Vài suy nghĩ về “Đồ cũ Nhật” hay “Đồ bãi Nhật”

Nam Air
14/7/2017 0:41Phản hồi: 1.463
1.463 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuvan691613
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vui nhất cái vụ 110. Thỉnh thoảng mà có họ hàng đến nhà vô tình là thế nào cũng cháy cái gì đấy cho mà xem.k nồi cơm thì cái quạt ;)))
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@tuvan691613 Này là bác chưa từng dùng qua, phán cứ như đúng rồi.
Có 100V thôi. Ai dùng thì mua cái biến áp, cắm chết nó vào biến áp, khi nào dùng mở công tắc nguồn biến áp lên thôi. Làm thế nào mà nhầm được.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
7 năm
Hài nhất là mấy ông bán hàng nhật toàn giao điện 110v
Nước nào dùng 110v vậy, nhật phang mỹ ra à
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@vuquyenanh Mấy bạn ấy nghe nói, chắc chưa từng dùng qua cái nào bác ạ.
Quang_relax
ĐẠI BÀNG
7 năm
@locdo75 Em thì kiếm cái Lioa và cứ 100V thôi, nghe nói 110V không tốt, dùng xì tụ mau hư.
Tớ hay mua guitar Nhật cũ, loa đài...nhận thấy là
Hàng mới Việt Nam, còn lâu mới bằng hàng bãi Nhật ở mọi phân khúc giá khi so với phân khúc thấp nhất của hàng bãi.
Ví dụ, 1 cây guitar Việt Nam 6 7tr, be bét lỗi, đánh cùi bắp, trong khi guitar bãi Nhật 2 tr chơi ngon lành
Dàn âm thanh Việt Nam 7tr paramax nghe cùi mía hơn dàn nội địa nhật tuổi đời 40 năm cùng giá....

Thế nhé, ad nên xài đồ Nhật bãi đi rồi hiểu.
amd3k5
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mod đụng phải chủ đề tế nhị và rất khó nuốt, vì nó liên quan đến tâm lý sính ngoại (dù âm thầm hoặc công khai) và vì quyết định mua 1 món hàng có giá trị thường là tổng hợp nhiều yếu tố : giá (trước tiên), tính năng, chất lượng, hình thức đẹp xấu, cần thiết ngay, bảo hành, uy tín của hãng... Rất ít ai quan tâm chuyện phải xử lý rác thải, nộp thuế (dễ hiểu khi biết bao vụ tiêu cực tham nhũng xảy ra mà không được xử lý hiệu quả) ... Mình cũng vậy thôi.

Mình luôn ưu tiên cho hàng mới nếu có thể mặc dù tính năng có thể không bằng hàng 2nd. Hàng nội địa của Nhật thì rất tốt, khỏi bàn, có điều món hàng đó chất lượng còn bao nhiêu % khi về với đội bạn? Và bạn có thật sự cần thiết những tính năng đó không? Và bạn có xài được tính năng đó không? Cá nhân mình không muốn bỏ 1 đống tiền rồi lại rinh 1 món lạ chưa biết khi nào buồn là nó ... nghỉ chơi, lại còn mò mẫm vật lộn với đám menu khó nuốt ! Không!
Chia sẻ ý kiến riêng, ném đá... nhẹ tay nha anh em!
quochoandkh
ĐẠI BÀNG
7 năm
l
Nó bán 1 lời 2 kệ nó. Miễn sao tui có hàng chất lượng phù hợp túi tiền.
12345w
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tùy từng cái "bãi" mà chọn,xe đạp bãi,loa đài bãi,đồng hồ...có những cái càng cổ càng quí,nhưng điện lạnh bãi ko thích,nồi cơm,thiết bị y tế...:d,chả biết tiết kiệm điện bao nhiêu nhưng lúc nào cũng phải gánh cục đổi nguồn là ko thích,thời bao cấp hàng hóa khan hiếm đến cái quần đùi rách cũng quí,giờ thế kỉ 21 rồi,cứ cái gì tiến bộ,tươi mới nhất thì ta sài...
nồi cơm điện nhật cũng ngon đấy ạ
_lightkun_
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quyenpro123 Nhà mình vẫn đang dùng cái nồi national bãi. Tuổi đời chắc gần 2 chục, độ bền thì khỏi nói, cái quan trọng mình thích là nấu cơm ngon. Tầm 20 phút là có cơm rồi, ủ thì cả ngày vẫn đầy hơi như mới nấu.
nhiều anh em nghĩ người Nhật như là tiên trên trời ấy, họ xài đồ tốt lắm, giữ kỹ thiệt kỹ vì họ thương người vn, xài xong còn gởi qua cho vn xài nữa 😁
Quang_relax
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Airblade14 Nếu mà nhiều người cùng nghĩ thì Bác nên xét lại là tại sao như vậy? Bọn họ có bình thường không hay cuồng Nhật quá rồi nên thần kinh như vậy? Bọn họ là người từng trải hay bọn trẻ trâu rãnh rỗi thích suốt ngày ngồi cào bàn phím.

Xem profile của vài người trong bọn họ là Bác Mod có câu trả lởi ngay thôi mà.
@Airblade14 Ko biết người Nhật là tiên hay ác quỷ, công trình xây dựng họ thầu ở VN thi công thiết kế hơn nhà thầu chị na.

Được biết, tàu chạy trên tuyến đường sắt đô thị ở Hà Nội do Trung Quốc sản xuất, còn ở tuyến Metro TP.HCM là do Nhật Bản sản xuất.

tầu nhật.JPG

Mua đồ Nhật nội địa cũng phải chọn lựa chứ Mod, đồ cũ nát hình thức xấu ai muốn mua, mẫu mã mới nhiều chức năng rẻ hơn hàng xuất thì tìm mua ở các cửa hàng xách tay Nhật, còn những người tiêu dùng ko có thời gian tìm những mặt hàng Nhật xách tay, ngại sử dụng tiếng Nhật thì họ cứ đến các siêu thị điện máy mua hàng. Ko phải sùng bái Nhật nhưng quả thật đồ họ sản xuất trong nước họ hiện đại và bền.

So sánh giá nồi cùng chức năng.

nồi cơm pana 184.JPG

panasonic 185.JPG
dung_stu8
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ở đây có bác nào lên Gò Tà Mậu ở An Giang chưa nhỉ? thiên đường nội địa nhật trên đó đấy các bác, lúc trước còn hàng họ Ok giờ thì tạp nham quá, hên lần vừa rồi em là dc bộ mini Kenwood giá có mấy trăm mà nhìn nó cũng đẹp chứ không như thớt nói, theo em thì hàng nội địa Nhật mà mua ở chợ trời, chợ biên giới như em thì 1 là cắm điện ko lên còn 2 là cắm điện lên và xài không biết khi nào nó hư.
hàng nội địa tuy hơi cũ nhưng cũng có giá trị cái hay riêng của nó, ít ra thiết kế nó ko lẫn vào đâu được trong cái thời mà hãng nào cũng "học tập " nhau 1 chút
Quang_relax
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ai có dịp vào bệnh viện chợ rẫy thì mới thấy là bọn Nhật nó như tiên trên trời hay ác quỷ dưới địa ngục. Bạn nào thắc mắc lý do tại sao mình kể ra bệnh viện Chợ rẫy thì vui lòng google giùm. Mà đa số bọn thần kinh, cuồng Nhật thì chắc ko cần tra google.
Bác nào ở SG thì biết, còn Bác nào ko ở SG thì mình ko nói tới.
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
Tôi đã nói bài viết này mang quan điểm cá nhân, gây bão là chính chứ chả mang lại tý kiến thức gì cho mọi người.
Ví dụ: ông A nói hủ tíu nước ngon, ông B nói hủ tíu khô ngon.
Ông A thích thím Đàm, nhưng ông B thích thím Vũ Hà. Không lẽ ông A bắt ông B giống mình hay ngược lại. Cù cưa tới mùa quýt.

Vấn đề nào cũng có nhiều mặt của nó.
Ai có điều kiện và yêu cầu không cao thì cứ đồ mới mà mua.
Ai có điều kiện cao hơn nữa cứ sang Nhật, Đức, Mỹ mà xách hàng mới fullbox về xài.
Ai ít tiền mà am hiểu thì ra bãi rác mà lựa chọn. Miễn phù hợp túi tiền, nhu cầu và quan trọng là hài lòng với những gì mình có là được.
Đừng áp suy nghĩ, sở thích, điều kiện của mình vào người khác. Đó là tư duy của người hẹp hòi.
- bạn cp
- Phần mềm rất quan trọng nhưng chỉ quan trọng với bạn và một số người thôi, vì nó ko áp dụng cho tất cả nên nó ko phải là "thiết yếu" kiểu như thực phẩm...
- Còn cái lý thuyết bạn nói là "làm nhiều hơn để kiếm nhiều tiền hơn" ko đc hiểu theo nghĩa đen thì tôi cũng chưa hiểu lắm???
- Còn những người giầu lên chân chính ít lắm, vì theo tôi hiểu "giầu chân chính là: tự mình có đc tài sản của mình một cách nhanh và nhiều hơn người khác, mà ko phải đút lót hối lộ, buôn gian, lừa lọc..."
nelldk
ĐẠI BÀNG
7 năm
hỏi ông mod 1 câu thôi, xài chưa mà phán như đúng rồi vậy? Quan điểm phiến diện, chủ quan, cá nhân, định hướng dư luận!
Tôi mua 1 cái máy rửa chén nội địa & 1 cái tủ lạnh nội địa Nhật
Máy rửa chén kiếm ra cái nào 2tr5 mới ko? Đặc biệt rửa còn ít hao hơn rửa bằng tay @@
Tủ lạnh 24tr hitachi date 2010 có hút chân không & đá rơi tự động, ok 2x triệu đủ kiếm đc cái tủ size by size, nhưng tủ sbs chỉ đc cái to thôi, muốn đá rơi tự động, phải tầm 3x triệu. Còn chân không thì...
https://www.dienmayxanh.com/tu-lanh/hitachi-r-wb545pgv2 như cái tủ này 25tr, chả có chức năng gì ngoài chức năng to!
20227118_10207472125800726_1366381269_n (1).jpg
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@nelldk Con này là thuộng dạng vip rồi, nó thua mặt gương thôi.
Chức năng công nghệ của nó thì tủ 50tr mới ở Việt Nam chưa bằng nữa là mấy cái 20tr.
ryo112
ĐẠI BÀNG
7 năm
đồng quan điểm với chủ Top!
luongca
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình xin chia sẻ quan điểm cá nhân dựa theo kinh nghiệm gần 10 năm sử dụng, mua bán hàng Nhật nội địa cũ và mới:
- Chất lượng hàng nội địa nói chung tốt hơn nhiều so với hàng xuất khẩu cùng chủng loại đồng thời nhiều tính năng độc lạ( hàng còn nguyên bản chưa hỏng hóc or mông má tại Việt Nam) chỉ khi sử dụng trực tiếp và bung máy ra mới cảm nhận đc.
- Những sản phẩm cũ độ an toàn cao mọi người yên tâm mua sử dụng: Bếp từ( Panasonic or Hitachi), nồi cơm điện (Toshiba áp suất chân không), bình thuỷ (Tiger thường chắc chắn hơn con voi), quạt (từ thập niên 70 về trước hay gọi quạt đế sắt National xoáy or cảm ứng, Toshiba). Thường trong quá trình trực tiếp sử dụng và mua bán mình thấy rất ít khi hư hỏng vặt nếu cắm vào chạy là mang về dùng.
- Những sản phẩm: tủ lạnh ( Hitachi mặt gương, Mitsubishi), điều hoà ( Daikin, Toshiba, Mitsubishi), máy giặt (National or Panasonic, Toshiba), Máy khử mùi tạo ẩm( Daikin, Sharp, Panasonic) mọi người mua cần có kiến thức đam mê khi mua dùng.
- Sản phẩm khi đến tay người mua (theo em 95%) thông qua cửa hàng or thợ thường đã được mông má tút tát nhiều lên chất lượng sp phụ thuộc đạo đức uy tín người bán. Rất ít người tiêu dùng đc lựa chọn từ khi bung container hàng.
- Bất kì hãng nào thì đều có sp từ phân khúc thấp đến cao, nếu xác định đã mua đồ nội địa thì lên mua đồ cao cấp thì mới cảm nhận rõ nét chất lượng khác biệt đc.
- Hàng mới nội địa Nhật so với hàng Đức ( Miele or Siemens) thì quan điểm của mình mua hàng Nhật nội địa vẫn hơn vì sp được thiết kế cho người Châu á phù hợp văn hoá người Việt hơn. VD tủ lạnh Đức thường thiết kế tối ưu cho văn hoá ăn uống kiểu Đức dùng nhiều đồ nguội, dung tích thường 300-400l, thường 1 or 2 cánh. máy giặt không gồm sấy sử dụng nước giặt riêng của hãng và chạy ồn áo hơn dù giặt rất sạch.
- Mấy lưu ý khi dùng hàng nội địa được thuận tiện:
+ thường thiết bị gia dụng mình dùng tầng trệt là chính lên đầu tư 1 biến áp công suất lớn để đổi nguồn 220v ra 110v dùng cho tất cả tbi 110v.
+ Bố trí song song 1 số vị trí điện 220v để tiện sử dụng những tb 220v bằng cách sử dụng ổ cắm điện tròn cho nguồn 220v còn ổ dẹp cho nguồn 110v( thiết bị 110v luôn luôn có Jack cắm dẹt lên không thể cắm vào jack tròn không lo cắm lộn điện).
Chúc mọi người vui với lựa chọn và đam mê của mình. Quan trọng phải luôn là người tiêu dùng thông thái.
locdo75
TÍCH CỰC
7 năm
@luongca Đồng ý.
@luongca Oánh dấu ngâm cứu
phamlong
TÍCH CỰC
7 năm
Bạn @luongca biết chỗ nào bán ổ tròn dùng cho nguồn điện 220V không? Mình tìm mà không thấy ở đâu bán, nhà cũng đi 2 nguồn 100V & 220V, nên sợ người lạ cắm lộn, muốn tìm cái ổ chỉ tròn thì phích dẹp 100V không nhét vào được
phamlong
TÍCH CỰC
7 năm
@yeucongnghe2012 Muốn gắn tường cơ, mình cũng có mấy ổ như vầy của Nhật dẹp, cắm phát dính ngay, không như mấy thằng lioa, được vài lần là lỏng toèn tuyẹt
luongca
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phamlong
phamlong
TÍCH CỰC
7 năm
@luongca Yes, mình muốn như thế, giờ không biết ở đâu, làm vậy thì không bao giờ nhầm nguồn điện
Nhà mình đang dùng máy lạnh và nồi cơm điện nội địa nhật, nói chung dùng rất tốt, tiêu thụ điện cực ít so với các nhà khác, giá mua thì thấp hơn nhiều so với hàng trong nước có cùng tính năng.
th.hai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Kkk,,, bác mod tính thông não cho mọi người,nhưng thông thế nào mà tới 41 trang rồi vẫn chưa xong.!
vuquyenanh
TÍCH CỰC
7 năm
ĐIỆN 110V thì biết trình độ cao siêu thế nào rồi gian thương ạ

Muôi này bên nhật rẻ thối, về bán gấp 3
phamlong
TÍCH CỰC
7 năm
https://congnghenhat.com/sanpham/dien-gia-dung/noi-com-cao-tan
Ở Tân Phú khu đường điện cao thế, gần Âu cơ Trường Chinh có shop nhé Mod, tới đó mua thêm cái nắp bồn cầu về trải nghiệm luôn...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019