Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vài suy nghĩ về “Đồ cũ Nhật” hay “Đồ bãi Nhật”

Nam Air
14/7/2017 0:41Phản hồi: 1.463
1.463 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lucky1193
ĐẠI BÀNG
6 năm
đéo đủ công nghệ thi chấp nhận làm bải rác thôi. sản phầm mới nhiều khi không bằng rác bên họ mà. tầm này có cào nổ bàn phím cũng ko giải quyết đc gì cả....
ninh135790
TÍCH CỰC
6 năm
Mình có 1 cái máy may hang nội địa Nhật ! vừa may vừa thêu nói chung là tốt ngoài mong đợi so với giá, mà hư hao cũng ít. them đang dung cái sharp aquos sh01g, tuy có nhiều lỗi xíu mà công nghệ từ 2014 thiệt đã, cảm biến cạnh viền, chống nước, camera . . . Người Nhật họ luôn làm ra những sản phẩm tốt nhất cho dân họ dung trước rồi mới bán ra nước ngoài. Nói chung hang nội địa Nhật luôn tốt hơn hang họ xuất đi !
Ka52
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ninh135790 Ko phải là người nhật bán ra nước ngoài. Mà là con buôn việt nam qua mua đồ cũ đồ hư từ gia đình nhật đem về vn bán. Giống như mấy thằng đi xe máy rêu rao mua đồ điện cũ ở việt nam.
kurt80
TÍCH CỰC
6 năm
@ninh135790 Nói quá lên thế, xuất sang Mĩ và châu Âu xem, phải là đồ tốt nhất. Thế mà còn chẳng tiêu thụ được mấy. Xe ô tô chẳng hạn, 100 cái may ra có 3 cái của Nhật thôi.
có pác nào xài qua gái Nhật chưa ạ ? Hàng mới và hàng second hand có khác nhau nhiều ko ạ? có thì cho xin cái rì viu...:eek:
kurt80
TÍCH CỰC
6 năm
@thinhphat9999 Học tiếng Anh cho tốt vào, sang đó giả vờ kèm thêm tiếng Anh cho mấy em rồi biết ngay.
Admin viết bài này chắc không phải dân kỹ thuật, chắc cũng chưa dùng đồ bãi của Nhật. (kiểu coi như nhiều người là cừu ấy nhỉ)
- Không phải tự dưng có nhiều người dùng như vậy? ai dùng người đó sẽ kiểm nghiệm! hàng bãi Nhật đã xâm nhập VN hàng vài thập kỷ rồi nhé bạn.
- Hàng điện tử thì đương nhiên có hên - xui (kể cả đồ mới).
- Nếu ai đã dùng hàng bãi Nhật (ví dụ: điều hòa hay nồi cơm, các bạn biết tại sao nó nặng hơn đồ mới nhiều ko? cục nóng ĐH nó nặng hơn >1,5 lần đồ mới đó. hoặc nếu bạn nào đó có người thân làm về điều hòa hỏi xem đều là máy 1HP và cũng inverter cùng 1 hãng sx, xem đồ sx ở Nhật # đồ sx tại VN và nước khác ntn?
- Về Công Nghệ đồ nội địa đi trước đồ xuất ra nước ngoài hay sản xuất ở nước ngoài ít nhất từ 3-5 năm (cái này là do chính sách bảo vệ sáng chế công nghệ, ai đã ở Nhật hay hỏi được kỹ sư Nhật sẽ biết).
- Nếu các bạn tinh ý chỉ cần nhìn con ốc vít trên nồi cơm đã thấy sự khác biệt rồi..
- Tất nhiên người giàu thì họ không thích hàng bãi, nhưng họ sẽ mua đồ Tư Bản mới 100%.
- Cũng là vài đánh giá cá nhân của người dùng đồ Nhật bãi (nhà mình phải 90% đồ điện Nhật bãi)
@Hành_Củ nói như bác đi trước 3-5 năm mà nó dùng tã cả chục nằm rồi đến tay bác ko phải lạc hậu 5-7 năm so với hàng bây giờ rồi con gì ... chả biết tốt hơn đến đâu chỉ cần thấy họ nhập đồ bãi về càng ko hơp cái mớ phế liệu rồi mông má lại là thấy nản, chả muốn rinh 1 món đồ cũ ko rõ lai lịch về nhà mình cả cũng chả muốn quốc gia trở thành nơi tiêu thụ rác thải công nghiệp của thế giới ... đồ dùng mua mới mã đẹp dùng vài năm hỏng còn lên đồ mới kích cầu thị trường mua sắm chứ nhà ai cũng như bác thì có mà loạn... e nói vậy thôi chứ ko khích bác ai đâu.
waroflorth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boyngo1988 Chú có biết hàng VN công nghệ đi sau nhật bao nhiêu năm hay không, điển hình nồi cơm điện công nghệ cao tầng ở Nhật có từ lúc nào, Ở VN giá gần 20tr và chỉ xuất hiện khoảng vài năm gần đây với số lượng rất ít trong các siêu thị, hàng bãi đã có rất lâu rồi. Hiểu rộng ra công nghệ dùng cho hàng mới ở VN cũng là rác mÀ các nước phát triển không dùng nửa, họ còn thừa ý tưởng, bản thiết kế tồn kho, các bảng thiết kế cũ đã lỗi thời, mang sang VN dùng cho hàng mới giá rẻ ở VN, còn hàng công nghệ cao vẫn có nhưng giá trên trời, như iphone chẳng hạng.
@waroflorth Thì chú cứ giữ cái suy nghĩ đó đi, vs cái suy nghĩ sính ngoại bưng bô cho nc ngoài đó thì nước mình bao h khá nổi... thấy lôi cả iphone vào là cũng biết suy nghĩ như nào rồi, cơ bản quan điểm đã khác nhau thì ko cần phải tranh cãi nữa.
waroflorth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boyngo1988 Đó không phải sính ngoại, mà là tốt thật sự. Mua về dùng đi có đò mới đấy, xem nó tốt thế nào, mà nó đắt thế nào. Nhiều người mua hàng bãi không phải người ta ngu, hay sính ngoại, mà họ là người tiêu dùng thông minh, vung tiền đúng chỗ. Không cần đò mới, ngon là ok.
Peavey3208
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boyngo1988 Mình đây vẫn đang sài hàng bãi.và phải công nhận là nó tốt hơn rất nhiều so với hàng new mua ở việt nam.và hiện tại mình cũng đang bắt đầu sử dụng hàng bãi china,và thấy nó cũng không kém hàng bãi nhật là bao nhiêu.
Đang tính mua cái máy lọc không khí nhật kiêm bù ẩm, bác nào cho lời khuyên với ạ. Thanks
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@blue_sky_2691 Mình đang dùng 1 cái. Tốt và thích bác ạ. E nghĩ nhà nào dùng điều hìa thì nên mua 1 cái.
@hdtuan87 bác đang dùng dòng nào ạ, có công dụng rõ rệt không ạ?
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@blue_sky_2691 Mình dùng sharp kc c100 c
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hdtuan87 Có bù ẩm tạo ion âm. Màn hình báo độ ẩm với bụi trong kk. Khá tiện. Tự động tăng tốc khi nhiều bụi. Vd quét nhà chẳng hạn
@hdtuan87 Em định mua 1 cái nhưng ko biết là có mua được cái có lõi lọc nguyên bản không, còn lõi lô ở VN thấy bảo ko có tác dụng mấy
Hay lắm ad .
djbuj
CAO CẤP
6 năm
Hên xui thôi. Vd ở nhật bnó chuyển nhà thường ít khi chuyển đồ. Đồ thường vứt cmn hết. Có lần nhặt đc cái máy tính mới còn chưa xé dán màn hình ở bãi rác 😆))
quangotvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
đang định tìm mua cái máy lọc nước ion, ph kiềm cu cua nhat. các bạn su dung roi cho loi khuyen di
phamlong
TÍCH CỰC
6 năm
@quangotvn Nghe giang hồ đồn là nên mua hàng mới, Pana bán khoảng 8 tr, sử dụng được 6 ngàn lít nước, vì máy mới nó mới tạo được kiềm trong nước, chứ máy cũ hết thuốc tạo kiềm. Tính ra chi phí rẻ hôn mua bình lavie hay vinh hảo về uống
quangotvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phamlong Nếu bạn biết chổ bán Pana thì cho mình xin thông tin với.

Cám on
phamlong
TÍCH CỰC
6 năm
@quangotvn https://congnghenhat.com/san-pham/may-loc-nuoc-tao-kiem-panasonic-tk7208
@phamlong máy này dùng rất tốt nhé
Anti Dog
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy người mua hàng nội địa có tính đến khấu hao điện năng chưa? Từ 220v chuyển sang 100, 110v sẽ bị hao phí và nếu mỗi ngày 1 ít cộng dồn chừng chục năm, tính thử?
conga012345
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có cái comment nào về đồ Việt ? :v
Cái này cũng tuỳ nhiều cái, tuỳ tầm tiền bỏ ra cho cái gì nữa. Nồi cơm hồi xưa mua hàng bãi nhật nấu ngon và bền hơn nồi mới nhiều, giờ thì sàng sàng rồi. Âm thanh thì đến giờ vẫn kiếm hàng bãi xài ngon hơn vì nếu muốn hàng mới chất như cái hàng bãi đó thì giá phải gấp 3-5 lần kia.
Còn như cái tủ lạnh, điều hoà tụi hàng bãi có inverter từ lâu quét rồi mình mới phổ biến bây giờ.

Có tiền, đầy đủ vật chất thì ưng bảo hành, tiện dụng đỡ mệt khi hỏng vặt.
Không tiền thì nhiều lúc ưng tự kiếm đồ tốt tốt giá rẻ hơn, cũng có người thích mày mò thì họ ưng mua đồ như vậy hơn.

Mình ở cái vế sau nên vẫn khoái hàng bãi hơn là đồ mới.
vuonyeu1234
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hàng mới bây giờ cũng dùng được 5-10 năm thôi, thậm chí chí mình đã từng dùng máy giặt cửa ngang Samsung trong 4 năm đã bị gãy trục 2 lần, hiện tai đang dùng máy giặt LG nhưng rung và ồn. Đồ nhật bãi thì mình chưa dùng nhưng chất lượng hàng nhật thì đã được chứng minh qua tivi nội địa và xe máy Honda cúp trước đây.
Ko biết nói sao ...chưa đc trải nghiệm mà viết như vậy thì ....hãy tìm hiểu kỹ rồi hãy phát biểu
zFlashz
ĐẠI BÀNG
6 năm
đọc topic này làm mình nhớ tới 1 bài đã đọc cách đây khá lâu và đã đi lục lọi lại đây
http://genk.vn/cong-nghiep-dien-tu-nhat-ban-20170308025502333.chn
Không phải tự nhiên nhiều người thích xài đồ cũ của nhật
Vì thực sự đất nước nhật họ đi trước ta cả hàng 100 năm về công nghệ
Cho nên những sản phẩm làm ra cực kỳ tốt,nhất là công nghệ luyện kim,thiết bị bán dẫn bền theo thời gian,nên những sản phẩm của nhật rất khó để hư,theo nữa những thiết bị điện của nhật luôn theo triết lý bảo vệ an toàn người dùng hàng đầu,thiết bị điện tử là thiết bị luôn nhiễm điện,do sữ dụng điện môt chiều và nguồn điện của nhật đã được hạ xuống còn 100v trên thế giới rất ít nước có nguồn điện an toàn như vậy
Những tiêu chuẩn hàng nội địa nhật là cho người nhật nên tiêu chuẩn rất cao
Được các tiêu chuẩn đo lường thế giới chấp thuận
Còn hàng mới việt nam cũng của nhật,nhưng tiêu chẩn thấp hơn nhiều,các công nghệ cũng được giảm xuống để dảm giá thành cho nước đang phát triển
Cái nữa là chi phí nhân công ở nhật rất cao,và ít có lao đông tự do
Nên để sữ chữa hay di dời lắp đặt máy lạnh giá rất cao bằng hoặc hơn mua máy mới
Cho nên họ chọn giải phát bỏ cũ mua mới
Trong trường hợp thuê mặt bằng mới,di dời công ty
Họ bỏ cũng tốn tiền chứ ko bỏ ko được nhưng rẻ hơn,cho ra nghĩa địa (nên gọi hàng nghĩa địa)
Nhiều sản phẩm rất mới
Hư hỏng nhiều là do người việt nhập hàng này về là nhập lậu,kho bãi ko ổn định,bảo quản nắng mưa ko tốt,nên hư hỏng bo mạch,và người mua lại muốn rẻ hơn nữa và gặp người bán han rẻ ôm hàng phơi nắng phơi mưa nhiều dẫn đến lỗi nhiều
Chứ hàng nhật dù qua sữ dụng nhưng rất tốt,chạy êm,đến độ đứng gần ko nghe gì,độ sai số thấp,không như hàng mới của việt,chạy ầm ầm,những công nghệ áp dụng là công nghệ thực dụng hiệu quả,còn công nghệ của hàng mới việt đều có cho vui,chỉ để quảng cáo
heliosy
TÍCH CỰC
6 năm
@tinhphieulang77 ý kiến cá nhân của mình thôi nhé, nhưng suy nghĩ của b quá là ba chấm luôn
cái gì mà tiêu chuẩn thấp hơn nhiều ? cái gì mà công nghệ cũng được giảm xuống ??
bạn có biết hiện tại tất cả các mặt hàng được sản xuất theo DÂY CHUYỀN không ?? --mình hỏi bạn chứ cùng 1 model, được tạo ra trên cùng 1 dây chuyền, thì làm sao mà "công nghệ được giảm xuống" ?? nếu b vẫn đinh ninh "công nghệ được giảm xuống" thì khác nào nói rằng 1 model phải có nhiều hơn 1 nhà máy với từng dây chuyền riêng để xuất khẩu sang từng thị trường riêng ??
cái nữa, tùy theo từng thị trường, mà mặt hàng xuất sang thị trường đó sẽ khác nhau, b lấy lý do nước đang phát triển, ko đủ tiền nên xuất sang đồ "công nghệ được giảm xuống" nghe củ chuối vô cùng
Giả sử ấy, nếu so VN và Cam, dân VN thu nhập cao hơn, thì cty họ sẽ xuất sang model A với giá xx, vừa đủ với thu nhập người VN, còn lỡ như thu nhập dân Cam không = VN thì ko lý do gì mà cty lại xuất sang mẫu A khi chả có người nào mua nổi, thay vào đó họ sẽ xuất sang những mẫu cũ hơn như B C D của những năm trước chẳng hạn, chứ chẳng có chuyện model A dành cho thị trường VN khác với model A ở thị trường Cam đâu
phamlong
TÍCH CỰC
6 năm
@heliosy Làm sao mà bạn so sánh một sản phẩm hàng made in Japan & made in Asean được sản xuất trên một dây chuyền được ? Chỉ trừ những sản phẩm made in
Japan sản xuất ra để xuất khẩu thì chất lượng mới tương đương thôi, còn các sản phẩm sản xuất ở Asean & china chất lượng khong bằng được, vì họ phải giảm giá thành để cạnh tranh với hàng Hàn và TQ. Một cái tủ lạnh Hitachi made in Japan điện 220V bán ở VN giá gần 100tr, trong khi đó cái sản xuất ở Asean gia hơn chục triệu thôi, mắc quá thì không thể bán cho mấy nước đang phát triển được...
waroflorth
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phamlong Bạn nói chính xác, như giày Adidas xuất khẩu ở VN có rất nhiều khu CN may gia công cho Adidas, nhưng thật ra vẫn phân biệt theo cấp bậc của các công ty, chỉ trong nghề mới biết. Có loai adidas dùng nguyên liệu ý, có loại dùng nguyên liệu Trung quốc. Dây chuyền sản xuất cũng chia theo từng quốc gia, qui trình kiểm tra chất lượng thành phẩm cũng theo từng quốc gia, xuất đi mỹ và Nhật là khó nhất, sai 1 đôi trả nguyên lô. Sự khác biệt lớn nhất chính là qui trình kiểm tra sản phẩm, hàng xuất nhật phải kèm theo hồ sơ kiểm định dùng loại da nào, công ty nào cấp, rất chi tiết, nên đố thằng nào đưa hàng Trung Quốc vào được đôi giày xuất Nhật, nó phát hiện thì đền nguyên lô. Các bác có điều kiện vao khu CN và làm trong đó sẽ biết, hngf sản xuất theo đơn, không phải theo chuyền. Nếu đơn hàng không đủ chuyền thì số dư để đấy, vài năm không ai đặt thì đem bỏ hết.
acthu
TÍCH CỰC
6 năm
Ng viết bài ko hề đề cập tới công nghệ của đồ nhật bãi so với công nghệ sản phẩm đang có trên thị trường
Ví dụ dưới 20t bạn mua dc tủ lạnh 5-6 cánh. Sẽ rất tiết kiệm điện vì mỗi khoang sử dụng là riêng. Còn để mua dc tủ lạnh 5-6 cánh ở Pico sẽ mất khoảng 50t. Ai đi so với side by side.
Cảm giác viết mà chả hiểu gì
@acthu mod dựa trên suy nghĩ của người lắm tiền và tư duy kiểu công nghệ, hiện đại, tiện dụng .... chứ không có suy nghĩ theo cuộc sống của số đông
tritran2205
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tùy mỗi người. Đối với mình thì có mua 1 dàn âm thanh mini Onkyo của nhật. Chỉ phiền là phải đổi sang điện 100v và khó kiếm cái remote (giờ thì kiếm được rồi, có remote bao phê). Còn lại mọi thứ âm thanh và các hoạt động khác khỏi chê.
"Một cái tủ lạnh còn xài được sẽ có giá từ 10 triệu đến 20 triệu. Một cái máy giặt sẽ có giá từ 9 triệu đến 15 triệu. Máy lạnh thì 8tr, 9tr là bình thường - Và nó là đồ cũ nhé"
Chắc em bỏ đi buôn đồ cũ mất. Nhà có cái tủ lạnh cũ ko dùng, bán chả ai mua, cho ai lấy...vứt rác thì mất phí 5 sen (1 triệu đồng). Vậy là em cho ra ban công phơi nắng mưa. 😆
trex
TÍCH CỰC
6 năm
đổ bãi nhật về điện gia dụng điện lạnh tuy sx cách bgio 5-10 năm nhưng vẫn là sản phẩm cao cấp đủ tính năng ở đây đang thịnh hành. như máy lạnh inverter cả chục năm và công nghệ lọc khuẩn cấp oxy mắt thần...có trên máy bãi tử gần 10nam nhưng phải biết chộn lọc và ko đx mua hàng sửa nặng và ngấm núớc tàu biển...tôi dung cái máy điều hoà không khí panasonic đc 3 năm model 2009-20010 no y hệt như model 2015-2016 siêu thị bán 7-8trieu mà tôi chỉ mua co gần 3trieu máy còn mói và màng lọc khuẩn cửa hành đã thay thế đổi điện 220v...máy hoạt động êm ái ko kém gi các loại siêu thị 7-8trieu ma có chệ độ hong quần áo rất tiện ma hàng xuất ko có. tuỳ theo máy vận hành như máy lạnh tivi mua đồ bãi thì nguy hiẻm hon mua các thiêt bị như bếp nồi cơm hay mát hút tạo ẩm ko khí...máy lạnh mua tru phi rẻ và còn zin đep biết chọn còn tivi thì đừng đồ này nhanh hỏng còn nồi com điện giá chău tói 1trueu thi nên mua khẩn cấp nó hơn rất nhieu cac loại nôi 2-3trieu bây gio nhất là chất lượng nấu cơm siêu ngon nhi là độ bền hơn cả máy mới mua ơ đây 2-3 củ
MinhDuclx
TÍCH CỰC
6 năm
@trex Bạn bị dụ rồi.
Mấy cái bạn nói đó chủ yếu thêm thắt dụ người mua, về ứng dụng vào thực tế hiệu quả rất ít.
Chưa kể, nếu đúng thì mấy cái màng lọc khuẩn, tạo oxy ,...có tuổi thọ và độ bền; bạn mua đồ cũ thì nó coi như mất tác dụng rồi. Dân VN mình cứ coi thông số rồi tự sướng chứ ít khi thèm tìm hiểu. VD chức năng nó giống lọc gió xe gắn máy, nhưng có mấy ai thèm thay đâu - trong khi theo sách HDSD bao nhiêu km phải thay định kỳ; thậm chí 1 số chạy xe số mà còn chả thèm châm nước làm mát nữa, cứ nghĩ mua là sài miết miết,...
Tương tự mắt thần cảm biến 10 năm là nó lão rồi, sài vẫn còn được nhưng độ chính xác ko cao nữa đâu. Lúc đó có cho có, nói đồ mới tệ nhưng nó còn thua đồ mới nữa.
Mình đang ở Tokyo, có bác nào muốn hợp tác kinh doanh hàng Nhật không? 😁:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019