Vài thủ thuật nhỏ giúp cải thiện pin cho MacBook của bạn

Duy Luân
15/10/2014 0:21Phản hồi: 100
Vài thủ thuật nhỏ giúp cải thiện pin cho MacBook của bạn

Các dòng MacBook mới sau này có thời lượng pin rất ấn tượng, có thể lên đến 7-8 tiếng với các máy Pro hay thậm chí 12 tiếng với Air. Tất nhiên nhiên, trong quá trình sử dụng, pin vẫn có thể hao nhanh hơn so với con số được Apple quảng bá, đó cũng là điều bình thường bởi vì chúng ta đang có nhu cầu sử dụng máy cơ mà. Thế nhưng với những mẹo vặt nhỏ bên dưới, các bạn có thể giúp kéo dài thời lượng pin của MacBook mà không phải hi sinh đi sự tiện lợi trong việc sử dụng.

Hiển thị phần trăm pin

Tính năng này mặc định không được bật sẵn, và nó cũng không giúp pin lâu hơn, nhưng nó giúp chúng ta giám sát pin của MacBook tốt hơn. Để bật chế độ hiển thị %, bạn nhấn vào biểu tượng viên pin ở góc trên bên phải màn hình, chọn vào dòng "Show percentage".

Cài đặt các bản cập nhật phần mềm mới nhất

Apple thường cập nhật các máy MacBook của mình với những bản vá giúp tăng hiệu năng hoạt động phần cứng, và pin cũng nằm trong số đó. Trước đây các máy Air và Pro đã từng nhận những bản update như thế này rồi. Ngay cả những đợt ra mắt hệ điều hành mới cũng giúp MacBook chạy pin lâu hơn so với phiên bản cũ nhờ những tối ưu được hãng áp dụng vào OS X. Chính vì thế, việc giữ cho chiếc máy tính của bạn luôn được cập nhật là cực kì quan trọng. Đừng lười, hãy chịu khó update nhé các bạn.

Để kiểm tra cập nhật phần mềm cho MacBook, vào biểu tượng  > Software Update...

Tắt hoặc giảm độ sáng màn hình tự động

Trong thời gian làm việc, sẽ có những lúc bạn không ngồi ở máy tính mà rời thiết bị để đi lấy tài liệu, đi nói chuyện với bạn bè, đồng nghiệp, sau đó mới quay trở lại thiết bị của mình. Trong khoảng thời gian bạn rời đi như vậy, nếu như màn hình vẫn sáng liên tục thì quả thật là hao phí pin (màn hình là một trong các linh kiện ăn pin nhiều nhất). Chính vì thế, bạn hãy bật tính năng tự động tắt hoặc giảm độ sáng màn hình có sẵn bằng cách:
  1. Vào  > System Preferences > Energy saver > thẻ Battery
  2. Ở dòng "Computer sleep" là khoảng thời gian máy sẽ tự đi vào chế độ ngủ khi bạn không sử dụng máy
  3. Dòng "Display sleep" là khoảng thời gian máy bắt đầu tắt màn hình khi bạn không còn sử dụng nó
  4. Tại đây, bạn cũng có thể chọn vào ô "Slightly dim the display while on battery" để máy tự giảm độ sáng màn hình lại một chút khi sử dụng pin.

Bật tính năng tự động đổi chip đồ họa

Trong các máy MacBook Pro cao cấp, thường là dòng 15" (và 17" trước đây), Apple có trang bị đến hai chip đồ họa cho máy tính: một GPU Intel tích hợp nằm bên trong CPU, một GPU rời nằm riêng bên ngoài (của NVIDIA hoặc AMD cung cấp). Mặc định, hệ thống sẽ tự động chuyển đổi giữa hai GPU này tùy theo ứng dụng mà bạn đang chạy là gì và nhu cầu đồ họa của chúng ra sao. Nếu tính năng này bị tắt, máy sẽ mặc định chỉ dùng GPU rời nên sẽ hao pin hơn rất nhiều, trong khi có những tác vụ chỉ cần GPU tích hợp là dư xăng rồi.

Để bật tính năng tự động đổi chip đồ họa, bạn làm như sau:
  1. Vào  > System Preferences > Energy saver > thẻ Battery
  2. Đánh dấu chọn vào dòng "Automatic graphics switching"
  3. Bạn cũng có thể bỏ chọn dòng "Enable Power Nap while on battery". Đây là tính năng tự động check email mới, cập nhật phần mềm... ngay cả khi bạn gập màn hình lại. Nếu không cảm thấy cần, bạn hãy bỏ nó đi để tiết kiệm pin hơn.

Vô hiệu hóa đèn nền bàn phím

Quảng cáo

Nếu bạn là một tay gõ máy cự phách và không cần nhìn vào bàn phím nữa thì hãy tắt đèn nền của nó đi, để làm gì cho hao pin (trừ khi bạn muốn MacBook trở nên lung linh để khoe với bạn bè). Cách làm rất dễ: nhấn giữ phím F5 cho đến khi đèn nền tắt hẳn. Ngoài ra, máy cũng có thể tự tắt đèn nền (cộng với việc tinh chỉnh độ sáng màn hình) khi môi trường xung quanh bạn có đủ ánh sáng.

Tắt Bluetooth

Có thể nhiều bạn sẽ giống mình, chẳng bao giờ kết nối thiết bị Bluetooth với máy tính bao giờ (trong khi bên điện thoại thì pair tai nghe, gửi file liên tục). Trong trường hợp đó, bạn cũng nên tắt Bluetooth đi để máy đỡ hao pin hơn bởi không phải lúc nào bạn cũng dùng. Cách làm cũng vô cùng đơn giản: nhấn biểu tượng Bluetooth ở góc trên bên phải màn hình > chọn "Turn Bluetooth Off". Trên một số máy MacBook cũ, việc tắt Bluetooth cũng giúp quá trình tự động kết nối Wi-Fi của máy trở nên nhanh hơn (do lỗi xung đột nào đó về sóng).

Nhớ rút các thiết bị ngoại vi khi đã xài xong

Dù cho bạn kết nối thiết bị của mình vào MacBook bằng cổng Thunderbolt hay USB thì chúng đều có khả năng rút điện của máy, làm cho laptop nhanh hết pin hơn. Chính vì thế, khi đã sử dụng xong thì nhớ rút chúng ra ngay. Việc gắn điện thoại, máy tính bảng vào MacBook để chép dữ liệu nhưng quên rút ra cũng khiến pin cạn rất nhanh đấy nhé.

Quảng cáo

Thoát các ứng dụng không còn dùng

Trong OS X, khi bạn nhấn dấu chéo màu đỏ của một cửa sổ nào đó thì app vẫn còn chạy nền chứ chưa thoát hẳn như bên Windows. Dấu hiệu nhận biết dễ nhất đó là trên thanh dock của hệ điều hành vẫn còn chấm trắng ngay bên dưới app đó, và bởi vì app vẫn chạy ngầm nên vẫn tiêu hao điện không cần thiết. Chính vì lý do này, khi bạn đã hoàn tất việc sử dụng một phần mềm thì hãy nhấn nút Command + Q để thoát hẳn nó ra nhé.

Xem và tắt các ứng dụng đang ngốn pin

Đây là một phần trong hệ thống quản lí năng lượng mới trong OS X 10.9 Mavericks. Khi nhấp chuột vào biểu tượng cục pin trên thanh hệ thống, bạn sẽ thấy được những phần mềm nào đang tiêu thụ điện nhiều và có thể gây giảm pin nhanh chóng. Khi nhấn vào từng app, cửa sổ Activity Monitor sẽ hiện ra để bạn theo dõi cụ thể ảnh hưởng của app đến hệ thống, từ đó quyết định tắt đi hay không.

Kiểm tra tình trạng của pin

OS X có một công cụ tích hợp giúp chúng ta biết được điều kiện viên pin của mình một cách đơn giản và cũng chẳng cần cài thêm gì cả. Để xem thông tin này, các bạn nhấn giữ phím Option rồi click chuột vào biểu tượng pin, lúc đó bạn sẽ thấy chữ "Condition:", theo sau là các tình trạng như "Normal" (bình thường) hay "Service battery" (cần mang đi kiểm tra) hoặc "Replace soon" (cần thay pin). Nếu bạn thấy chữ Normal thì xin chúc mừng, máy vẫn ổn, còn với những tình trạng khác thì bạn nên mang máy tính ra trung tâm ủy quyền bảo hành của Apple để cho kĩ thuật viên kiểm tra, nếu cần thì thay thế.

Chia sẻ thêm một chút về vấn đề này, pin của MacBook mới mua về thường không bị gì cả, và sau khi sử dụng một thời gian dài cỡ vài năm thì chắc chắn pin sẽ bị giảm khả năng lưu trữ điện. Đó là chuyện bình thường bởi pin laptop nào cũng có tuổi thọ của riêng nó. Nhưng cũng có khi máy rất mới mà vẫn hiện thông báo pin cần kiểm tra, lúc đó hãng mang MacBook đi bảo hành nhé, có thể bạn sẽ được đổi pin mới đấy.
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

091231
ĐẠI BÀNG
10 năm
Biết hết mỗi tội ko có máy dùng 😃
djhoangwar
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình có 1 thắc mắc mấy năm nay vẫn chưa có lời giải đáp , đó là khi xài macbook retina, thì lúc pin đang đầy, cả cắm sạc cả xài có sao ko??? vì cứ khi dùng máy là m toàn cắm sạc kể cả khi pin đang đầy đèn led sạc xanh lá cây. người thì bảo làm thế chai pin, người thì bảo macbook tự động ngắt sạc khi pin đã đầy và dùng power. Ai help m vấn đề này cái @@
@tml3nr Macbook sử dụng MacOs có chức năng sạc lại khi pin dưới 95%.

Còn theo mình hiểu về sạc và sử dụng pin thì mình đang theo trang này: https://www.apple.com/uk/batteries/notebooks.html

Apple khuyên là lần đầu tiên khi mua máy, bạn nên sạc đầy, chạy update để có được latest sofware (những update của apple cũng giúp tăng battery performance)

Về việc Maintenance (dịch nôm na là duy trì, bảo quản): theo Apple điều quan trọng là giữ cho electrons trong pin được di chuyển (tức là có quá trình nạp, sả). Apple cũng không khuyến cáo cắm mac liên tục (Apple does not recommend leaving your portable computer plugged in all the time). Và một ý tưởng được đưa ra về việc sử dụng pin là: sử dụng khi di chuyển hoặc ra ngoài (nếu cần) và cắm sạc ở văn phòng để sạc pin cho macbook. Và apple cũng khuyên nếu bạn dùng máy tính để bàn ở cơ quan, và để dành máy macbook cho công việc khi ra ngoài hoặc di chuyển thường xuyên, thì nên sạc và sài pin ít nhất 1 lần trên tháng...
tml3nr
ĐẠI BÀNG
10 năm
@truongtuananhhau1 Cảm ơn bạn rất nhiều, đoạn này đáng chú ý:

"If you don’t plan on using your notebook for more than six months, Apple recommends that you store the battery with a 50% charge. If you store a battery when it’s fully discharged, it could fall into a deep discharge state, which renders it incapable of holding any charge. Conversely, if you store it fully charged for an extended period of time, the battery may experience some loss of battery capacity, meaning it will have a shorter life. Be sure to store your notebook and battery at the proper temperature. (See “Notebook Temperate Zone.”)"
@djhoangwar pin công nghệ mới rồi, k phải công nghệ 5 7 năm trc đâu mà lo
@tml3nr Đừng nói bạn sẽ gỡ pin (removeable battery) ra để chỉ dùng sạc thôi nhé ^^
Cũng chả khác mặc định là mấy
Trên Macbook có cách nào làm cho phông chữ nó mỏng như trên Windows không mấy anh. Nhìn phông chữ nó to thô kịch quá.

Mỏng như ảnh này là ngon nè

@Foxconn's os 10.10 yosemite giải quyết đc vấn đề đó mà
@BlackCat_94 Vậy chờ trên Appstore thôi. Chứ hiện tại không có ổ cài
tungtha74
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Foxconn's Có một cách, không niết bác có chịu không, tức là khỏi dùng Mac mà chuyển qua sài win
@tungtha74 Cách này hay và nhanh gọn :p
Kelamtro
TÍCH CỰC
10 năm
Rất rất tiếc mình ko dùng mác búc
alusism
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái quan trọng nhất là chuyển sang dùng Safari thì chả nói.
Của em trong tình trạng phải check hàng...😔
Screen Shot 2014-10-15 at 12.06.55 PM.png
zzpro110
ĐẠI BÀNG
10 năm
toàn dùng windows trên mac :'(
djhoangwar
ĐẠI BÀNG
10 năm
ok thanks all
hoavip321
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đang xài chiếc mac pro đời 2010, core 2, ram 4. mà pin giờ bị chai. bác nào biết chỗ thay pin uy tín k ạ. e ở tphcm
earl_grey
TÍCH CỰC
10 năm
@hoavip321 Cố mà chịu, rồi gom tiền mua con mới bác ạ 😁
hoavip321
ĐẠI BÀNG
10 năm
@earl_grey hix. lúa k có bác ui ><
jackduy
TÍCH CỰC
10 năm
mình xài cắm điện suốt ngày.....mác air chạy thấy bình thường...cho mình hỏi sao lâu lâu máy mình chỉ sạc được 99% thôi..rồi sài bt rồi sạc lại thì lên 100%
hdlinh16
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jackduy Tựu động hao hụt điện năng khi không siwr dụng đấy bác. Vì bạn xài nguồn điện nên pin k đc sử dụng, mà phải dưới bao nhiêu % thì nó mới bắt đầu sạc pin
khanhdenxi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jackduy Theo mình để ý thì nếu dưới 95% nó mới bắt đầu sạc. Còn từ 95% trở lên nếu có cắm sạc thì chỉ duy trì chứ ko vào pin. Nên nếu bạn bắt đầu sạc từ 94% thì nó sẽ sạc cho lên 100%, còn trên 95% mà cắm sạc thì nó vẫn giữ như vậy. Mình dùng Mac pro 13" bản 2011. Bạn thử kiểm tra trên máy bạn xem con số cụ thể là bao nhiêu?
Hieu lx
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bác cho em hỏi trung tâm uỷ quyênf bảo hành sửa chữa macbook là ở đâu ak??? hà nội các bác nhé, e cũng muốn mang máy đi xem tình trạng thế nào, chậm quá :oops::oops::oops:
earl_grey
TÍCH CỰC
10 năm
@Hieu lx 109 Mai Hắc Đế hoặc 04 Yết Kiêu (địa điểm mới của FPT, thay cho cái cũ ở Xã Đàn).
Xá Xị
ĐẠI BÀNG
10 năm
Full Charge Capacity của mình cứ tuột lên tuột xuống hoài. contact apple thì kêu ra bảo hành, ốc thì bị quét sơn bảo hành mà đi bảo hành có thể tháo ra sửa sau này bán lại thì bị nói mất zin, một vòng lẩn quẩn 😁
Đang chờ bản nâng cấp CPU mới nên nhịn :D
@Xá Xị Tháo xong lấy sơn mỏng quét lại lo gì =))
@Xá Xị Nên sạc xả tháng 1 lần chắc là cải sẽ ổn lại bạn nhé
Tất cả trên đều có làm. Nhưng riêng khoản tắt đèn nền phím thì ko dc. Vì thấy mac lap đẹp là có đèn nền đẹp.
Hỏi ngu chút! dùng máy Mac thì mấy phần mềm cài vào có tương thích hết không nhỉ?
@daiquocviet06 phần mềm cho Mac thì cài vào Mac phải tương thích chứ
@Duy Luân
Sắp mua macbook air đọc bài này bổ ích quá. Thank mod
Dogmatix
TÍCH CỰC
10 năm
Vừa bán mất tiêu rồi - ko còn gì để tăng tuổi thọ pin cả 😁
ACE nếu mua máy cũ thì xem phần này nhé . Mình dùng em này Macbook Air late 2010 , Pin thực tế chơi games cũng còn hơn 3h . còn máy mới có thể đến 5 hay 6 h chơi . Dòng MB air 2014 P/N MD761ZP/B bạn tham khảo Pin cực trâu nhé . Làm việc thì không bao giờ phải lo sạc Pin cả ngày. Mình dùng cắm games online suốt đêm gần 2 năm nay rồi . nhưng lưu ý máy dùng không sặc thì để máy báo đỏ pin là 20% hay 15% mới tống vào , Có thời gian thì để Đẩy mà ko có thì để 80 hayy 90% cũng ok ! Pin mình giờ vẫn dùng đc 4h nếu chì lướt web và CM trên Tinh tế thế này .

Chúc cả nhà có nhiều trải nghiệm với Macbook nha
Screen Shot 2014-10-15 at 1.21.24 PM.png
Xài con macbook air 2013 mới thấy độ sướng về pin trên macbook :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019