Vấn đề pin của macbook - Cắm sạc liên tục được hiểu thế nào cho đúng

d0cc0c4ub4i
5/4/2013 11:36Phản hồi: 90
Chào các bạn.

Vấn đề về sạc pin thế nào đúng cho macbook thì đã được đề cập nhiều topic trong forum rồi, có thể tổng kết lại là đa số ý kiến cho rằng nên cắm macbook liên tục, bất kể lúc nào có thể, vừa không làm tăng cycle của pin, ko ảnh hưởng đến pin (vì khi sạc full 100%, máy dùng nguồn điện trực tiếp, ko nuôi pin, khi nào pin giảm xuống còn 95% mới tiếp tục sạc cho pin đầy)

Mình có thử test với 2 cái macbook (1 cái macbook pro và 1 cái macbook air của mình và em mình) thì thấy hiện tượng như sau:

Sau khi sạc pin đầy 100%, nguồn điện tiếp tục nuôi pin thể hiện qua việc:
- Dù dùng cả nửa ngày với nguồn điện cắm liên tục, pin luôn duy trì 100% mà ko giảm xuống 9x%
- Theo dõi phần mềm pin thì thấy khi nguồn sạc luôn luôn được duy trì vào pin để đảm bảo current charge tiến dần đền curent max

Như vậy, có nghĩa là khi nguồn điện cắm liên tục, thì nguồn điện này luôn luôn sạc vào pin để cho pin luôn no mà ko ngắt cấp điện cho máy khi pin 100%. Nếu kết quả như vậy thì hình ko đúng với đa số ý kiến tổng kết trên đây.

Mong các bác vào cho ý kiến qua việc test macbook của mình, cụ thể là cắm điện liên tục thì pin có giảm dưới 100% or luôn duy trì 100%?.

Thanks
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cắm điện liên tục thì máy sẽ sử dụng điện từ sạc chứ không sử dụng điện từ pin, lúc này pin sẽ trong trạng thái y như khi bạn tắt máy, nó sẽ giảm nhưng rất ít.
Khi cắm sạc liên tục thì nguồn cung cấp cho máy là từ nguồn trực tiếp (không sử dụng nguồn từ pin), vì thế khi cắm sạc liên tục thì dung lượng pin không giảm, luôn luôn là 100%.
@iDollar Vẫn giảm nhé, trong khoảng 95-100% thì máy nó sẽ dừng sạc nên dù có sạc đầy 100% rồi nhưng để lâu lâu tầm 1 tuần sẽ thấy nó giảm xuống còn 9x%
Ducph2901
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sonltt Giảm đâu bác, 98% vẫn sạc nhồi nè, macbook pro 2019
Ảnh chụp Màn hình 2020-04-11 lúc 12.07.33.png
Mình cắm sạc liên tục thì kiểm tra số lần sạc pin ko tăng, mặc dù dùng máy liên tục, sau 10 ngày số lần sạc pin vẫn giữ nguyên ko tăng.
BadboyXP
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cắm sạc liên tục pin vẫn giảm nhé, nhưng rất chậm, lúc nào pin báo 96% thì rút sạc ra xài pin thôi.
Screen Shot 2013-04-10 at 12.48.31 AM.png
@BadboyXP cái này là pin bạn sắp die rồi đó !
Laolac
TÍCH CỰC
6 năm
@BadboyXP Cách bác chuẩn nhất nè.
khi vang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Pin vẫn giảm ạ. Dưới 95% thì nó mới sạc đến 100%. E chẳng rút gì cả vì con đang loay hoay với cái vụ windows trên mac. E cài w7 bằng parrallel nhưng vào win không lấy đc dữ liệu từ mac, vào mac ko thấy data của win mặc dù đã cài pragon NTFS và macdriver. ... search hoài chưa ra. Bực thật.
Hay em cài sai cái gì nhỉ. Các bác có cái soft chuẩn cho em xin với ạ
khi vang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Pin vẫn giảm ạ. Dưới 95% thì nó mới sạc đến 100%. E chẳng rút gì cả vì con đang loay hoay với cái vụ windows trên mac. E cài w7 bằng parrallel nhưng vào win không lấy đc dữ liệu từ mac, vào mac ko thấy data của win mặc dù đã cài pragon NTFS và macdriver. ... search hoài chưa ra. Bực thật.
Hay em cài sai cái gì nhỉ. Các bác có cái soft chuẩn cho em xin với ạ
@khi vang Dùng Boot Camp nhanh gọn nhẹ nhé bạn.
Vay la vua sai vua cam dien hay sat full roi rut dien sai pin, mau thuan qa, minh dung MBA.

Optimus L9 & The new iPad
khi vang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dùng thì cắm, ko dùng thì ngắt. 1 tháng xarpin 1, 2 lần. Dễ mà bác
Pin gần như một máy tính trạm: có cpu, firmware, rom, ram... & phải "giao lưu" với máy chủ để sạc, cycle count, xả (đảm bảo cấp nguồn liên tục cho máy chủ khi mất nguồn từ adapter)... cho nên giữa pin và máy luôn có dòng điện giao lưu qua lại khiến phần mềm theo dõi pin thấy vẫn có dòng sạc vào pin. Thực sự là khi "full charged" thì pin không sạc nữa mà chỉ còn có dòng xả "giao lưu" cho nên sau một thời gian dù vẫn có nguồn liên tục từ adapter thì pin vẫn tụt (tuỳ từng máy mà có những máy giữ nguyên mức view ở 100% rất lâu có khi cả tuần mới tụt xuống 9x%). Mình nghĩ đó là lý do làm chủ thớt thấy bối rối & mỗi ae khác thì có kết quả test khác nhau.
Ngoài ra tính năng khi mà pin xả xuống dưới 95% mới cho phép sạc trở lại là chức năng rất hay Apple áp dụng từ lâu rồi, chức năng này dùng để ngăn việc vô tình sạc nhồi (cho dù pin lithium cho phép sạc nhồi nhưng việc đó luôn không tốt cho pin).
Tuy rằng của bền tại người nhưng nhiều khi còn hên xui nữa: Pin của Boing 787 còn bị hư bất tử mà! Hic!
bác sạc đầy 100% rồi dung xuống 99% cắm sạc vào nó sẽ không sạc pin mà dung nguồn trực tiếp luôn đấy...
Vấn đề là ở chỗ chỉ số current charge trong battery health có giảm dần khi cắm liên tục và xác nhận là máy có tự xạc lại khi chỉ số xuống 95%. Nhưng nếu cắm liên tục, hiển thị % pin trên thanh bar thì vẫn luôn là 100% chứ ko thấy giảm xuống 99, 98%... trừ khi rút sạc. Các bác có bị hiện tượng này không?
@d0cc0c4ub4i E cũng tương tự bác. Có cách nào để nó thể hiện %pin còn lại ko nhỉ? Chẳng hẽ lại dùng phần mềm hãng thứ 3?
mình nghĩ là khi pin đầy 100% thì máy dung nguồn từ ổ cắm nên pin không bị hao hụt gì nên đầy 100% thôi...bác cử dùng xuống 99% là chắc ăn nhất...
Nó luôn giữ 100 thì ngon quá rồi có gì để than nữa bạn 😆 mình cũng từng áp dụng cách để cắm sạc cả ngày thì gần 2 tuần mới xuống 95% và cứ 2 tháng mình calibrate 1 lần nhưng giờ thì cứ khi nào dùng thì cắm xạc ko dùng thì tắt máy rút sạc ra khi dùng lại cắm thì dk khoảng 1 hơn 1 tuần pin mới xuống 95% mà bác cứ lăn tăn làm gì vì cycle của nó bác xài cho hết 1000 lần nó mới chai pin còn khoảng 80% so với ban đầu chai kiểu đó thì pin nó cũng ăn đứt mấy con máy các hãng khác khi mới mua 😃))
Ngày nào mình cũng dùng máy liên tục từ sáng đến tối thì nên dùng sạc như thế nào cho hợp lý các bạn nhỉ? Hiện tại mình đang dùng theo cách xạc đầy rồi lại rút xạc ra. Như thế 1 ngày phải xạc tầm 2-3 lần. Các bạn cho mình xin ý kiến nhé! Tks !
@duyhuonguct47 khoảng 1 vài tháng sau bạn thay pin mới nhé 😆)
Kinh nghiệm dùng 1 loạt các sản phẩm về apple cho thấy, các sản phẩm này khá tốt về pin, do đó, tại sao ko tận dụng lợi thế này mà dùng một cách thoải mái. Thích cắm lúc nào là cắm, thích rút thế nào là rút. Cắm sạc liên tục ko ảnh hưởng đến pin, lại ko làm tăng cycle, nhưng như thế lại đánh đánh mất lợi thế của thiết bị di động. Cứ dùng thoải mái đi bạn, sau 2 năm, lượng pin còn khoảng 80% vẫn là ok.
Cycle count : 31
Các huynh cho mình hỏi mình muốn thay đổi chỉ số Cycle Count thấp xuống được không các huynh?
@myheartalone Được anh ạ 😆)))) mua cục pin mới thay vô là xuống tới 1 liền ^^
vừa cắm vừa xài thì máy nóng thế thì có ảnh hưởng gì không các bác 😃
Nóng thường thì trong phạm vi thiết kế cũng là bình thường; Nếu được thì tìm cách làm mát cho máy ví dụ ngồi trong phòng lạnh, quạt... thì tốt hơn.
Vừa sạc vừa xài đến khi Pin giảm đến dưới 95% thì có cần rút sạc ra xài Pin không? hay là để sạc tiếp tục mong các Bác chỉ giáo. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019