Vài suy nghĩ về “Đồ cũ Nhật” hay “Đồ bãi Nhật”

Nam Air
14/7/2017 0:41Phản hồi: 1.463
1.463 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phuongvn87
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng là người có chủ trương : dùng hàng mới và chính hãng có bảo hành, nhất là đồ điện - điện tử. Cái gì cũng có tuổi thọ nên tốt nhất là cứ mới mà phang. Tuy nói vậy nhưng ko thể phủ nhận cái tốt của hàng Nhật. Mặc dù con buôn sẽ luôn nâng tầm lên để bán đc hàng nhưng ko phải ngẫu nhiên mà Made in Japan được nhiều người tin dùng đến vậy. Nói về công nghệ đi đầu thì cứ nhìn vào điều hòa ? Điều hòa inverter dùng gas R32 Nhật nó dùng từ bao giờ ? Trong khi cách đây chỉ 2 năm thôi thị trường VN vẫn còn rất rất nhiều model dùng R22. Hoặc nói như máy giặt. Model cao ở Nhật nó bán 45-80 triệu, đắt sắt ra miếng nên : giảm sóc thiết kế xịn và êm hơn nhiều, thân vỏ chất lượng tôn nó chống rỉ rất tốt chứ ko như hàng (ở thị trường Việt) vài năm là mọt hết vách vỏ, cục nặng giảm rung cũng là thép đc sơn chống rỉ tốt chứ ko phải bê tông. Tóm lại do vấn đề lợi nhuận và giá cả cần cạnh tranh nên dù cùng là thương hiệu Nhật nhưng bán ở thị trường VN họ cũng cắt giảm rất rất nhiều nên chất lượng kém hơn, ít tính năng hơn. Từ đó mới sinh ra việc nhiều người bán và mua hàng Nhật cũ. Mình thử tìm kiếm trên trang dienmayxanh - hệ thống điện máy lớn nhất VN hiện nay thì ko có cái máy giặt nào tầm giá 15-20tr mà có chức năng giặt, sấy heatpum , lồng giặt rộng, chất lượng thân vỏ và giảm sóc tốt như hàng Nhật cũ cùng tầm giá cả. Ko mua cũ thì hàng mới lấy đâu ra ? SS có 1 model máy sấy heatpum - chỉ sấy thôi cũng cỡ gần 20 triệu rồi. Chưa kể tôn làm thân vỏ của các model bán ở VN rất nhanh rỉ mục.
P/s : tất nhiên nhu cầu ko cao và nhiều thì nên ưu tiên hàng mới chính hãng ( như mình vẫn đang làm )
Mr AQ
ĐẠI BÀNG
4 năm
Pic này ra hơi lâu rồi, nhưng mod hình như chưa tìm hiểu sâu về đồ nhật bãi trước khi viết bài. Hàng nhật bãi nó cũng có cả trăm dòng, nghìn kiểu bãi. Cứ vơ cái cũ nhất, nát nhất để viết bài thì chịu. Mình trích dẫn câu này: "Đừng dạy người giàu cách tiêu tiền"; không lý do gì mà rất nhiều người có điều kiện kinh tế người ta cũng mua, cũng dùng, còn bỏ ra hàng chục, thậm chí dân chơi là hàng trăm củ để mua dùng đấy. Làm 1 phép tính đơn giản: 1 cái nồi cơm điện mua ở Nhật cộng với phí vận chuyển về VN loại bình thường rơi vào tầm 6-7 củ; hàng bãi, thậm chí cùng model nó có 1-2 vết xước ở vỏ mua có 2-3tr, chất lượng nồi như nhau tại sao người ta lại không mua.
Thứ 2 là đối với mấy bố bán hàng bãi Nhật, làm ăn không có tâm, mông má để nâng giá chứ không bán theo tình trạng thật. Cái này người mua phải có hiểu biết.
Chung quy là tiền nào của đấy, 1 cái nồi cơm đểu đểu của Nhật tầm 600-700k chắc chắn nó hơn nhiều nồi VN 300k, hãy dùng đi rồi hãy phán, hãy lấy số đông nhận xét để viết bài nhé.
the beo93
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr AQ Người nào giàu mà phải chơi Nhật bãi thế bạn ? Sao người ta không mua Nhật mới mà phải mua nhật bãi :v
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@Mr AQ Sao so sánh cái nồi cơm cũ 700k với cái nồi mới 300k thế? Đồ cũ 700k thì phải so với đồ mới 1000k thì mới đáng chứ.
han_linh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đợt mình mua cái máy lạnh Nation( nghĩa là trước khi về tay panasonic) Nhật bãi, 12 nghìn, 2 chiều inverter..bla. Giá là 6,5 củ, ông hàng xóm chơi con có bơm oxi giá là 7,5 củ cùng 1 con tủ lạnh 12 củ( 6 cửa, khử mùi bla bla). 3 con máy chạy rất êm, lạnh nhanh, bền bỉ 3 năm nay chỉ vệ sinh mỗi cái lọc bụi và đặc biệt mình phải trả rất ít tiền điện cho nó. Trong khi 1 ông hàng xóm nữa chơi con pana hàng mới 12 củ. Được 4 năm sửa nhiều lần quá thì thay sang Nhật bãi😂. Mình ko bảo hộ cho hàng Nhây bãi, nhưng nếu may mắn chọn dc ng bán lọc hàng tốt thì đồ cũng ngon đấy. Ông Ad sài toàn hàng xịn, mới cứng cả, chưa thử hàng bãi tốt thật bao giờ nên ko hiểu dc tại sao ngta lại chọn là đúng rồi. Còn có đủ tiền thì cứ hàng mới và ngon nhất mà chơi nhé ae!
Update đồ nội địa nhà mình sau 5 năm sửa dụng: Máy lạnh 5 cái hư 3, Nồi cơm mua 4 thay 4 lần. Chốt là mua mới 100%, Nhật bãi xịn thật, xài thích nh k bền hàng chắp vá nhiều quá
@baby_ghost127 Sao nhà mình dùng cái nồi cơm Panasonic nội địa 5 năm chả bị hỏng, bếp từ đôi 10 năm nay, của bạn đen nhỉ.
@tuyen_kientruc2013 Xui chịu thôi, từ Zhoji, tiger... vẫn bị. Chán! Hiện đang nấu bếp gas vì có 2 vc nên cũng k cần nấu nhiều quá. Còn máy lạnh thì xác định Daikin r
Bó tay vs mấy bác yêu nhật bãi
Cùng số tiền mua hàng mới chả ngon hơn
thtoan1991
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình từng đọc bài này trên tinh tế 2 lần.
Lần 1 tư duy hàng cũ ngon (lúc gặp ấn đề gọi thợ đến khổ.
Lần 2: nhật cũ ngon éo gì, mua hàng mới chế độ bảo hành chĩnh hãng cho nhanh.
dovanbao
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mua 3-4 nồi cơm bãi của nhật, tuy nó cũng ko rẻ nhưng thật sự quá chất lượng. Cắm cơm ko rút điện cả ngày vẫn ngon lắm, 7-8 năm nay rồi mà ko xi nhê gì. May mắn chọn đc mấy bộ nồi còn zin vì các mối cơ khi cực kì êm mượt, cũng ko hiểu sao người ta lại vứt mấy nồi cơm vẫn thổi ngon, bền và tiện như vậy. Nếu mà so sánh nồi cơm 5 triệu bán ở VN ko thể bằng đc vì nồi cơm nhật nó quá tốt.
011189
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dovanbao Bạn mua nồi cuckoo 5 triệu mới tinh có thể cắm cơm 3 ngày ăn vẫn ngon, 7 ngày cơm vẫn ăn được nhé.
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
Với mình đồ điện tử đắt tiền mà không có 1-2 năm bảo hành đầy đủ thì không bao giờ mua. Mua đồ cũ hỏng 1 cái thì có mà khóc ra tiếng mán vì chẳng ai chịu trách nhiệm, cũng chẳng có linh kiện để thay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019