Vẫn chưa hiểu vì sao các hãng điện thoại lại làm mặt lưng bám vân tay như vậy?

cuhiep
15/8/2019 16:8Phản hồi: 377
Có mỗi Sony là vẫn chọn màu sắc và loại mặt lưng khác chút làm cho nó ít bám vân tay và có bám cũng không nhìn thấy được rõ ràng. Trong khi phần còn lại của thế giới smartphone thì thôi rồi lượm ơi, toàn là bằng kính và bán vân tay kinh khủng. Một số hãng còn làm màu phản quang rất mạnh nên vân tay càng nổi bật hơn.

Mình nghĩ ra ba lý do:
  1. Vì nó phải được làm bằng kính nên không tránh khỏi bám vân tay
  2. Cho nó bám đồng bộ với mặt trước
  3. Muốn mặt sau lung linh đẹp khi lên hình ảnh nên chấp nhận
Anh em thấy sao?
377 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình nghĩ được mấy lý do bổ sung:
1. Dùng mặt lưng kính đang là hot, hãng nào cũng phải có
2. Lưng kinh để dùng sạc không dây
3. Lưng kính bám vân tay để còn bán phụ kiện 😁
@toivaem986 uh, vì thế thường các hãng sx phụ kiện sẽ có mối liên kết với hãng sx điện thoại. Chứ nếu không thì làm sao toàn lộ thiết kế ốp trước khi lộ thiết kế chính thức của đt 😁
@thanhtung211 Dán lưng thì vẫn làm giàu cho hãng sx phụ kiện mà 😁
@Lythienky Một số thôi bác ah. Còn lại chắc toàn các a tq chyên sx ôpd ấy
@toivaem986 vâng bác, về cơ bản là cứ lộ ra thì anh TQ nhân bản siêu nhanh
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Vì mỗi người có dấu vân tay khác nhau nên các hãng điên thoại sản xuất mặt lưng dễ bám vân tay để trang trí, cá nhân hoá cho điện thoại, nhìn những chiếc điện thoại nhớp nháp mồ hôi trộn bụi bẩn, phủ đầy dấu vân tay rất là phong cách
@toolkit Haha, ý tưởng này thú vị đấy, có khi nào các hãng chủ đích làm vì mục tiêu này k?
@toolkit Phong cách của dầu mỡ à 11-12-201210.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
HoLaHe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toolkit phong cách khá lạ =))
@toolkit Good idea đấy. Cá nhân hóa cho phone. Để ko ai giống ai, để độc quyền 😆)
lau cái màn hình vì mỡ bám đã mệt rồi còn phải lau cái lưng vì dầu ăn. oải quá đi :|
@crazysexycool1981 Bác này bác làm nghề cần bảo mật cao cho nên toàn dùng máy Nho đen Blackberry thui...
@songthuong09 Bảo mật chỉ là yếu tố nhỏ, ko fải thứ A đặt lên hàng đầu khi xài BB nha Khỉ (1).gif
@crazysexycool1981 Hay xem những trang web có phim JAV nhậy cảm nào đoá....kkkk
@songthuong09 Cái bàn phím qwerty mới là linh hồn của máy, là thứ A quan tâm nhất vì cho cảm giác thật tay nhất khi gõ, chưa kể hệ thống phím tắt vô đối, bàn rê cảm ứng cũng được tích hợp nên rất tiện khi lướt web! Hơn nữa nom máy có bàn phím cũng khác biệt hoàn toàn với các dòng cảm ứng thuần Mèo trắng (34).gif
nguyen27888
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thà bám vân tay lau sạch được. Còn hơn bị nhâm nhâm sau thời gian sử dụng như iPhone 7 Plus
@minhtuan7610 Nhà mình có 7+ đang sử dụng vẫn y như mới mà
@nguyen27888 Chuẩn đó nhám mà bẩn lại khó lau
edios
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyen27888 nhân tiện nhắc tới iphone 7 mới nhớ đến quả mặt lưng jet black, mất tích sau 1 năm ra mắt. 😁
@edios màu đó để lưu giữ dấu vân tay chuẩn nhất đó bác, dễ xước nữa :D
Chắc có lẽ vì hình ảnh đẹp nên chấp nhận.xưa nhựa thì xấu hoắc, kim loại đẹp thì ko sạc ko dây dc, và đến kính thì đẹp - sạc ko dây thì lại có tí gì đó ko hay
@cutruong789 Mình nghĩ là vì tinhte quá mạnh, nếu làm không bám vân tay thì khacten sẽ ế. Theo NewYork Times, mỗi năm khacten mang về gần 2 tỷ USD cho tinhte. À mình xộn lào thôi đó mà. 😃
@cutruong789 theo mình vỏ nhôm vẫn đẹp hơn, vỏ kính chỉ để dùng sạc ko dây thôi
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
5 năm
Bám vân tay thì mới bám tay khi cầm?
Thêm nữa chắc là do mặt thẩm mỹ thôi.
@Puppy Potter Chắc để tạo sự lung linh khi quảng cáo và cũng để gây sự kích thích, bắt mắt trước khi người dùng quyết định chi địa Gấu trúc (23).gif
Thật sự mình cũng ko hiểu nguyên nhân nhưng xài 3 đời BB trở lại đây là Passport Silver, KEYone (India), Key2 (China, VN) chưa bao giờ lấn cấn về khoản vân tay ở mặt lưng Cua (7).gif
@crazysexycool1981 hiện tại sạc theo giao thức chạm này là đúng nghĩa đen ko có dây rợ gì ròi mà bác. Còn vừa sạc mà vừa xài được, lại ko có dây thì mình nghĩ phải gọi là sạc từ xa mới chuẩn =))
@Lythienky Thì thế nên mới gọi là sạc ko dây, chứ còn khái niệm ko dây hiện nay thì chưa thật chính xác vì bản thân cái sạc ko dây vẫn buộc phải có dây để cắm vào ổ điện Ayociexp119.gif
@crazysexycool1981 vậy phải sx luôn cái loại tích hợp trong đt,khỏi cần cắm lên ổ điện,bật tắt như wifi khi muốn sặc .
@nguyenmanh287 1.gif
Sao bác phải cho hình con Note 10 vào đây làm chi vậy?
@dktran01 Thêm lý do để bác cuhiep để hình 2 chiếc ss ( 1 chiếc note 10, 1 chiếc S thì phải) trong đó 1 chiếc dán da của khắc tên vừa đẹp vừa k bị vân tay=> 1 cách pr trá hình bác ạ =))
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangduong93bg vì nó mới 😃
@hoangduong93bg Đừng mơ hắn đưa hình con iP vào.
@hoangduong93bg vì iP 2019 sắp ra rồi, phải tranh thủ dìm Note 10 xuống để còn chuẩn bị nâng bi iP mới.
tuluan
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu ko muốn bám vân tay thì dùng nhựa nhám, mà nhám thì lại xấu. Nên các hãng buộc hi sinh cái bám vân tay để đổi lấy cái lung linh 😃
@tuluan Nhám là xấu? Ko đúng trong trường hợp của K2 nha Gấu trúc (40).gif

tuluan
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Đa phần là vậy mà. Xu thế giờ ko xài 1 màu đơn điệu nữa đâu. Phải bóng lộ mới thích 😃
@tuluan Bóng mà kiểu mặt kính thì đẹp & sang đấy nhưng vân tay thì ko thể tránh khỏi Gấu trúc (46).gif
Chống bám vân tay thì ko đẹp ko lung linh, khó làm quảng cáo.
Mẹo là rửa điện thoại bằng xà bông rửa tay, rửa tay sạch nữa thì hạn chế tối đa bám vân tay.
ducdat2411
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khoa Monster Chuẩn bác. Mặt lưng đẹp chỉ khi quảng cáo, cầm vào tay 1 buổi là biết mặt ngay. Nhìn nhem nhuốc vân tay :|
@Khoa Monster Dán vân carbon vào vẫn đẹp + đỡ bám vân.
chinhdx
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có 03 loại chất liệu để hoàn thiện mặt lưng: Kim loại, nhựa, kính. Nhựa thì rẻ tiền (Nokia lúc trước hoàn thiện Poly-Carbonat rất tốt). Kim loại không thể sạc không dây. Vậy nên kính là sự lựa chọn tối ưu nhất lúc này.
@chinhdx Kính cũng đẹp và sang nữa, nâng thẩm mĩ của cái cục alo lên mấy phần 😆
chinhdx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lythienky Việc thẩm mĩ và gia công còn tuỳ hãng nữa, hajz, mình vẫn nhớ mấy chiếc Lumia của Nokia dùng qua tuy là nhựa (có thể viền nhôm), nhưng hoàn thiện rất tỉ mỉ và cũng rất cao cấp đó. Dùng mặt lưng kính thường vớ màu trắng là đỡ nhem nhuốc nhất.
Kabm
CAO CẤP
5 năm
@chinhdx có cái Huawei Mate 20 Pro là kính có phủ 1 lớp nhựa vân cứng trong suốt lên. Cực kỳ bền không trầy xước không trơn trượt không vân tay. Nhưng không lấp lánh như kính mà chỉ mate thôi!
@Kabm nó cũng đỡ thôi bác, nhìn không lem nhem như những con khác nhưng huawei vát cong hơi quá đà nên em vẫn phải mang ốp, không thì không thể cầm dùng bình thường được
để mấy thằng bán ốp lưng sống chứ sao 😃 !!!!
@fr3nzjpl4nt Ngay cả khi có chống vân tay thì vẫn ko ít người mua ốp mà, mua để đỡ xước khi rớt, mua để có cảm giác đầm tay hơn chứ đâu chỉ để chống vân tay Bình sữa (1).gif
pomme_bleu
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 mua để đỡ rớt giá là 10
traisau_ht
TÍCH CỰC
5 năm
để còn bán ốp điện thoại nữa
@traisau_ht Xài ốp đâu phải ai cũng xài vì mục đích tránh vân tay, khối người xài iPhone 8Plus nhất định để trần kìa, hay như Nova 3i nếu trang bị ốp thì mất hẳn vẻ đẹp của mặt lưng đổi màu xanh tím Khỉ (1).gif
@traisau_ht Ốp thì mặt lưng kim loại vẫn ốp thôi, cái màn là xót nhất
@traisau_ht để khỏi bám mặt lưng thì dán là đc, ko cần ốp
.:Ruby:.
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái gì cũng có cái giá của nó mà, nó đẹp thì nó dễ bám vân tay thôi, hơn nữa có thể do người cầm tay mồ hôi nhiều nên mới bị vậy
@.:Ruby:. tay mình không có mồ hôi, nhưng tỷ lệ in dấu vấn tay cũng tương đối bạn à
@.:Ruby:. Đã thiết kế mặt lưng như vậy thì bị bám vân tay là điều ko tránh khỏi, cứ cầm 1 lúc là thấy nhau ngay dù là người ra nhiều hay ít mồ hôi tay Bò (2).gif
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
Em gửi khiếu nại lên sam sung member rồi. Các bác cũng gửi đê. Sam biết nghe mà
Chris Edward
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ngọc NC Vấn đề là nó không biết cách khác phục ấy. Chứ vân tay chắc nó cũng vôn biết rồi
id@wn...
TÍCH CỰC
5 năm
Làm trơn không bám vân tay thì dễ rơi dt ko có cảm giác cầm nắm thì dễ rơi, như khi các hãng làm mặt lưng bằng nhôm nó cảm giác thế nào thì tự hiểu.
Chris Edward
ĐẠI BÀNG
5 năm
@binhminh1977 Làm kính cát sần sần ấy vừa cầm sướng vừa không bám vân
id@wn...
TÍCH CỰC
5 năm
@Chris Edward Kính cát vẫn trơn nha bạn.
mt9011
TÍCH CỰC
5 năm
Mặt phẳng tản nhiệt nhanh hơn mặt nhám hay sần xùi
@mt9011 Nhảm rồi bác! Bác xem có cái gì làm ra với mục đích tản nhiệt mà nó lại phẳng không? Nó lại chẳng càng xù xì lồi lõm càng tốt
datanh222
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mt9011 Mặt càng nhám, diện tích bề mặt càng rộng thì phải tản nhiệt nhanh hơn.chứ bác???
@mt9011 Chỉ có truyền nhiệt sang tay người cầm nhanh hơn thôi.
edios
TÍCH CỰC
5 năm
@mt9011 về lý thuyết, mặt nhám giúp tăng diện tích toả nhiệt vào không khí, nhưng hiện giờ các smp đều có camera lồi, nên để lên mặt phẳng thì mặt lưng cũng cách ra 1 khoảng rồi nên cũng ko quan trọng lắm, chưa kể tới việc mặt nhám khiến các vết bẩn khó lau chùi hơn.
có thể chỉ có chất liệu kính là đẹp, nổi bật, giá thành thấp thôi bác, hy sinh cái này mà được cái kia, trong thời gian chờ vật liệu tối ưu hơn
@tranvangiapcp Một điều nữa là rất nhiều người dùng ốp lưng, thêm cái mặt lưng ít khi được người ta chú ý. Nói chung đó là sự hy sinh có thể chấp nhận được.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
5 năm
@KeniVinh em vẫn thích để lưng trần hơn, như con ss note 10 cầu vồng kia mà cho ốp vô thì phí quá 😆
@KeniVinh Nếu phải hy sinh cái đẹp của mặt lưng bằng việc đeo ốp mà làm chiếc máy đầm tay hơn, độc đáo hơn thì mình cũng sẵn lòng, điển hình như chiếc Nova 3i bên dưới Mèo trắng (34).gif

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019