Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ván trượt có thể lơ lửng trên không

TDNC
3/6/2010 2:17Phản hồi: 27
Ván trượt có thể lơ lửng trên không

Nếu từng xem qua loạt phim khoa học giả tưởng Trở về tương lai (Back To The Future) hẳn bạn còn nhớ cảnh anh chàng diễn viên chính Marty McFly dùng một chiếc ván trượt để bay vút đi mà không hề chạm tới mặt đất. Và dường như tương lại được nhắc đến trong phim đó không còn xa nữa, một nghệ sĩ người Pháp có tên Nils Guadagnin đang phát triển một dự án xây dựng một tấm ván tương tự, có khả năng tự thăng bằng và lơ lửng trên không trung.

Có lẽ nhiều người sẽ đoán Nils ứng dụng nam châm để chiếc ván có thể lơ lửng trên không. Thật vậy, bên trong tấm ván của Nils là một hệ thống điện từ tính giúp chiếc ván có thể nổi bồng bềnh trong không khí, bên cạnh đó còn một thứ không thể thiếu đó là khả năng tự ổn định và cân bằng vị trí nhờ và hệ thống các tia laser giúp tấm ván không bị lật nhào. Tuy nhiên, nó vẫn chưa đủ "mạnh" để con người có thể đứng lên đó và lướt như bay như trong phim được.

Nguồn: DVICE
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

à - mình ko tìn là tấm ván tạo ra đủ tử trừong để nâng 1 con ngừoi - nhưng dù sao cũng là 1 cái good idea!
mabu_210
TÍCH CỰC
14 năm
một ngày ko xa thôi, con người sẽ đứng và lướt trên nó như trong phim....đúng là ko có j đỉnh hơn....
PingMD
CAO CẤP
14 năm
Trong tương lai gần thì mình ko tin dự án này thành công.
ko có gì là mới và thực tiễn cả ! cái này dùng nguyên lý của tàu điện cao tốc ! chỉ có tác dụng khi có cả 2 lực điện từ ngược chiều nhau . ra ngoài cái hộp có đựng nam châm là rơi ngay . tức là nếu muốn bay ở bên ngoài thì trái đất cần phải thay toàn bộ đường bằng nam châm hết ! cái này ko thực tiễn ! cho nên chỉ bay dc ở phạm vi nhỏ thôi !
Có gì đau,2 cuc nam châm thôi hồi nhỏ hay chơi
Cuộc cách mạng thường đến từ những điều nhỏ nhất. Chẳng nên khinh thường cái gì hết.
DmooN
TÍCH CỰC
14 năm
chính xác, mọi người thường hay áp đặt những hiểu biết chưa tới nơi của mình vào những ý tưởng kiểu này. :banghead:
hungtn197
TÍCH CỰC
14 năm
mình xem phim này thích nhất quả ván trượt 😃 hy vọng trog tươg lai nó sẽ trở nên rộng rãi 😁
phải chờ xem thế nào đã lúc đấy mà có cái này thì ô tô cũng bay được hết rồi còn gì nữa
mhung7182
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhưng để trên mặt đất nó có bay được không đó mới là điều quan trọng :d
steavankas
ĐẠI BÀNG
14 năm
chỉ khổ công cho các bác Bộ Giao Thông viết thêm luật (_ _")
thanz
TÍCH CỰC
14 năm
muốn đủ sức nâng con ng lên khó lắm, mà phải bảo đảm lực cân bằng, ko mạnh wá cũng ko dc yếu wá, rồi điều khiển quẹo trái phải, đi tới, ...
Xài cái này càng khiến con ng lười biến và phát phì thêm thôi 😃, nhưng có thiệt thì cũng đã
yuda
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này mà nghiên cứu thành công sẽ là bước nhảy vọt cho Giao Thông và Xây Dựng.
Xe ko cần bánh, trôi theo các đường bay nội đô, tàu vượt biển không chồm trên sóng nữa mà lướt trên sóng.
Xây nhà ko cần cẩu nữa sử dụng các thảm từ tính phản trọng trường đưa vật liệu lên cao
maria_hcm
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hay nhi neu trong tuong lai ko xa chac con chau minh di hoc bang van truoc nhi? 😁 ko kheo co ca xe bay nua~ thi hay
Nếu được áp dụng đại trà thì chắc sẽ có nhiều mẫu đẹp hơn...
vn2616601
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có gì đau,2 cuc nam châm thôi hồi nhỏ hay chơi
biết thì nói không biết thì thôi nha

Sặc giả sử có chở đc người đi chăng nữa thì cũng rất ít người có thể đi đc cái này vì ko có dây bao hiểm chẳng may đang bay cao rơi xuống là xong. Còn nó lơ lửng đc ở trong không trung thì đó là do nó dùng từ trường nam châm và cái này có ở tàu cao tốc rất lâu rồi khoảng nhưng năm 50.
có lẽ cần 1 viên "pin hạt nhân" cho em nó, nếu ko muốn vài trăm mét đã cuốc bộ !
và thêm 1 bộ Iron Man....chống bầm dập nữa !
người ko đứng lên được thì để làm cảnh à :giggle:
sirnvad
TÍCH CỰC
14 năm
Công nghệ của phương tây tiến nhanh thật. Chắc mãi mãi theo sau tụi nó mất.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019