Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài suy nghĩ về “Đồ cũ Nhật” hay “Đồ bãi Nhật”

Nam Air
14/7/2017 0:41Phản hồi: 1.463
1.463 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở Vn mua nồi cơm thì cứ cái này mà múc: http://zojirushi.vn/
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@Tonnhulien Cái nồi mẫu rất cũ này giá 17tr-19tr, 7-8 năm trước Zoji đã bán ở Nhật giờ họ tha về đây bán. Mẫu này mấy thương gia đem về bán tầm 6-7tr thôi à. Second hand 95% tầm 3tr y chang.
Xài cũng ngon nhưng chưa vip lắm.
halong76
ĐẠI BÀNG
7 năm
Toàn người hiểu biết mới sử dụng đồ nhật 2nd. Mỗi người một cách nghĩ và đánh giá. Nhà tôi dùng cái lò vi sóng China xuất nhật gần chục năm chưa hỏng hóc gì, nhà hàng xóm thay 4 cái. Tủ lạnh mua 10T dùng gần chục năm cũng chả xi nhê gì, điện chỉ 240KW/Năm, trong khi đó hàng shop là 450KW/năm. Tủ Nhật bảo quản đồ ăn rau quả cực tốt. Cho mắm tôm, mít dứa vào cũng không có mùi gì.
Máy giặt nhà mình cũng Nhật 2nd. Cùng giá 10 triệu nhưng vợ sang nhà họ hàng nhìn thấy cái máy eletrolux bảo mình "Sao cái máy giặt này nó nhưng hàng rởm vậy anh".
Nồi cơm điện dùng chán vất đi chứ nó không hỏng. Nồi shop thì tầm 5 năm thay cái mới là vừa vì nồi thường đến tầm đó cái rơle nhiệt nó không còn chính xác nữa rồi.
....Còn nhiều điều muốn nói nhưng thôi kệ. Ai muốn hàng tốt giá hợp lý thì mua còn ai không thể hiểu được thì cứ hàng shop mà dùng. Mà các bạn nên biết hàng shop cứ hết bảo hành thì nó bắt đầu phát bệnh tùm lum nhé.
gik271
ĐẠI BÀNG
7 năm
Biết là nó dở hơi nhưng mà vợ nó thích, lại thêm vài ngưòi khen nữa. Thế là cũng rước 1 cái lò to uỳnh về nhà. Tự nhiên hàng ngày nó ko dùng cũng chắc xơi cả số điện của mình *365 ngày nữa thì to chuyện. Biết là ngu nhưng nhiều lúc khóc cũng ko được. 😔
Cảm ơn chủ thớt. Mình đồng tình việc có tiền thì nên chọn đồ mới vừa tầm tiền mà sài cho sướng.
Bài viết mang tính phiến diện và thiếu thông tin quá. Cái cơ bản bjo người ta mua đồ nội địa Nhật ko phải vì bền mà vì tính năng của nó. Nếu đồ mới thì ko có ở VN or hãng sách tay giá cực đắt. vd: nồi cơm tính năng cao tần thì hầu như ko có hàng mới ở VN( sách tay giá 8-9M). Máy giặt cửa vòm mới có tại VN, chưa phổ biến....
lam4d98
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gogreen Nó là máy như nào bạn ơi?
w810i
CAO CẤP
7 năm
Bài viết này cách đây 5 năm trước thì còn giá trị, còn bây giờ thì tư duy mua đồ Nhật vì nó bền đã lạc hậu lắm rồi.
So tính năng của hàng Nhật với hàng bản xứ thì, ôi thôi. 😁
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@w810i Ngoài chuyện nó bền, nó còn hơn về công nghệ và tính năng so với bác mua hàng mới.
Nhiều khi Bác có tiền mua con hàng mới mà có tính năng tương đương ớ VN chắc kiếm không ra, mà có thì rất đắt.
Tôi không khuyến khích mọi người xài hàng nội địa, ai có nhu cầu và am hiểu thì cứ việc chơi. Ai không thích cứ việc mua hàng mới ở siêu thị. Tiền ai nấy xài.
Săn hàng nội địa nó còn là cái thú nữa.
@locdo75 Có sự hên sui
Nên càng hiểu biết về nhiều thì mới nên chơi. Anh em không rành thì phải chịu khó tìm hiểu nhiều.
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep Vâng bác Hiệp.
Nó cũng giống như mình đi mua lại 1 cái xe máy cũ, hoặc 1 cái điện thoại cũ. Không biết thì không nên chơi.
songhiend
TÍCH CỰC
7 năm
@cuhiep A Hiệp từng làm đồ nội Thất cho a Phúc 3D bên TB nên a thừa biết ảnh lắm tiền và toàn đồ 2nd khắp nơi trên TG mà
Vì dollar lên sẵn sàng làm tất cả😁 dù có phải bán cả linh hồn cho quỷ dữ cũng ok😕
lái buôn mua theo container, giá tính bằng ký. mua về tân trang bán lại 1 lời 10.
@Vandetta Không dễ ăn đâu bạn. Buôn bán nó nhiều cái chi phí lắm.
đồ họ xài 110V nên bên trong phải chú trọng độ bền, tuy nhiên về VN thì...!
huong04x3c
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nghe chủ thớt thể hiện quan điểm cá nhân về vấn đề này thì có thể nói là chủ thớt chẳng biết chút gì về hàng Nội Địa cả.
Nếu là người biết dùng thì sẽ lựa được những món đồ ngon bổ rẻ mà lại bền.
Tôi xin cung cấp cho chủ thớt biết vài thông tin mà chắc chủ thớt chưa ở Nhật thì chủ thớt không thể biết.
Thứ nhất là về độ bền, tất cả các hàng bán tại các siêu thị điện máy thông thường sẽ bảo hành một đổi một trong 1 năm, (xin lưu ý là ở nhật đổi chứ không sửa nhé) và chỉ cần bỏ thêm 5% giá trị món hàng ta sẽ có bảo hành một đổi 1 trong 5 năm. Nếu chất lượng không đảm bảo thì ai dám chơi kiểu đó. Tất nhiên hàng lỗi là điều không tránh khỏi nhưng nếu chất lượng kém thì đảm bảo chết sớm.
Thứ hai, về mặt giá cả. Thớt đã bao giờ đi qua Nhật mua đồ ở siêu thị chưa. Hàng hóa thì đắt có rẻ có, bởi vậy người chơi cũng không có ai ngu mà lại đi mua món đồ rẻ tiền bên Nhật mà lại trả giá cao ở VN. Tôi chỉ lấy ví dụ, một chiếc bếp từ hàng nội địa tôi đang sử dụng, tôi tra giá bán của nhà sản xuất là 28 vạn yên, tương đương 56 triệu tiền việt nam, tuy đã sử dụng gần 10 năm, nhưng tôi mua chỉ mất có 8 Triệu, trong khi nhiều bếp từ bình dân hàng mới, cũng nội địa mà cũng chỉ có 12T. Nhiều người nói tôi ngu nhưng xin lỗi các bạn, cái 12T kia bên Nhật nó bán có 8T mà thôi, Nếu cũng lại mua đồ cao cấp thì lại phải bỏ ra không dưới 50T thì mới có hàng để dùng.
Và tôi dùng nó cũng mấy năm rồi, đâu có hỏng mà tôi vẫn đc sử dụng đồ cao cấp với giá cũng chẳng cao chút nào.
Chúng ta toàn vì cái mẫu mã, sự hòa nhoáng bên ngoài mà quên đi cái chất bên trong. Cùng một cái nồi cơm, nấu cũng ra cơm mà sao có cái 2 triệu mua được mà có cái 20 triệu mới mua được.
người ta bỏ 5T ra để mua cái nồi cơm trị giá 30trieu bên nhật thì có gì gọi là đắt hả thớt.
cũng như tôi bỏ 8 triệu ra mua cái bếp từ trị giá 56 triệu thì ai nói tôi ngu.
Thánh nào thích chém, vào đây em đỡ hết.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
7 năm
@huong04x3c Em thích chém bác ơi
Tra giá thì tra giá bán thị trường thời điểm nó còn bán đừng tra giá bán đề nghị của NSX
Giống hôm ông bán lọc không khí bẩu mình con pana này nhật nó bán 20 củ, mang 10 củ đây hàng new về tận nhà nhé, đừng đem giá hãng ra lòe thiên hạ
8T mua cái bếp từ cũ, thà bỏ ra 10tr mua bếp mới dòng cùi, dùng chằng thấy khác nhau gì, mới đẹp hơn
Tra giá cũng phải học dài dài, tra thử hàng top còn bán xem giá chênh lệch với hàng trung bình không nhiều, đại diện là tủ lạnh Hitachi model gần top dòng X không chêng với dòng cùi nhất là S là bao nhiêu thâmk trí còn đắt hơn
http://kadenfan.hitachi.co.jp/rei/
http://search.rakuten.co.jp/search/mall/hitachi+R-F510/
http://search.rakuten.co.jp/search/mall/hitachi+XG5100/
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@vuquyenanh Mấy tủ Hitachi RS-RX ngoài Pico hay Aeon toàn bán trên dưới trăm triệu.
Mấy bác thương gia rẻ hơn chút, tầm 60-80tr tuỳ dung tích.
Hàng cũ 90-95% khoảng 30-35tr.
Tuỳ theo nhu cầu và túi tiền mà múc thôi.
Mà xài qua rồi thì ta nói nó sướng, tiện dụng, êm và tiết kiệm điện vô cùng. Tủ chà bá lửa 600-700L mà 1 ngày chưa tới 1kw điện. Khoảng 200-220Kw/năm.
the beo93
TÍCH CỰC
4 năm
@locdo75 Điều hoà nội địa model nào có bù ẩm thế bác ? Bởi vì theo tôi được biết thì chỉ có hệ thống điều hoà trung tâm chiller kèm AHU là có bù ẩm. Vài ba cái máy lạnh mấy chục triệu đã là cái gì
the beo93
TÍCH CỰC
4 năm
@tungsme Ở Nhật thì tiết kiệm điện hơn chứ thiết bị đó sử dụng ở việt nam chắc chắn không tiết kiệm điện hơn lý do là các bộ đổi nguồn có hiệu suất năng lượng tương đối kém chỉ rơi khoảng 80-85%. Ví dụ bạn chuyển đổi 1kW điện 220V sang điện 110V thì công suất thu được chỉ còn là 800-850W. Như vậy mình khẳng định điều hoà nội địa nhật sử dụng ở việt nam không tiết kiệm điện hơn điều hoà inverter chính hãng
Mr Do
TÍCH CỰC
7 năm
Mình thì rất hạn chế mua đồ điện tử, máy móc đồ cũ. Vì tuổi thọ nó rất ngắn, k có bảo hành, dù mua về có rẻ đi chăng nữa thì lúc nó hư cũg vứt vì khó sửa hoặc k có đồ sửa. Còn so vs hàng chính hãng mới thì có thể nó mắc hơn nhưng an tâm về sau hơn. Tính ra mua đồ cũ, tính già hoá non. Thời đại kinh tế r, mà cứ còn cái tư tưởng ăn chắc mặc bền ôm lấy đồ cũ xài hoài bài xích cái mới thì làm sao mà xúc tiến kinh tế
Nói cho những người không xài và không biết xem và lựa hàng mua,đồ nhật rất rẻ và tốt so với đại đa số giá đồ cũ và mới hiện này,2 nữa nếu biết lựa và mua ở nơi uy tín thì chã phai lo gì,viết cái bài là thấy không biết gì chỉ dựa trên suy nghĩ mà viết,ra thực tế mua đi r hãy đăng như v,còn chuyện mông má nói trắng ra là người ta sơn lại cho đẹp chứ ba hàng đó về bán còn lời hơn sửa tới sửa lui.
code
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mà cái bác gì logo BMW hay là đi BMW rồi để logo ý nhỉ , bảo là 40 tuổi có mấy cái đồ cũ nên trải đời , em mới 30 nên ngồi gõ phím bừa phỏng? theo bác nói thì cái quạt đấy già hơn tuổi bác thì chắc cũng do bố mẹ , cô chú bác nhà bác mua chứ ko phải bác tự đi mua nhỉ , hoặc bác bươn trải sớm 😃 thời em còn nhỏ ko thiếu mấy thứ đấy nhé ( cũng cô dì chú bác , hàng xóm đi xk mua về thôi) , em hiểu rõ giá trị "tinh thần" và độ bền của mấy cái đồ đấy nhé , ok? cái trò lên mạng xã hội rồi lôi tuổi tác ra khoe giờ nó cũ rồi bác ạ
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@code Tôi đi xe gì hay để logo gì đâu có liên quan bác, đâu có đụng chạm hay nói nặng gì bác mà bác cạnh khoé tôi.
Tôi vẫn ăn nói chừng mực chứ đâu có bố đời với bác mà bác bảo tôi khoe?
Tôi dùng tên thật, tuổi thật không được hả bác.
Bác muốn tranh luận nên lịch sự và mang tính xây dựng. Điều đó tốt cho cả hai.
mình mua máy khoan pin về xài, ngon, 200k. Bác nào có thể có 200k mà mua dc hàng mới mà ngon giơ tay 😆
phatxit86
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyendochieu bác mua chỗ nào thế bảo em vơi
@phatxit86 shopee thẳng tiến
mtl0612
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyendochieu Shopee có bán hàng cũ hả bác?
nhà mình mới, mua mấy cái mới mới về để cho sang nhà, vài năm sau nó lỗi mốt mình đổi cái mới cũng được, vì cũng rẻ, còn tha mấy cái từ hồi thập cổ lai hy về bạn bè nó cười cho, bền là chưa đủ, còn phải đẹp nữa 😁
vuquyenanh
TÍCH CỰC
6 năm
@linhlongho Thập cổ lai hy này bác :D
Cũng có 5 năm tuổi rồi

https://www.facebook.com/Doremon321

クェン アイン

クェン アイン ស្ថិតនៅលើ Facebook ចូលរួមជាមួយ Facebook ដើម្បីភ្ជាប់ទំនាក់ទំនងជាមួយ クェン アイン និងអ្នកដទៃដែលអ្នកអាចស្គាល់។ Facebook ផ្ដល់ឲ្យមនុស្សគ្រប់រូបនូវអំណាចសម្រាប់ការចែករំលែក...
facebook.com

P9173631.JPG P9173632.JPG P9173622.JPG
Danart
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy nên VN giờ thành bãi rác công nghệ của các nước khác. Mấy đồ này nhìn thấy gớm, giờ hàng chính hãng giá cũng OK, rước mấy đồ này về làm gì cho mệt xác.
Frank1511
TÍCH CỰC
7 năm
Quạt cây mấy củ hàng nhật đây ạ - thách đố mấy em pana chính hãng cùng tầm giá
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@Frank1511 Họ cho là bãi rác đấy, họ còn chửi ngu thối tiền luôn.
Khổ thật, muốn xài hàng cũ cũng bị nhiều thị phi.
cheatter
ĐẠI BÀNG
7 năm
một bài phân tích ko am hiểu về đồ nhật , mà dám đưa lên...
Em phải đăng ký để vô bình luận
1》Bác đã phán sai hoàn toàn về giá trị của các mặt hàng mới : nếu nồi cơm bác cũ nhật 2tr thì hàng mới cùng tính năng phải tầm 20tr tủ lạnh vag máy giặt cũng vậy gấp 4-5 lần mua cũ nếu cùng tính năng .
2》Nhiều bác nói hàng bên đó ko xài thì đương nhiên đã hết xài nổi .Cái này ko chính xác vì chính sách khuyến khích xài đồ mới bên đó (thuế nó hoàn vào SP mới lên ko mua là ko được hoàn thuế) lên họ dùng 2-3 năm là đổi . Đặc biệt hàng bên Nhật ko bao giờ sửa vì công sửa cao gấp nhiều lần mua mới .
☆ Cái duy nhất đồng ý với bác đa số hàng này nhập lậu sẽ gây Ảnh hưởng kinh tế còn mọi thứ khác em nghĩ bác Chưa tìm hiểu sâu mà phán thôi
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@Hai bmt Bác chuẩn luôn. Ai đã từng đi Nhật, học, làm việc và sinh sống ở Nhật mới rõ.
Hoặc những người đã trải qua năm, tháng sử dụng.
Ý mình ngay từ đầu đã nói. Thà chủ thread nói hàng này gây thiệt hại cho nền sản xuất nước ta thì ai cũng công nhận. Mà nước mình có sản xuất được cái gì đâu. Toàn nhập linh kiện đểu về ráp.
@Hai bmt Hàng cũ dùng cả 5-10 năm chả nhẽ bác không tính khấu hao à.. Nói chung mua hãng cũ luôn có tính hên xui, chỉ nên mua nếu thực sự hiểu biết về món đồ đó. ví dụ như anh em mua điện thoại cũ cũng vậy, không rành sẽ dễ bị ăn hành .... Quan điểm của em là thích đập hộp đồ mới, giờ cũng không phải thời thiếu thốn mà phải săn mua hàng cũ, nói chung bài viết này động chạm tới nhiều anh em "fan" nội địa nhật nên bị phản đame là đúng thôi 😁
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@Vũ Bá Tuyến Người ta mua hàng nội địa là do thích những tính năng, công dụng, trải nghiệm trong nó mà hàng mới không thể có hoặc có với giá không tưởng.
Thread này kiểu dạy đời những người đi trước ấy mà.
@Vũ Bá Tuyến
Hàng mới LG,SS h toàn linh kiện TQ ráp cả như máy giặt,tủ lạnh, điều hòa... Dùng nhanh hỏng lắm. Ham cái nào to công suất lớn thì đốt tiền điện. Cá nhân kiếm dc con nào Nhật nội địa chất, dùng sướng ko thể tả dc 😁
Mình có cái nồi 2hand tổ shư bà Nhật bãi mua 1tr2, dùng 5 năm không vấn đề gì, dùng rất tốt. Nếu cùng là giá như vậy tại VN chắc không được nồi đẹp và tốt vậy. Nên mình chọn secondhand 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019