Văn hóa tranh luận và vấn đề ngụy biện

levuongthinh
2/4/2013 14:27Phản hồi: 416
416 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ko thể đọc hết dc, nhưng mình chỉ thấy là trên tinhte có nhiều thành viên nghĩ mình là thần thánh có thể thấu hiểu dc kiến thức của người khác để phê phán
Dài quá quá dài dài quá quá dài.....................................
@loveme_o0o_ordie bác nên đọc sách về tranh luận của nhà triết học át ri tốt gì đó được đề cập, 1 cuộc đời của ổng nằm trong 1 cuốn sách đó hehe, cái này còn ngắn bởi vì nó không có bài tập thực hành, ta phải thực hành
Hic, dài quá các bác ạ, em không đủ kiên nhẫn đọc hết. Dù em học khoa học, đọc nhiều luận văn, luận án rất dài nhưng không đủ hoặc không thể thấu hết nội dung của bài viết này. Tiếc là bài này không phải do chủ thớt tự viết mà là copy trên trang mạng, thường thì nó rất hàn lâm và khó hiểu :mad:
boss14420
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dovanhiep Mấy cái này cũng có nhiều thứ liên quan đến toán đấy.
Nếu học toán (logic) thì sẽ hiểu tại sao một số thứ nghe có vẻ hợp lý nhưng thực chất lại là nguỵ biện. VD: loại bỏ tiền đề: A => B tương đương với (không phải A) => (không phải B).
mrdrg10
TÍCH CỰC
11 năm
@boss14420 Quyển này có ebook không bạn, bạn có thể tìm thử giúp mình không? Cảm ơn nhé!
boss14420
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrdrg10 Đây: http://www.mediafire.com/?6weaa60jcam3c0v
Linakakaka
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dovanhiep Bản thân lý luận về tranh luận là một bộ phận của logic học. Bài viết trên thực ra cũng xào nấu từ cuốn "lý luận về tranh luận". Mà bản thân cái này cũng có nhiều tranh luận.
Điển hình nhất là tranh luận của Karl Popper và chủ nghĩa Platon. Nói chung rất phức tạp. Ngay cả những giáo sư hàng đầu thế giới cũng hay mắc lỗi khi tranh luận. Đơn cữ như tranh luận của Trương Duy Vi và Fukuyama đình đám chẳng hạn.
Hỉu chết liền :p
Bookmark 😃.
xminhfanta
ĐẠI BÀNG
11 năm
mới đọc được 1/2 thôi à 😁
quá dài - không biết anh " cuhiep " có bỏ thời gian đọc hết không nhỉ 😃
@[K-One]Gino A hiệp đã đọc trước khi bài này đăng.trên fb cuhiep có thì phải bạn ak

Sent from my LT15i using Tinhte.vn
Dài quá chưa kịp đọc hết. Nhưng lướt wa thì thấy chỗ này sai chính tả. Chạch chứ ko phải trạch 😁
học đh thuộc quốc gia năm 2 hay bỏ 20k đều có thể mua đc sách có thông tin hơn nhiều 😆 rất sơ đẳng nhưng vậy mới lòi ra các thánh trước nay 😃)
hai_X2
ĐẠI BÀNG
11 năm
đã copy lại 1 bản...quá hay
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
11 năm
em xin khai là em mới đọc có cái tiêu đề với 4 dòng rồi kéo xuống mỏi tay nên CM luôn 😆
cuhiep làm trùm về ứng dụng ngụy biện rồi 😆
Tất cả chỉ là ngụy biện..=]]
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
Dài quá lười không đọc.
Nhưng khuyến khích anh em tranh luận = lý lẽ + dẫn chứng. Hơn là cãi chửi nhau lộn bậy mỗi khi có topic nhạy cảm 😃.
trên tinh tế này đa số tranh luận được dăm 3 câu là chuyển qua ngụy biện hay gọi là cãi cùn cãi cố . đã thế còn to mồm nữa chứ. cái gì mình nói mà người khác dẫn chứng, chứng minh được là nó sai thì nên chấp nhận 😃
rất chất lượng ;)
tuanbode
TÍCH CỰC
11 năm
Hy vọng các cuộc tranh luận trên tinhte từ nay sẽ có văn hoá hơn!
Lui về ẩn dật đã. Bao giờ đạt 10 thành công lực mới tái xuất tinhte chém bão.
Sent from my LG-F160S
BLHT1111
TÍCH CỰC
11 năm
Nghe cái tít có hay nhưng mà dài wá không đủ kiên nhẫn để đọc
Cái này đọc hôm qua.kết mỗi câu chân lý luôn thuộc về kẻ mạnh.

Sent from my LT15i using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019