Về lỗi của input method trong Manjaro (hoặc distro base Arch)

toantddh9x
2/4/2017 16:0Phản hồi: 31
Tình hình là em cũng tập tọe linux đc đôi ba năm r.
Cũng đã nghịch Arch trên máy ảo, máy thật thì chỉ cài các Distro base Arch trước là Antergos và Ampicity
giờ thì đang ưng ý nhất với Manjaro (KDE Plasma + Openbox) nhưng tất cả các distro base Arch em từng dùng đều k thể dùng các bộ gõ để gõ tiếng việt (ibus, fcitx, scim...) trong Libreoffice nhưng trong 1 số app khác lại dùng bt vd như Firefox em đang type đây.
Mong cao nhân giúp đỡ. Em xin cám ơn.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

andytx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hello,
Mình sài OS Manjaro 17.0 Linux xfce. vài sai ibus-unikey ok,
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@andytx M dùng trong Firefox vẫn tốt. chỉ trong Libreoffice gặp tình trạng thế.
N không nhận ibus hay bất cứ im nào khác.
Bạn thử dùng libreoffice xem có type được tiếng Việt k?
@andytx Cái này có thể do KDE, các DM khác tôi cài trên Virtualbox gõ bình thường
andytx
ĐẠI BÀNG
7 năm
đây nè phải libreoffice writer không?
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@andytx Bạn có config gì nhiều k. Hay chỉ cài r chạy thôi?
@toantddh9x Ibus không gõ được hoặc hay lỗi các ứng dụng Qt nhé!
andytx
ĐẠI BÀNG
7 năm
config sài vni & unicode
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@andytx K biết có phải do KDE k. Truớc m dùng OpenSUSE cũng thế nhưng chỉnh đc. Còn Manjaro thì fix các kiểu k đc. M sẽ reinstall xfce xem sao
andytx
ĐẠI BÀNG
7 năm
thử xem này nhe:
sudo pacman -S ibus-unikey
sudo reboot
$ ibus-setup
General>Next input method> Change from Super to Ctrl
Input method tab > add Vietnamese key
$ibus-daemon < to start
in V logo > change from telex vni
for start up
go to setting: session & startup
tab to Application Autostart
ADD button
Name: ibus-unikey
Description: Vietnamese key
Command: ibus-daemon
jSilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Làm theo wiki k đc. Thử reinstall bn lần cũng k đc. Cài vào máy ảo cũbg k đc. Đã làm lại theo bác
Là cài lại manjaro xfce thì dùng bt. Sau đó lại cài kde plasma desktop thì vẫn dùng đc. Nhưng dùng full KDE tgì k. Chắc n xung đột vs 1 package nào đó.
Hiện tại m đang cài thêm 1 số package vào nhưng chưa thấy gì
Nếu cài KDE full r cài thêm DE khác thì dù dùng DE nào vẫn bị
jSilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@toantddh9x là đã add vào .xprofile/.xinitrc chưa? Nếu dùng fcitx thì có cài các gói phụ thuộc khi gặp app qt gì chưa?

/ Mình cài và gõ ngon trên mọi mặt trận, đã dùng trên cả kde, xfce, cinnamon và giờ đang là wm.

Tốt nhất là show cái chỗ mà bạn kêu "không được" ra đây thì mới có hướng giúp, nói ko thế này mình chịu
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jSilver Nói rõ hơn 1 chút nhé. Khi m cài Antergos và Manjaro với bản KDE tuỳ chọn sẵn từ lúc cài đặt thì đều bị tình trạng trên. 1 bản nữa là Apicity gì đó base Arch cũng thế. M đã thử rất nhiều cách tìm trên gg cả tiếng a và tiếng việt. Và n cũng chỉ lỗi trên 1 số app vd như Libreoffice.. Not all.
Cách tuỳ chỉnh như bạn ở 1 số file hay tuỳ chỉnh im trong qt4 cũng k cải thiện.
Tuy nhiên làm theo hướng dẫn của bác ở trên m thử reinstall với lựa chọn DE khác rồi sau đó Install thêm KDE thì k sao. Sau đó m cài thêm 1 số package của KDE hay dùng thì chưa thẫy lỗi nên m vẫn k biết n lỗi ở đâu.
M là người dùng cơ bản chỉ dùng linux để tìm hiểu và vì thích nên nếu bác có ý định truy vấn thì m cũng khó trả lời.
Nếu bác nghi vấn có thể thử r cofirm lại mình cách sửa. M mày mò chưa ra
andytx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình link Manjaro với bản KDE của bạn sài không được, Mình sẽ download về thử sem sao
jSilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
À ko, vì nói thật là bạn chỉ rõ cái lỗi đó "ở đâu" thì người khác dễ hình dung và giúp bạn hơn thôi. Mình xem qua wiki thì
Bạn đã làm theo chưa?
Còn mình đã từng dùng qua KDE trên Arch thì gõ ngon, ko gặp lỗi gì trừ vụ gạch chân và hiện pass

À quên, như bạn nói thì bạn dùng base arch nên mình ko biết, còn mình dùng arch gốc chỉ cài 2 gói kde-meta-kdebase và plasma-beta. Mọi thứ bình thường kể cả khi mình gỡ KDE ra khỏi máy.

/ còn một giải pháp khác là đổi trình office, mình đang xài wps office và thấy khá tương thích với bọn bên win. Ít lỗi file và giao diện gần giống tụi 2013. Mỗi tội của tàu khưa 😆)))))
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trên trang chủ Manjaro nhé bạn. Bản 17. KDE 64bit Direct download
Huớng dẫn trên Arch wiki m làm r. K phải ứng dụng nào cũng bị bạn ạ. Wps m cũng ngại tàu nên k dùng :-D:-D
jSilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@toantddh9x Mình cũng làm theo wiki và gõ được trên mọi app cài trong máy...

Hàng ngon thì xài thôi, ko nhất thiết phải kì thị nó. Cứ thử Wps đi, biết đâu lại thấy thích đấy =))))

/ Nếu vẫn ko được, thì giải pháp là chuyển bộ gõ. Ngoài ibus-unikey còn fcitx-unikey và ibus-bogo...
pnhvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình thì dùng manjaro 17 mate, ibus unikey trong libreoffice gõ tiêng việt được mà trong wps office thì không gõ được. cuối cùng thì phải sử dụng libre office mặc dù wps office nhẹ nhàng hơn
Mình đang gõ tiếng việt trên Manjaro 17 KDE đây, gõ được cả trên libreoffice.
Bạn làm theo hướng dẫn này nhé.

sudo pacman -S ibus-qt --noconfirm
sudo nano /etc/profile
Thêm đoạn này vào cuối tập tin:
export XMODIFIERS="@im=ibus"
export GTK_IM_MODULE="ibus"
export QT4_IM_MODULE="ibus"
export QT_IM_MODULE="ibus"
Lưu lại
Trong Autostart -> Add program.. : Nhập ibus restart hoặc ibus-daemon -d -> OK
Logout và Login vào và đã có thể sử dụng.

Chúc bạn thành công.

Nguồn: https://www.narga.org/2012/06/khac-phuc-loi-khong-go-duoc-tieng-viet-bang-ibus-unikey-voi-cac-ung-dung-qt-kde-tren-arch-linux/
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác có ý kiến gì về tình trạng của bác này không. hnay m mới mày mò cái thủw WPS và bị y sì @@

jSilver
ĐẠI BÀNG
7 năm
@toantddh9x trước dùng với ibus bình thường, còn giờ mình dùng fcitx thì hiện popup hơi khó chịu chút thôi :gach:
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko hợp thì bộ gõ fcitx unikey mà dùng thử xem có hợp ko . mà fcitx unikey thì lâu lâu gõ sẽ tự động chuyển sang bộ gõ tiếng anh mặc định . khi gõ thì nên bật macro lên
tại cái wps nó vậy đó bên ibus ubuntu nó cũng hiện
Cách 1:
Thêm mấy dòng này vào ~/.bashrc:
export GTK_IM_MODULE=ibus
export XMODIFIERS=@im=ibus
export QT_IM_MODULE=ibus
Làm theo cách này phải start LibreOffice trong terminal:
e.g. $ lowriter
Cách 2:
Cũng mấy dòng trên nhưng thêm vào ~/.xprofile
Làm theo cách này khỏi phải xài đến terminal, cứ mở chương trình bình thường.
SAU KHI LÀM XONG NHỚ RELOGIN LẠI.
wonbinbk
TÍCH CỰC
6 năm
Mình cũng vừa cài Manjaro KDE để xài thử.
Cài ibus thì cũng không gõ được trong Libre Office.
Search ra thì ra Libre Office trên KDE dùng giao diện Qt nên phải dùng ibus-qt
Bạn search gói đó cài thêm là xài được.
Nhưng làm cách nào để nó tự chạy mỗi khi boot máy thì mình chưa làm được dù đã thêm các dòng trên vô bashrc. Cũng không quan trọng mấy vì gần như không bao giờ tắt máy.

Code:
sudo pacman -S ibus-qt
qtconfig-qt4
Sau đó trong cửa sổ config qt4 Interface > Default Input Method, chọn ibus thay cho xim.
@wonbinbk Cái này chưa thử, về test cái

P/s: Không thích KDE, đẹp thì có đẹp nhưng khá nặng.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Darklord.Py kde nó lâu lâu giựt ẩu lắm dùng xfce là ổn nhất
wonbinbk
TÍCH CỰC
6 năm
@Darklord.Py À tại bên trên có bạn cũng dùng KDE và không gõ được tiếng Việt trong LibreOffice.
Còn ai thích gì xài đó thôi. Mình cũng mới xài thử KDE xem sao. Trước đây xài thì không thích nhưng sau gần 7 năm thì nó đã đẹp và nhẹ hơn trước.
Nếu office các bạn nên ngâm cứu OnlyOffice (Có đồng bộ cloud), cái này chức năng khá đầy đủ và nhẹ
wonbinbk
TÍCH CỰC
6 năm
@Darklord.Py Cái này free chứ không open source. Éo chơi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019