Vài suy nghĩ về “Đồ cũ Nhật” hay “Đồ bãi Nhật”

Nam Air
14/7/2017 0:41Phản hồi: 1.463
1.463 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguoila_87
TÍCH CỰC
7 năm
Thuyết âm mưu:
Ông thớt này nhà sắp mua cái gì đó, nhưng ông thớt muốn mua mới, còn người nhà (hoặc bạn bè) cuồng đồ cũ nhật, nhưng tranh luận không lại được họ => Viết bài này rồi cho họ đọc!

Mình nguy hiểm vl haha
love89
CAO CẤP
7 năm
bài viết của mod quá chuẩn.
code
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ tìm được đồ nội địa Nhật hay nội địa Đức v.v thì ko nói làm gì , nhưng sự bão hoà về công nghệ hiện nay thì chẳng hơi đâu vác về nhà mấy cái đồ gia dụng bãi , cũ v.v kể cả của nhật hay đức , có tiền thì đặt order từ nước ngoài về, ko thì dùng hàng bán sẵn tại VN , chứ vác mấy cái đồ cũ về vừa xấu , vừa bẩn lại còn hên xui , được mỗi cái mác Nhật nội địa , mình thà dùng quạt kanggaru liên doanh VN-TQ cho khấu hao 2-3 năm còn hơn là vác cái quạt gỉ gỉ , cũ cũ "hàng bãi" của nhật về chỉ để dùng thêm chục năm nữa ko hỏng.
@yeucongnghe2012 Quạt này hàng mới vn bán 9 củ lun bác. Có hàng bãi nào 1-2 củ ko giới thiệu m với
@novavn Nghĩ sao so sánh a kan với midea. A midea thâu tóm lun mảng điện lạnh, gia dụng của a toshiba lun rồi. Công nghệ đó chứ đâu.1 nấc lên luôn
@Congtien_1407 Đồ Midea Trung Quốc cũng tương đối, đã dùng 2 cái bếp từ lẩu, mỗi cái thọ khoảng 5-6 năm là tèo, vài năm trước hãng làm gì có những mẫu tủ lạnh Side by Side, nồi cơm điện IH như bây giờ, mua được Toshiba, Midea có tủ lạnh side by side và nồi cơm IH.
Khó khăn phải bán mình, Midea được thừa hưởng công nghệ điện gia dụng của Toshiba.
Tập đoàn Toshiba cho biết họ đã đồng ý bán 80,1% cổ phần của mình cho Midea Group Co với giá 53,7 tỷ yên (473 triệu đô la) trong khi tập đoàn công nghiệp tiến hành tái cấu trúc sau vụ bê bối kế toán khổng lồ.

Theo thoả thuận này, Toshiba sẽ giữ 19,9% cổ phần còn lại của tập đoàn Toshiba Lifestyle Products & Services Corp. và Midea sẽ được cấp phép sử dụng thương hiệu Toshiba trên toàn thế giới trong 40 năm.

Toshiba dự kiến sẽ ghi nhận lợi nhuận trước thuế khoảng 90 tỷ yên trong quý 4-tháng 6 năm tài chính 2016 sau khi kế hoạch bán.

Ra mắt vào năm 1968, nhà sản xuất thiết bị gia dụng Midea đang có mạng lưới bán hàng của Toshiba ở các nước châu Á khác.

Các hoạt động kế toán không hợp lý đã được đưa ra ánh sáng năm ngoái đã khiến Toshiba phải sửa đổi xuống khoảng 230 tỷ Yên cho thu nhập trước thuế trong gần bảy năm và cải tiến các doanh nghiệp thua lỗ nhằm nâng cao chất lượng sách của mình.

Đầu tháng này, Toshiba đã công bố quyết định bán Toshiba Medical Systems Corp., một nhà sản xuất thiết bị y tế, để giới thiệu công ty Canon Inc.

http://www.japantimes.co.jp/news/2016/03/30/business/corporate-business/toshiba-agrees-sell-white-goods-unit-chinas-midea-¥53-7-billion/#.WXEPwXeg_IU
@tuyen_kientruc2013 M nói thời điểm bây giờ mà.vài năm về trước hàng tàu lởm thấy mồ. Giờ mấy ảnh cũng chạy theo chất lượng rồi. Mà midea china chứ midea vn m cũng ko tin lắm.cơ bản là hàng xuất vn ko có hàng hịn. M toàn mua trên tmall.
Nếu có điều kiện thì mua đồ Nhật mới không thì cứ hàng chính hãng xuất khẩu điều kiện thì mua đồ Nhật mới không thì cứ hàng chính hãng xuất khẩu mới mua dùng cho yên tâm.
congtubuon
TÍCH CỰC
7 năm
Bạn nói đúng thực trạng đấy. nếu không am hiểu thì đừng đặt niềm tin vào cái gì mơ hồ.

Cái này không phải ai muốn cũng được bác ạ.
Thứ nhất là những hàng "nội địa" đó không xuất khẩu, trừ khi bạn xách tay về.
Thứ hai là những hàng đó nếu có xách về thì cũng "rất" đắt. thực sự mình nói ở đây là quá đắt tiền (VNĐ). với giá đấy thì kể cả nhiều nhà giàu cũng sẽ băn khoăn.
Thứ 3 là nhiều cái không so sánh được như bác so sánh cái quạt Kang-cu-ru với cái quạt bãi 😁
code
ĐẠI BÀNG
7 năm
@congtubuon Nếu em nói quạt kanggaru nhà em chỉ đáng so sánh với quạt bãi (rác) năm 80-90 của JP thì bác đã hài lòng chưa ? =)) có thể ko bền bằng nhưng tiện lợi và thẩm mỹ hơn , an toàn hơn, dùng vài năm thay cái mới vì giá nó cũng rẻ , cho xã hội nó tươi mới.
Còn mỗi người 1 quan điểm , chứ có nhiều đồ em ko chấp nhận nổi những thứ bán ở VN ( từ giá cả phi lý đến nguồn gốc lôm côm ) nên em luôn order xách tay về , vd như : đồ âm thanh , đồ chơi mô hình , thậm chí đồ chơi trẻ em v.v
Chứ mua cái quạt , hay cái nồi cơm điện , cái máy khoan gia đình v,v khoẻ, đẹp , hiện đại , độ bền dưới 10 năm , giá cả hợp lý ( kể cả phí sửa chữa ) thì ở VN bán đầy , chẳng tội gì phải khổ
congtubuon
TÍCH CỰC
7 năm
@code Tất nhiên có những cái rất hợp lý 😁. Mình vẫn lựa chọn mua 1 cái bắt vít pin cầm tay Bosch chính hãng có 2tr++. trong khi mấy shop Nhật bán con bắt vít tương tự National bãi vẫn ~2tr.
Tuy nhiên cũng không phủ nhận có nhiều cái "nó" xịn thật... hàng bãi giá hơn cả hàng mới bên mình, nhưng có dùng mới thấy khác biệt :D.
Nếu giờ cho mình lựa chọn lại mua đống đồ trong gia đình thì mình sẽ thẳng tay bỏ luôn mấy cái hàng mua ở thị trường VN và thay bằng hàng Nhật bãi. :D.
Order đồ xách tay thì tùy cái, tùy điều kiện :D. mình nhờ người nhà xách cho cái nồi cơm IA mà tính tiền VN gần 14 triệu nên cũng phải lăn tăn đấy, chưa nói những món đồ khác.
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
Ngày xưa ông bà tôi mua quy ra bằng vàng bác a
Chuẩn bác.
Ai không hiểu thì đừng dây vào.
tanphat2008
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu tìm được địa chỉ tin cậy thì ko vấn đề
E sắm cái máy giặt toshiba đời 2009 nó nặng tầm 80kg. Có sấy block 2 chiều là sấy nóng xong sấy lạnh. Ra siêu thị kiếm đâu ra loại đó
Mở máy ra thợ ko kinh nghiệm khỏi ráp lại luôn. Mà linh kiện nhìn thì mấy cái ngoài siêu thị thì thôi rồi
Khi_dot
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đồng ý với tác giả bài viết là máy giặt nội địa xài nên xui thật, nhưng ngoài cái đó ra thì hàng tủ lạnh, máy lạnh... xài rất ok. Còn 1 cái nữa 1 cái máy lạnh 1 chiều inverter Daikin 1 HP hay Toshiba nếu hàng mới ở thì hơn 10tr rồi. Trong khi đó hàng nội địa chỉ tầm 4-5tr (máy lạnh 2 chiều) và hàng nó chất lượng hơn, chạy êm hơn cái hàng Daikin Thái Lan.
Mong bác hãy trải nghiệm với nhiều loại hàng địa, lúc đó viết bài nó chính xác hơn
the beo93
TÍCH CỰC
5 năm
@Khi_dot Vậy theo bác điều hoà nội địa Nhật chất lượng hơn điều hoà chính hãng ở cái gì ???
Có cầu có cung cũng hàng đt xách tay về của nhật cũng vậy quan trọng là bạn hiểu biết chấp nhận giá đó mua hàng mới như tivi sony không được bảo hành đó cũng chết vật
doihoang
ĐẠI BÀNG
7 năm
chẳng thế mà mấy thằng bán máy khoan máy dụng cụ nhật cũ rích giá trên trời, cùng giá đó có thể mua dc con máy của trung quốc sx tuy ko thể bằng hàng chính hãng nhưng mình thấy bọn thợ vẫn mua dùng với cường độ khác cao mà cũ mèm ra vẫn chưa hỏng nên chắc cũng khá tốt, đi mua mấy cái máy công cụ chạy điện 100v về dùng mạch hạ áp đểu gắn vào kêu ầm ầm, máy thì nóng ran, tóe lửa tùm lum mà vẫn mua cho dc
Ko thấy đề cập đồ âm thanh nhỉ , loa nam môn mới với loa nhật cũ các bác chọn cái nào 😃
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@lamnguyenson87 Cái đậu. Sỉ nhục loa Nhật vậy bác.
@locdo75 Thấy bác chủ thớt có vẻ am hiểu đồ nhật cũ nên em hỏi vậy bác ah 😆)))))
@locdo75 Thấy bác chủ thớt có vẻ am hiểu đồ nhật cũ nên em hỏi vậy bác ah 😆)))))
vienvp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nặn mãi ra được bài mà ăn gạch đá khổ quá, có lẽ nên gỡ bỏ bài thôi
Quang_relax
ĐẠI BÀNG
7 năm

Bác Mod chỉ em xem mua hiệu nào mới mà chất lượng tương đương mà tiền tương đối dễ chịu.
Cái này hình như tuổi đời cũng 17 trăng gần tròn rồi thì phải, em cũng muốn đổi cái đời mới cho đẹp, sang trọng nhưng nó chẳng chịu hư và quan trọng là mấy cái mới có chất âm tương đương và cùng công suất với cái này thì giá toàn trên 40 triệu. Vậy nếu là người tiêu dùng thông minh thì Bác khuyên em phải làm sao?
P/S: Máy của thằng bạn, em chỉ chụp ké thôi. Vì em đang kết con này quá
Quang_relax
ĐẠI BÀNG
7 năm
@songhiend Em hỏi Mod chỉ cho em tầm tiền này có con nào mới, có bảo hành mà chất tương đương không. Chứ em thấy tai trâu như em nếu mua mới thì cứ tầm tầm 40 chai thì nghe mới tương đương, còn độ bền thì cứ coi như bằng nhau đi.

Ah em còn đôi loa Jamo cỗ nhưng thấy vóc dáng, mông đít còn đẹp quá nên vẫn muốn cưới chồng cho nó, em thích Bass sâu, mềm nghe lâu không mệt nên kiếm cái amply nào như vậy cũng khó thật. Loa có mặt trên bằng sơn mài nên em phải dán bảo vệ vì nhà có 2 siêu nhân phá kinh lắm. Nhờ dán vậy mà vừa rồi mở ra thấy đẹp long lanh soi gương được luôn.

@Quang_relax
Bác kiếm dòng Luxman ấy, Amply Luxman L58A tiếng em này thì cực hay trong tầm giá trị được nhiều loại loa cứng đầu em nó đều phối ghép hợp chất âm của dòng Luxman vì âm hình rộng hơn, phong phú hơn, xuất âm đều cả 3 dải trường âm rộng có thể nghe lâu không bị chán hoặc mệt mỏi
đặc biệt có chỉnh bass, treb ở các dải tần khác nhau rất tiện cho người sử dụng.
Quang_relax
ĐẠI BÀNG
7 năm
@yeucongnghe2012 Để em nghe thử cái nhưng giá em này chắc cao vì đẳng cấp hơn con Denon. Nhìn có vẻ cổ sinh năm 79, hơi già so với em Jamo của em. Dù gì phải mượn về nghe thử rồi tính, em thử Denon rồi ưng ý rồi. Biết đâu lại thay đổi sau khi nghe con Luxman này. Thanks Bác.
Không biết ở VN mình mua mới tinh giá tầm 15 chai hoặc hơn chút có con nào giống vậy không để em trải nghiệm chứ cứ hàng bãi, cũ hoài kẻo có người nói mình cuồng, thần kinh ???
@Quang_relax
Ko đắt đâu bác tầm 11-12 triệu, bác cứ mượn thử nghe hợp thì cưới thôi, còn dòng Luxman L540, L570 amply ko có núm chỉnh bass trelble cho âm thanh tự nhiên nhưng giá cao hơn nhiều, bác có thể ghép với amply Mazrant cũng ổn, mình thích là mua, ai nghĩ bác bị điên rồ đâu.
Bác này nói không sai nhưng chưa hẳn đúng hết. Cái thứ nhất giá hàng nhật củ bạn này đưa ra không chính xác, mình thấy ko cao như vậy. Thứ hai đúng là đồ củ thì dùng hên xui nhưng không thể phủ nhận là nó không tốt.
Theo ý của mình thì sài hàng nhật thì phải am hiểu và cân nhắc giá thành. Như mình mua cái máy giặt nhật lồng ngang giá 5tr cách đây 5 năm. Thời điểm đó máy lông ngang ở vn ko dưới 10 triệu nên mình mua hàng nhật vì thích lồng ngang. Nếu thời điểm này có con lồng ngang nào mà 7 tr so với hàng nhật 5tr thì mình chọn hàng mới vậy thôi.
@paul_alex Hay, mình cũng hay đưa ra một mức chênh lệch như bạn để đưa ra quyết định mua hàng xách tay hay chính hãng.

Nếu chênh không nhiều thì chính hãng.
caphe17
TÍCH CỰC
7 năm
Em thấy HP bán cái quạt nhật cũ mà 2tr =))
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@caphe17 Có những cây độc, cánh lớn hoặc hàng cổ quý hiếm thì không có giá 2-3tr.
songhiend
TÍCH CỰC
7 năm
@locdo75 mấy cây này trên gần toàn 4 thậm chí 6 trở lên mà vẫn chưa phải là cổ và độc luôn nè a L IMG_1651.JPG IMG_1652.JPG IMG_1653.JPG IMG_1654.JPG IMG_1655.JPG IMG_1656.JPG IMG_1657.JPG IMG_1658.JPG IMG_1659.JPG IMG_1660.JPG IMG_1661.JPG IMG_1662.JPG IMG_1663.JPG IMG_1665.JPG
Chắc điện máy xanh hay nguyễn kim... Lại nhờ mod viết bài này để anh em hạn chế mua hàng nhật 2nd và dành tiền mua hàng mới ak mà => em đoán đại 😆
htung86
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác chủ so sánh giá của những đồ nhật cũ ấy khi mua mới xem. Tủ lạnh hơn trăm máy giặt hơn 50tr. Mh nói thế thôi
Em mới xách được con Thinkpad T440s 2 hand về. Thấy lo lo quá các bác à.
Mình mua đồ điện tử vẫn quan trọng nhất cái bảo hành chính hãng 😃
@kkiske Mong nó hư để được bảo hành 😃)
Đồ dùng có tuổi thọ ngắn để phát triển kinh tế? Ý bác là để các nhà tư bản moi tiền của người dùng 😃
Planned obsolestion

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019