Vấn để CPU N9 luôn 100% vì smartsearch!?

SilverA
8/4/2012 6:38Phản hồi: 24
Gần đây tự dưng smartsearch luôn chiếm CPU rất nhiều khiến CPU luôn chạy 100%. Mình đã thử mọi cách và tìm hiểu trên các diễn đàn mà chưa thấy ai khắc phục được.
Trước đây 12h đêm máy mình xuống 30%pin và tự về saving mode thì mình để đấy đến trưa hôm sau mới gần về 0%, bg về 30% 2 3 tiếng là hết pin. Ai pro xin vào chỉ giáo giúp! 😔 Mình cám ơn nhiều!
P/S:
Mình thử restore setting thì thấy CPU trở lại bình thường. Những vẫn ko hiểu nguyên nhân làm sao trc đây CPU cứ 100% đều nên sụt pin rất nhanh. Vấn đề smartsearch với CPU 100% cũng đang nóng trên maemo 4rum. Rất nhiều người đưa ra cách chữa nhưng rất hên xui. Như mình restore lại đc ngay. Có người flash lại cũng ko xong! Hix! Ko biết do cài đặt hay phần mềm nào xung đột nữa.
Anh em chú ý: Nếu thấy máy ko dùng gì mà nóng bất thường hoặc sụt pin bất thường thì bật conky lên kiểm tra ngay. 99% là dính lỗi như mình. Hiện lỗi này càng ngày càng phổ biến. Mong các pro chung tay đóng góp cách chữa.
PS: Sau khi backup lại thì lỗi kia lại xuất hiện!
P/S: Sau khi thử khá nhiều cách trừ flash. Lỗi này vẫn xuất hiện nhưng ko liên tục như trước nhưng khá thường xuyên. Cứ 1 vài phút lại lên 100% dù ko sử dụng gì.
P/S: Sau 1 hồi tìm cách sửa lỗi. Tự dưng máy lại trờ lại bình thường. Thầm chí lúc mình sạc xong là 59%. 3 4 tiếng sau máy lại hồi lên 60%. Chả hiểu nguyên ngân máy chạy 100% là do cái gì nữa. Dự doán sơ bộ của mình là:
1.Hệ điều hành có lỗi do cài đặt ứng dùng ngoài Ovi.
2.Do vấn đề update 1 số phần mềm hoặc email, feed làm máy liên tục dò tìm.
3.Lỗi chung của hệ điều hành lúc thế này lúc thế kia. Nếu do lỗi này mong Nokia sửa lỗi trong bản cập nhật tiếp theo.
4.Một lý do khác. Cần ae tiếp tục nghiên cứu.
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sao biết nó ngốn 100% vậy bạn ?
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
@hiepthong Dùng conky bạn ạ!
Open terminal -> "killall smartsearch" cho nó tiêu luôn là hết ngốn pin. Trước mình cũng bị thế, pin nửa ngày là hết! Hik!
Đang phải sống chung với lũ vì ko có smartsearch đây.... Chả gữi kèm cái gì dc....

Cứ kill nó sài tạm thôi. Chờ PR1.3 xem sao.
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
@accountvip Bạn chỉ cho mình cách kill được ko? Và công dụng của smartsearch là gì? Thank!
Mình chỉ giải theo cách hiểu của mình thôi ko dựa trên cơ sở nào hết. Smartsearch là 1 chương trình tìm kiếm thông minh, sau khi tìm kím thông tin trong đt nó sẽ lưu lại dữ liệu (file *.db thì phải). Lần sau nếu cần tìm nó chỉ cần mở lại dữ liệu đã lưu ko cần qua bước tìm kiếm nữa => rất nhanh.
Smartsearch hoạt động lúc sử dụng: Search, đính kèm tập tin trong Conversation Email, set nhạc chuông,.....

Bạn vào Terminal gõ:
killall smartsearch khi nào nó ko còn nữa thì thôi, mỗi lần khởi động máy nó sẽ tự động chạy lại.
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
@accountvip Cám ơn anh! Nhưng mà tại sao mình ko vào ứng dụng gì, thậm chí tắt hết các phần mềm mềm cần update nhứ feed, email,... nó vẫn cứ chạy. Bh tự dưng máy lại trở lại bt. Nhưng e thấy hên xui quá. Ko biết tự nó tắt hay do mình làm cái gì mà nó tắt. Thấy nhiều người cũng gặp phải vấn đề này mà ko thể giải quyết được. Những người kêu pin tự dưng xuống 7 8 tiếng dù ko làm gì e nghĩ cũng là do smartsearch. Hôm này tự dưng e thấy pin 30% về mo sau vài tiếng dù ko dùng gì và máy âm ấm nên mới kiểm tra. Bình thường 30% e dùng về mo khi chỉ check tin nhắn, nghe gọi ít,...(thậm chí nghe nhạc qua bluetoth 1 2 tiếng) sau 10-12 tiếng.
chmod -X /usr/bin/smartsearch, thế này thì khởi động lại nó cũng không chạy lại nữa nè!
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
@ringfinger87 Kill hẳn thì mình có mất tính năng gì ko anh?
P/S: Em vào Filemanger rồi vào /usr/bin/ thì ko thấy smartsearch dù có hiện file ẩn.
Mất tiêu tính năng gửi kèm trong các loại thư! Hik! Đành sống chung với lũ như bác account vip! Được cái kill nó đi thì pin ổn định, mình cũng chẳng bật nó lên nữa.
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
@ringfinger87 Thế kill rồi bật lại như thế nào hả bác??? 😃
P/S: Ai có cách khắc phục ko phải kill đi để sống chung với lũ thì chỉ giáo cho ae nha! 😃 Thank trước!
Bật lại thì phải reboot thôi, lệnh trên mình gõ rồi nó ko những ko khởi động lại mà chết luôn. Reboot ko thèm chạy lại luôn.
Muốn hết đầu tiên remove hết app cài vào ĐT,sau đó xoá hết nhung thu luu trong bo nho DT ma minh chep vao.sau khi DT da nhu moi thi tien hanh flash eMMC.Cai nay chi xay ra khi up tu 1.1 len 1.2 thoi.
Luu y la khi het roi ma su dung bi loi flash lai thi phai lam y nhu ban dau tuc remove het app va xoa het nhung thu trong bo nho DT neu khong thi rat de bi loi nay.cai nay duong nhien khong phai ai cung bi nhung bi roi thi kho chua lam.Minh bi 2 lan roi va da lam het bang cach tren.

khong biet go telex 😃
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
Làm mọi cách nó ko hết. Tự dưng nó hết! Chả phải làm gì. Thế mới ảo! Đúng là tôi N9-tôi khác biệt-tôi thật là tuyệt! 😆
Ai bị vào /home/user/.smartsearch/ xóa hết kể cả folder .config rồi reboot.
Máy mình vừa hết rồi
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
@accountvip Ui xời! Máy e trở lại bình thường rồi nhưng nghe bác vào xóa nó đi cho triệt hẳn. Nhưng khởi động lên lại thấy smartsearch chạy vù vù hơn tiếng đồng hồ. Máy nóng ran. Bh lại trở lại bình thường. T_T
cho mình hỏi
smartsearch là máy có sẵn hay phải cài thêm vậy
icon chương trình ở đâu
tính năng nó là tìm kiếm phải ko
có phải cái tìm kiếm trong danh bạ,music và video ko
kill nó đi thì ko có tính năng pó nữa hay gì
máy mình cũng ko hiểu sao pin nhanh cạn quá
pr 1.2 nản quá 😃
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
@satthumuhn Nó là phần mềm trong hệ thống bạn ạ. Còn tác dụng nó là gì thì chưa nghiên cứu hết. Còn các cách trên maemo 4rum và 1 số cách ở trên mình đều thử qua nhưng nó hên xui kiểu gì ý. Lúc thì được, lúc thì ko. Hứng lên smartsearch đốt CPU liền tù tì 7 8 tiếng đến hết pin luôn. T_T
@SilverA mình tắt hết chương trình
mở Conky thấy nó báo cpu chạy trong khoãng 12-14%
ko biết như thế là có ổn ko nhỉ ?
sạc full pin lướt web liên tục từ 1h đến giờ là 4h20 rùi,pin còn 2 vạch àh
cứ tiến độ web thế này thì máy trụ tới hơn 5h là sập nguồn
có ai hay lướt web suốt ngày như em thử sạc full pin dùng web liên tiếp được mấy tiếng nhỉ
như mình test đều đặn tính từ lúc full pin tới lúc sập nguồn lướt web liên tục được 4,5 tiếng thui àh 😁
ko biết để chờ máy ngốn nhanh hay chậm nữa 😃
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
@satthumuhn 12-14% là quá ổn rồi mà. Nó hiện như thế là vì bạn đang chạy conky nữa. Trử % CPU conky chạy đi bạn sẽ có % CPU khi ko chạy gì.
5 tiếng chắc bạn để max độ sáng hả? Mình chạy đến 30% là về chế độ tiết kiệm. Sạc đầy ,lướt web liên tục được khoảng 5-6 tiếng còn khoảng 10%.
Còn tùy vào điểm truy cập là 3G hay Wifi và mạnh hay yếu nữa......
Nên dùng Wifi cho nó đỡ hao pin...
@accountvip mình dùng 3G viettel mà bạn 😁
SilverA
TÍCH CỰC
12 năm
@satthumuhn Nói chung chỉ cần pin ko quá yếu là được. Lướt web 5 tiếng là ok rồi. Còn mỗi người khoẻ yếu hơn nhau 1 chút là chuyện bt. Vì còn tuỳ vào những ứng dụng mọi người cài lên máy nữa mà.
@SilverA chuẩn
mình để màn hình lúc nào cũng sáng nhất
phần mềm ứng dụng cài full bộ nhớ 4,2 G rùi 😁
nếu còn bộ nhớ thì còn cài nhìu nữa
vì nhu cầu vọc n9 rất uyên thâm 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119