Vẫn có lý do để không mua iPhone 6 Plus ngoài giá: ứng dụng ngoài chưa cập nhật

cuhiep
24/9/2014 4:44Phản hồi: 270
Vẫn có lý do để không mua iPhone 6 Plus ngoài giá: ứng dụng ngoài chưa cập nhật
Chúng ta dùng điện thoại thông minh vì nó có thể cài được rất nhiều ứng dụng khác nhau. Hiện tại thì số lượng ứng dụng cho iPhone đã cập nhật để tương thích với màn hình lớn và độ phân giải cao còn rất ít. Tuy các bạn Dev của iOS làm việc rất nhanh cũng nhưu Apple hỗ trợ rất tốt nhưng ít nhất cũng phải vài tháng nữa(theo dự đoán của mình) thì các ứng dụng mới cập nhật. Và bây giờ bạn có một chiếc iPhone 6 Plus, 128GB... thì sao. Bạn sẽ thấy nó như các hình mình up lên đây. Nhiều thành phần hoặc một số thành phần trong ứng dụng được phóng lên từ màn hình 4" độ phân giải 640x1136 lên thành 5"5 độ phân giải 1080x1920 nên nó không sắc nét. Chưa kể trải nghiệm màn hình lớn mà nội dung hiển thị như màn hình nhỏ phóng lên thì không khai thác được hết màn hình lớn.

Còn iPhone 6 thì sao... cũng thế. Nhưng sự chênh lệch về kích thước và độ phân giải không cao nên sự ảnh hưởng cũng không lớn. Giờ thì các bạn biết vì sao mình chọn iPhone thay vì 6 Plus rồi đúng không.

Lại nói về cách mà nội dung sẽ hiển thị trên màn hình 6 và 6 Plus. Anh em có thể xem video bên trên và thấy là iPhone 6 sẽ có dùng cách hiển thị như là trên iPhone 5s. Nếu các app được cập nhật thì nó sẽ thể hiện tốt hơn vì màn hình của iPhone 6 nhiều điểm ảnh hơn. Đối với iPhone 6 Plus thì các Dev còn có thêm lựa chọn hiển thị thêm nội dung và hiển thị theo chiều ngang do màn hình của iPhone 6 Plus to hơn.

Ứng dụng Pinterest đã có cập nhật ứng dụng để phù hợp với màn hình nhiều độ phân giải hơn và to hơn từ chiều nay. Hy vọng các ứng dụng khác sẽ cập nhật sớm để giúp cho anh em mua iPhone 6 và 6 Plus có trải nghiệm toàn diện hơn.

Xin chia sẻ lại cách mà nội dung thể hiện trên màn hình iPhone thay đổi như thế nào khi Apple thay đổi độ phân giải hay kích thước màn hình.
  • Từ iPhone 3GS lên iPhone 4: Apple giới thiệu iPhone với màn hình Retina. Có độ phân giải gấp 4 lần độ phân giải trước đó. Khi đó các ứng dụng đầu tiên chưa cập nhật khi nhìn trên màn hình iPhone 4 sẽ là cái trên màn hình 3GS nhân lên 2x. Kết quả là chúng ta thấy hình ảnh không được sắc nét. Tuy nhiên các ứng dụng sau đó đã được nâng cấp rất nhanh để theo kịp chuẩn Retina của Apple.
  • Từ 4S lên 5: lúc này màn hình được kéo dài ra. Mật độ điểm ảnh không đổi, chỉ có tỉ lệ màn hình đổi. Lúc đó các ứng dụng vẫn sắc nét nhưng bị thiết một khúc. Nhiều ứng dụng đã update rất nhanh nhưng có ứng dụng như Yahoo Messenger rất lâu sau đó hay ứng dụng Vietcombank phải đến cả năm sau mới update cho phù hợp với màn hình dài hơn.
  • Từ 5s lên 6: Màn hình vẫn tỉ lệ cũ, mật độ điểm ảnh vẫn như thế nhưng số lượng điểm ảnh nhiều hơn. Màn hình hơi to hơn. Apple không thay đổi cách nội dung thể hiện. Các Dev chỉ cần nâng cấp số điểm ảnh trong ứng dụng lên là xong.
  • Từ 5s lên 6 Plus: Tỉ lệ màn hình vẫn như cũ, mật độ điểm ảnh cao hơn, màn hình to hơn nhiều. Các Dev có lựa chọn thể hiện nhiều nội dung hơn, thể hiện theo chiều ngang. Nên việc nâng cấp sẽ cần thêm thời gian.

270 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chê cho lám_ chac chan cuhiep da mua ip6 bản cao nhat 128 g
su that phu phàng
@clickeveryday Không thấy bác Cu Hiệp dùng IP 6 - Ngày nào tới uống cafe Tinh Tế cũng thấy dùng Sony thôi
Có máy đâu mà so đo,buồn 😁
S777
TÍCH CỰC
10 năm
@clickeveryday Giống như phim mà được mấy tay anh chị chấm đạt Oscar thì rạp chiếu chẳng ma nào xem, còn ko thì ngược lại
dohoiah
TÍCH CỰC
10 năm
@S777 Phim nào đạt Oscar mà ko ma nào xem. Bạn nói "khôn" thật đấy:rolleyes:. fan như vầy bảo sao chả lỗ nặng
Jake
TÍCH CỰC
10 năm
@nevercry_hp Nghe như người vn là mua iphone nhiều nhất, có nhiều hàng cũng đổ về vn nên bạn mới đánh giá được như thế lol ở Mĩ người ta thích thì ra kí hợp đồng về xài thôi bạn à, bây giờ đầy đường ai cũng xài đây thôi 😃 nói như đúng rồi 😃 anti riết rồi mù quáng luôn chán thật!
QuangKhaiCT
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nevercry_hp Chỉ có những người có cách suy nghĩ hạn hẹp, chỉ nhìn vài người rồi quy chụp như vậy. Bạn hãy bỏ qua những người đó đi, gạt đi phần nhỏ xíu chẳng thấm vào đâu đó đi, nhìn xa chút đi, ở nước ngoài iphone bán mấy trăm USD 1 cái, cũng như ở đây bạn bỏ ra vài trăm ngàn để mua 1 cái nokia đập đá thì lấy gì là xỉ diện là khoe khoang hả bạn? Việt Nam bạn bán đc mấy trăm ngàn chiếc iphone thoi có thấm vào đâu với doanh số vài chục tr chiếc mà đánh đồng hết là ai sài iphone cũng là vì sỉ diện hả bạn? Bạn nghĩ chắc bọn tư bản nó ngu lắm đồ kh tốt nó cũng cắm đầu vào mua chắc? Bạn nghĩ chắc bạn thông minh hơn bọn tư bản chắc?

Gửi từ Space Gray của tôi!
Cái đó cũng chả quan trọng bây giờ vì cái giá. Mà ip6 plus to quá kén người dùng hơn 6 nhiều
trungnam_bl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu không lo về giá mình xúc liền 2 con luôn.keke.
@trungnam_bl mua 2 cái làm gì, đừng nói xài 1 cái để 1 cái cho con tạt lon nhóe 😁
Lí do của mình là đã đặt hàng APPLE 2 tuần nữa sẽ có và đang dùng 5S rồi nên chả cần vội !
Mua ngoài mà giá chênh so với gốc 1tr thì cũng chả xoắn 😃
@hachbachcongtu Mình nhờ đặt từ hôm đầu tiên Apple cho đặt hàng online người nhà mình bên kia sẽ nhận máy rồi gửi về ! (Mà bây giờ mua ở VN cũng rẻ tầm 20tr rồi)
@Nokfev Thói đời, cứ mua Android đồ rẻ cấu hình cao rồi trách sao máy giật, lag, chụp hình không đẹp bằng Iphone này nọ. Xong rồi để IP lên bàn thờ luôn.
@haquangtrung Cậu thờ cái đt nào mà kích động quá thế !
- Androi giật lag nó là bản chất của HĐH rồi (bây giờ cấu hình cao HĐH cải thiện nê đỡ hơn một chút) liên quan gì tới giá đắt hay rẻ ! Đắt rẻ thì hơn nhau mấy cái tính năng và vể bề ngoài thôi ! Cũng chíp đó ram đó giá đắt hơn nó ít lag hơn được à !
- Chụp hình tôi có máy khác chụp ngon hơn cmn các loại iP với Androi bây giờ luôn nên cũng không care
- AND cứ đủ đáp ứng nhu cầu là tôi mua . Còn iP, iPad cứ loại mới nhất tôi mua 1 năm sau bán đi thêm tầm 3-5tr lại được lên đời thế thì có gì là không thực dụng ! (còn kinh tế hơn là chơi mấy con cao cấp dòng khác vừa mua 2 tháng đã rớt giá vài tr năm sau đổi máy xác cmn định là bù thêm tầm gần nửa tiền)
Mang hơi hướng thiết kế của note 2
@minhvuongkorea Bác khỏi lo ss mà nghe mùi aplle là xơi apple liền à
vẫn cứ mua, iOS 8.1 sẽ hoàn chỉnh hơn .
về khoản Pin và xem mịn sắc nét hơn iPhone 6 thì ok rồi đáng đồng tiền rồi
PingMD
CAO CẤP
10 năm
Hiện tại giá cao ngất ngưỡng nên ko mua, chờ vài tháng giá rổ ổn định phần mềm cập nhật đầy đủ rồi lên đời 6+ ln.
Ngoài việc rất sợ tự sướng k thấy logo táo ra thì những cái này chả làm mình phải sợ
P/s: m xài 930
Thanhbeoa6
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangvycdnl8 bạn mua táo về chỉ để tự sướng thôi ah
k3aniem
TÍCH CỰC
10 năm
Cũng như chứ không phải Cũng nhưu bác @cuhiep
phần lớn những người mua tầm này toàn để khoe chứ mấy ai quan tâm đến ứng dụng :v
@conankcbn7 người ta đã có tiền rồi thì mấy cái này quan trọng gì, khoe là việc của người ta, không ảnh hưởng đến mình là được
tuananhdb
TÍCH CỰC
10 năm
@conankcbn7 Đang dùng 5s ứng dụng dtoàn tải về dùng vài lần giờ máy em cứ chất đống ở đấy, ngày vào đọc báo xong thôi đút túi ai gọi đến thì nghe, không dám chơi game vì nóng với cả pin yếu không thể ngửi được
curtues
TÍCH CỰC
10 năm
@tuananhdb chơi game thì mấy con nào trâu o_O
tuananhdb
TÍCH CỰC
10 năm
@curtues ko trâu nhưng trâu hơn chứ làm gì phải như trâu đất, oke không dùng thì pin ko hao đến lúc dùng những cái căn bản thì pin tụt ầm ầm
curtues
TÍCH CỰC
10 năm
@tuananhdb hầu như tất cả dt đều vậy mà @@. bác dùng 1280 or mấy con hummer. xài bao sướng
Với Apple, châm ngôn " Chờ đợi là hạnh phúc " nhé ..k phải xoắn
vậy thì chọn note4 😃
em rất thích bác đắp mặt lạ
tanhoa2004
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng may là ác min nếu là bình thường chắc bị baned rồi tội phá đám người bán Iphone 6 plus haha
Sau lí do pin, cong vênh, bây giờ lại thêm 1 lí do nữa để mua Z3 thay vì ip6+.

😔 Tại sony làm quá ngon hay do apple đã thọt???
@Cá Tháng Tư Z1 giờ bán 5 củ chẳng ma nào mua, trong khi thằng bạn ra hàng bán 5s gold 10 củ vẫn mua luôn. Ra cùng nhau, giá xấp xỉ nhau. Bó tay ông Sony.
@Đào Nguyên Bình Apple ios chỉ có một. Android có cả lố. Ko thích z1 thì còn có g2 , s5 ...v.....

Thích ios . ko thích iphone thì mua gì ?

Toàn tự huyễn hoặc
@Đào Nguyên Bình Do ít người chuộng lên giá nó thấp thôi, chả phải riêng sony mà các hãng android khác giá bán lại cũng thảm thương, ở Việt Nam thì chỉ có iphone là nhất. mình ở nước ngoài giá rao Z1 là 250-300e này 😁:D:D
@ducngock Vấn đề ở đây là sự thực, cái giá nó không biết nói dối hay các ông mới là người tự huyễn hoặc? Nhảm Vl
Mua hay ko tùy người, tùy mục đích. Mình lên án những ai cứ cố dành dụm mà mua cho bằng được, còn người nào có đk về thu nhập thì mua cũng tốt thôi.
Nếu mình có đk mình sẽ mua tặng để đạt những mục đích mình cần, như tặng gái, tặng sếp chẳng hạn, hoặc tặng con gái sếp càng hay 😁, còn mua xài thì không. Nửa năm sau mua chưa muộn.
Mình đang xài con htc 816 cũng 5,5'' , thế là đủ, tiền để mua nhiều thứ hay hơn điện thoại.
@thanhtuantvc Em thề với bác là bác gãi đúng chỗ em đang định nói.
Như em, rượu bia không, gái gú không vì em có F1 rồi, lô đề em còn chẳng biết cách chơi như nào, bài bạc em cũng không nhớ nổi có bao nhiêu quân bài, em chỉ có hai thói quen là Hút Mal trắng và điện thoại hay mtb, laptop...kể ra mỗi năm em bán cái cũ và mua cái mới cũng chỉ tốn khoảng 10tr. So với mấy bác ngồi một đêm có khi bán cả xe thì vẫn còn trong sáng và rẻ quá ạ.

P/S: em định quote cái bài gốc của bác kia nhưng sợ các bác ấy chửi là đếu biết gì nên phải đăng nhập để quote bài của bác vì bác nói đúng quá.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
ky_kisken
TÍCH CỰC
10 năm
@tuyenthu13 Bạn vô duyên nhỉ. Cố dành dụm mua bằng được cũng là tiền của người ta, có ăn cắp ăn dựt gì của ai đâu mà lên án. Gom góp tiền mua đồ mình thik cũng bị lên án nữa. Bó tay.
@radiogaga Cái qc này làm android os trở nên rẻ tiền. Mà như cho ko còn gì.
Với ng dùng thông thường thì mua ip đi cho lành. Đã mua s4 hay android nào khác giá tương đối mà ko biết cách triệt tiêu quảng cáo đi thì phí lắm

(. )( .)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019