Vài thủ thuật nhỏ để xài và khắc phục các điểm khó chịu của Microsoft Edge trên Win 10 Mobile

Duy Luân
11/10/2015 21:59Phản hồi: 261
Vài thủ thuật nhỏ để xài và khắc phục các điểm khó chịu của Microsoft Edge trên Win 10 Mobile
Lên Windows 10 Mobile, Microsoft Edge được thiết lập làm trình duyệt mặc định thay thế cho IE lúc trước. Ngoài những cải tiến đáng chú ý như việc đổi giao diện, khả năng hiển thị nội dung tốt hơn hay chế độ Reading View tốt thì Edge vẫn còn tồn tại một số điểm khó chịu trong bản build thử nghiệm hiện nay. Trong lúc chờ Microsoft khắc phục thì xin chia sẻ với các bạn một số cách mà chúng ta có thể tự mình làm để giải quyết những vấn đề khó chịu trên trình duyệt này. Sẵn đây cũng xin nói về một số thủ thuật nhỏ có thể giúp anh em dùng Edge tốt hơn. Hi vọng là trong bản cuối cùng chúng sẽ không còn tồn tại nữa và chúng ta sẽ có Edge ngon hơn.

Nội dung chính

Không tự động hoàn thành địa chỉ web khi gõ?

Một lỗi hiện nay khá khó chịu của Edge đó là lỗi không tự động hoàn thành chữ khi bạn gõ một địa chỉ nào đó. Chuyện này khiến mình khá bực mình do đôi lúc không nhớ hết tên miền của web cần xem, có khi thì không nhớ rõ phần đuôi là .com hay .vn. Cách khắc phục tạm thời hiện nay là gõ một phần của địa chỉ web cho đến khi bạn nhập dấu chấm, dấu - hoặc dấu _. Lúc này Edge mới tự động hoàn thành tiếp phần địa chỉ còn lại cho bạn. Mình đã góp ý cho Microsoft, hi vọng bản build sau sẽ không còn tình trạng này diễn ra.

Cập nhật: một số anh em nói là do bộ gõ TELEX không tương thích tốt nên chức năng tự động hoàn thành không chạy. Anh em có thể chuyển qua bộ gõ tiếng Anh để xài. Mình sẽ sớm thử chức năng này rồi báo lại cho anh em.

Reading View không hoạt động? Không hẳn

Reading View là chức năng cho phép bạn đọc trang web một cách tập trung hơn, loại bỏ toàn bộ những quảng cáo và các nội dung thừa không cần thiết. Tuy nhiên, đôi lúc bạn vào một số website thì không thấy biểu tượng quyển sách bật sáng lên để kích hoạt Reading View. Vậy điều đó có đồng nghĩa với chuyện Reading View không tương thích với website đó?

Không hẳn. Qua qua trình sử dụng, mình thấy có vẻ như Reading View chỉ bật sáng khi trang web đã tải hoàn chỉnh. Điều này có nghĩa là chúng ta sẽ cần phải đợi cho đến khi web được tải xong hết, kể cả những hình ảnh nặng, các đoạn gợi ý, hoặc trong trường hợp của Tinh tế là phải chờ tải xong hết comment của anh em chứ không chỉ là bài viết #1. Chỉ cần kiên nhẫn chờ một tí là được, và nhớ xem lại nút Reading View sau đó. Mình bị "hố" mấy lần mới rút kinh nghiệm được đấy.

Cách tùy chỉnh Reading View

Cũng về chức năng này, sẵn đây chia sẻ với anh em rằng anh em hoàn toàn có thể chỉnh sửa lại theme cũng như kích cỡ chữ khi đọc tùy theo sở thích. Ngoài ra, khi đọc buổi tối thì nên để nền đen chữ trắng để đỡ mỏi mắt hơn. Những tùy chỉnh này bạn có thể tìm thấy trong phần Settings > Reading, chỉnh ở hai dòng "Reading view style" và "Reading View Font Size".

Tìm chữ trên trang web

Quảng cáo

Chức năng tìm chữ trên trang web của Edge được mang thẳng ra menu và bạn chỉ cần chạm một cái duy nhất là đã có thể xem được nó, không cần đi qua nhiều bước truy cập như IE hồi Windows Phone 8 nữa. Mời xem hình bên dưới để thấy ảnh minh họa cho nhanh, nói nhiều các bạn đọc mệt.

Quản lý download ở đâu?

Khu vực này sẽ giúp bạn biết được những file nào đang download, những file nào đã download rồi và nếu cần thì bạn có thể nhanh chóng mở các file ngay từ đây, không cần vào File Explorer nữa. Để tìm thấy trình quản lý download, các bạn hãy nhấn nút "Hub" ở cạnh dưới màn hình, sau đó nhấn vào biểu tượng hình mũi tên chĩa xuống là xong.

Bookmark nằm ở đâu?

Có một số bạn thắc mắc không biết danh sách bookmark của Edge được đặt ở đâu mà tìm mãi chẳng ra. Thực chất thì Microsoft đã di chuyển nó vào chung với khu vực "Hub" mới Edge rồi, và bạn có thể tìm thấy nó bằng cách nhấn vào nút Hub > sau đó chọn tiếp biểu tượng hình ngôi sao. Tại đây bạn cũng sẽ tìm thấy các folder bookmark của mình nếu như bạn có quản lý theo kiểu này.

Quảng cáo

Đọc offline với Reading List?

Có thể bạn cũng như mình, cũng đi tìm chức năng đọc offline của Edge với Reading List nhưng mà không thấy. Thực chất thì Microsoft chưa triển khai chức năng này cho Edge đâu. Chế độ đọc offline mà công ty từng nhắc đến vẫn còn đang trong giai đoạn thử nghiệm và sẽ có trong thời gian tới chứ bây giờ thì chưa. Reading List hiện nay chỉ cho phép bạn lưu lại các đường link để từ từ đọc sau thôi, và để mở lại các link này thì bạn vẫn cần kết nối Internet.
261 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Về việc hoàn thành địa chỉ trang web chỉ cần đánh vài chữ đầu trang rồi vuốt dấu chấm bàn phím sang phải là sẽ tự hoàn thành địa chỉ trang.
@s.club2 ơ ngon, đỡ phải chuyển bàn phím
conga_91
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhks2002 thanks bạn vì cái này thực sự có ích. 😃
@thanhks2002 Tớ phải đăng nhập để cảm ơn bạn
@thanhks2002 thực ra bác đã gạt chuyển đổi cách gõ của bàn phím nên nó mới "trông như tự điền" như vậy :d
kamasitary
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tự out hoài nên đành rút sim đợi bản chính thức ! 😆
Bên android có chrome, firefox, opera vs cả uc browser.
Các bác wdp có những cái gì ạ
@quocanh_ltk Có Adge huyền thoại. Dùng nó là quá dư rồi. Cần chi cài them mấy cái vở vẩn đó bạn.
@doansinhhung Ám ảnh khi dev web bằng IE. Cái khác hiện bình thường chỉ duy thằng IE thằng 1 đống hỗn độn. Mất công fix lại.
@quocanh_ltk chỉ cần 1 cái ngon là đc =)) mang 1 đống ra khè ai?
- Về việc autocomplete địa chỉ website mình thấy không vấn đề gì, gõ lúc nào cũng tự autocomplete
Còn mấy cái còn lại mò 1-2 phút là thấy ngay...
saocodon_t48
ĐẠI BÀNG
9 năm
có mấy app kp dùng đc nên phải xuống 8.1 nhưng vẫn rất thích win10
Tôi thường xuyên bị trang này tự nhảy vào có ai giống tôi không, nhiều lúc bực ghê luôn.

@Hien_Long An Ok. Cái này mình cũng hay bị lắm khi vào những trang xem phim đen! Bạn chỉ cần thoát ra,rồi vào lại là được! Không có vấn đề gì nan giải đâu.
@ngoayvachoc Vào web chính thống cũng bị nha bạn , cái này giờ là quảng cáo rồi chứ ko phải như trước chỉ có web đen mới có
@kotientieu Vậy vào phần cài đặt tắt tính năng Quảng cáo đi là xong mà. Xóa cả lịch sử duyệt web đi nữa là xong
@Hien_Long An Mình cũng bị giống bác. Dạo này lại bị nhiều hơn và cứ liên tục. Rất ức chế.
Không hiểu Edge của MS bị lỗi gì mà mấy trang quảng cáo chiếm dụng điều khiển.
Lỗi này hay gặp trên PC. Giờ trên điện thoại cũng bị.
MS toàn cải lùi.
Build mới ra liên tục, chức năng mới thì hầu như không có. Mà toàn lỗi thêm lỗi.
Chưa thấy đội hình mảng điện thoại nào tệ như MS. Lão đầu trọc thì suốt ngày hứa lèo.
MS thật sự rất kém về mảng điện thoại. Từ xưa tới nay đã thế rồi.
Làm không được thì dẹp đi cho người dùng nhờ. Theo MS chẳng khác gì sống theo lũ.
Quá yếu kém cho 1 tập đoàn công nghệ hàng đầu như MS.
Càng dùng càng ức chế.
huynhtoan92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm ơn bác 😃
chuyển san bàn phím có hỗ trợ "tiên đoán" là vào được những trang đã từng truy cập như winphoneviet.com , tinhte.vn ictnews.vn zing.vn hen.....m
Chờ bản chính thức rồi xài luôn, đang xài trên PC rất khoái, dạo này Chrome bị gì sau nửa ngày mỗi lần enter site mới là xoay xoay 5 - 10s. Trên mobile thì chạy đủ browser trên android, ios rồi gặp ie wp 8.1 là khoái liền, có xài thử UC mấy hôm là đem cất luôn.
evol4ever
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích nhất cái Reading View trên Edge thôi.
ronin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân : Bác có cách nào cải thiện việc tự out khi đang duyệt web ko?
nokishock
TÍCH CỰC
9 năm
Muốn không bị khó chịu thì phải mod lên Microsoft 3G/4G/HSDPA thôi. EDGE cùi lắm 😔 Mod lên 4G thì mở web chưa kịp đọc đã thông rồi luôn ;)
không chỉ trên đt ! trên PC nhiều người khen lấy khen để cái Egde chứ mình vẫn thấy nó tù không kém, crash liên tục
putinsn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái hoàn thành điạ chỉ web thì là do lỗi bàn phím đó, mọi người chỉ cần chuyển sang bàn phím tiếng Anh là không vấn đề gì!
là fan của windows, mặc dù cố gắng sử dụng để ủng hộ MS. Nhưng còn nhiều cái khó chịu quá, đành quay sang google với firefox. Hi vọng bản nâng cấp tiếp sẽ hoàn thiện và đầy đủ hơn
vanluan24
TÍCH CỰC
9 năm
khi nào winphone có chỉnh phông chữ toàn hệ thống như ios là ngon
ninh135790
TÍCH CỰC
9 năm
hình như để bàn phím tiếng anh, gõ vài chữ là nó hoàn thành địa chỉ à !!
caphe17
TÍCH CỰC
9 năm
Tôi ( cá nhân) cho rằng ko cần phải đọc bài viết ( được gọi là thủ thuật) này.
@caphe17 Mình biết k có nghĩa ng khác biết. 1 cmt như thế này có ý nghĩa gì???
@caphe17 vậy thì bác lượn đi ở đây làm gì???:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
caphe17
TÍCH CỰC
9 năm
@cườngvs Tôi vào comment mong cho những ng khác nhìn thấy để khỏi phải mất công đọc thì có làm sao ko bác?
caphe17
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Minh Đức 24 Bác nên học lại đọc hiểu của cấp 1.
@caphe17 thì bác biết không có nghĩa là ai cũng biết ;)
khi gõ địa chỉ web thì phải đổi từ bàn phím tiếng việt sang bàn phím tiếng anh thì địa chỉ mới tự động hoàn thiện

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019