Vài suy nghĩ về phần mềm bản quyền, thời 1990-2000 và hiện nay

Duy Luân
24/11/2017 21:51Phản hồi: 360
360 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất thích Duy Luân từ cách nhìn nhận đến lối viết 😃😃😃
daibt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chủ thớt đưa ra chủ đề rất hay, cá nhân mình ủng hộ việc sử dụng phần mềm bản quyền vì điều đó có rất nhiều lợi ích cho người sử dụng và cũng là để ghi nhận sự cố gắng của người viết ra nó. Tại Việt Nam, do tình hình kinh tế nên một số anh em chúng ta còn sử dụng bản ....., cái này đôi khi là điều bất khả kháng và có thể hiểu. Tuy nhiên có một số trường hợp, việc ăn cắp bản quyền, mã nguồn rồi mang đi bán kiếm lời và còn ngang nhiên nhận là do mình tự phát triển mới là những hành động đáng lên án. Thời gian qua trên một số diễn đàn mình có thấy anh em công nghệ nhắc tới 2 cái tên về phần mềm khách sạn tại Việt Nam cũng có chút tiếng tăm. Một cái tên được nhắc tới thuộc về giải pháp trên nền tảng web-based chính là ezfolio hiện do ezcloud cung cấp. Phần mềm này theo tìm hiểu thì được mấy đồng chí sáng lập ra ezcloud đi ăn cắp mã nguồn từ một phần mềm khách sạn có thương hiệu khác được xây dựng từ năm 2006 khi họ triển khai phần mềm cho một chuỗi khách sạn tại Hà Nội năm 2010-2011. Điều đáng nói là sau khi ăn cắp xong, có hiệu chỉnh một chút về giao diện rồi mang bán và truyền thông là phần mềm tự phát triển. Công ty Ezcloud thành lập năm 2013 và sau khi thành lập có luôn phần mềm để bán mới kinh. Công nhận đội này toàn đi ăn cắp. Điều đáng nói là sau một thời gian triển khai cho vài khách hàng, họ thấy phần mềm có quá nhiều lỗi do việc hiệu chỉnh nhưng không hiểu bản chất của hệ thống nên cuối cùng họ đều bỏ không còn sử dụng. Đa phần các hợp đồng ký được và thực hiện theo kiểu mua đứt bán đoạn, miễn là có hợp đồng để được hưởng tiền đầu tư từ startup. Thế mới biết đạo đức kinh doanh rất quan trọng, ezcloud đi ăn cắp phần mềm ai mà chẳng biết. Cái này các bác không tin cứ thử tìm hiểu, chắc chắn có thông tin chính xác và cần có thể đối chất rõ ràng.
Một phần mềm khách sạn nữa của Việt Nam cũng dính tai tiếng đi copy source của một phần mềm khác là Smile, bác này thì khôn hơn, lấy nguyên phần mềm của nước ngoài triển khai cho các dự án khách sạn tại Việt Nam, chẳng cần chỉnh sửa gì mấy, kết hợp với mấy bác quản lý tại các khách sạn thế là đưa phần mềm vào sử dụng. Bán được kha khá cho các dự án, đặc biệt ở Miền Trung. Phần mềm hơn chục năm chẳng cần nâng cấp thay đổi gì. Vì không cần hiệu chỉnh gì nên chạy cũng khá ổn định thời gian đầu, về sau phát sinh ra vấn đề thì cũng khá mệt cho các bác IT khách sạn. Nói chúng kiểu này trước sau gì cũng không có hậu vận.
Làm người, sống ở đời người ta cần một chữ tâm và chữ đức, có cái này thì sau này mới tích phúc cho con cháu. Con cái mà biết bố mình làm việc thất đức như thế thì chắc cũng chẳng ngẩng đầu lên được.
Mong là các Anh Em IT làm gì thì làm cũng nên giữ cho mình một cái tâm sáng và đạo đức nghề nghiệp. Đừng như ezcloud toàn cầu ăn trộm phần mềm của người khác. Người ta mất bao công sức viết ra, mình chỉ dình mò rồi lợi dụng thời cơ để trộm lấy thì sống không có lương tâm quá.
solice
ĐẠI BÀNG
một năm
@daibt Ông này chửi cũng khá hay á. Nếu vậy thì nên chửi dàn ca sĩ vn mình đi ăn cắp nhạc hoa về chế lời việt luôn cũng đáng 😃 tự nhiên dạo tinh tế thấy cái bình luận hay vãi mà 4 năm rồi. Em bình luận cũng hơi muộn. Tính em chửi thêm nữa mà có bác chửi rồi nên em không dám chửi tiếp. chứ em lại sợ vi phạm bản quyền chửi
Cười vô mặt
@daibt tiếng lòng , phần mềm smile qc chém ghê lắm nhưng khả năng mở rộng tịt ngòi chán không thể tả hóa ra ăn cắp nên đâu biết đường mà lần
dunglun
ĐẠI BÀNG
một năm
Ký ức ùa về, mình 1983
Navicat là phần mềm tuyệt vời để quản lý cơ sở dữ liệu MySQL. Bạn có thể thực hiện các thao tác trên nền tảng trực quan và dễ hiểu. Tôi khuyên bạn hãy tải phần mềm này về và trải nghiệm. Link cho anh em đây nhé https://tinyurl.com/59n74urw
thúy vy trước nằm trên đường bùi thị xuân đúng ko bà con

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019