Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao bạn nên dùng kính chiếu hậu trên xe máy

Duy Luân
30/6/2019 11:42Phản hồi: 346
346 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng kính chiếu hậu xe máy từ khi học lái oto. Khi đã quen nhìn kính thì đi xe máy không có gương chiếu hậu rất thiếu tự tin. Mà phải là kính zin theo xe. Trước kia mua xe máy việc đầu tiên là tháo gương và lắp một cái gương nhỏ đối phó với công an.
dxinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kính chiếu hậu để chếch lên, đặc biệt là mấy chị đi xe lead, gặp lúc nào trời nắng to xe sau nhìn chói mắt rất khÓ chịu.
99v9.9999
TÍCH CỰC
5 năm
Luôn có 2 gương chiếu hậu, cơ mà gương của ab cùi quá
Dùng gương hậu rất tiện
Đỡ phải quay đầu
Dễ quan sát
Gặp PIKACHU rất tự tin
ở ngoài Hà Nội thì "ở đây chúng tôi k làm thế, và công an cũng k làm thế" mà các bác có thấy để xe trong hầm mà lúc dắt xe ra bên cạnh có xe để 2 cái xẻng (gương) dài ngoẵng làm mình dắt xe ra rất khó khăn k? =)) 😁
@RF Hiến Nguyễn Không ai thấy vậy cả!
rongict
CAO CẤP
5 năm
Mình học ai đó cứ viết bài là phải kèm ảnh. Nhà mình dream nhưng gương phải là winner xịn xìn xin nhé.
Chả hiểu tại sao mấy bác đi ko gương được:
- Biết sẽ bị tóm, nhưng vẫn thách thức
- 99% ko thấy vướng, mình các bạn kêu vướng
- Giúp quan sát phía sau tốt, riêng các bạn muốn ngoảnh cổ lại hoặc mở con thiên nhãn sau gáy.
- 100% xe xuất xưởng đều có gương, đây là chuẩn chung, thế mà các bác lại bảo ko gương nó đẹp hơn (và lý luận đưa ra là vì cảm quan mỗi người). Mấy con Ducati, Kawa, Harley nó có gương, vẫn siêu đẹp.
Chốt lại quan điểm cá nhân: vẫn chưa hiểu các bạn đi xe không giương để thể hiện điều gì?
A. Tiện
B. Oai
C. Gọn
D. Dở
@nguyenvanduy7493k45pda Những người gỡ gương ra hay 2 gương chụm vào trong chắc nghĩ mình thông minh ưu việt hơn các nhà sáng chế thông minh hơn nhân loại 😁
@Pinochio Pinochio Thế nên khi ra đường và nhìn họ, mình vẫn không khỏi thắc mắc đấy.
heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
Mình gắn 1 gương cầu nhỏ bên trái thôi. Thói quen của mình là hơi nghiêng đầu về sau mỗi khi qua đường vì mình ước tính khoảng cách và tốc độ của xe sau ko được tốt lắm. 1 điểm nữa khi đi vào giờ tắc đường gương là thứ rất hay va vào xe khác. Trong bãi xe, những xe lắp gương bên cạnh nhau rất khó lấy ra (kiểu gì gương cũng bị cụp què).
@heobubi Rất nguy hiểm, ít nhất bạn cần 1 gương để quan sát phía sau: xe điên, bus vượt ẩu, người đi sau bật passing muốn vượt, thậm chí quan sát 1 số đối tượng khả nghi bám theo xe để cướp giật khi đi đoạn đường vắng nữa.
heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
@_MyLoveIsWinter_ Mình có gắn 1 gương cầu nhỏ bên trái mà. Mình viết ngay đầu tiên ý
@heobubi Tầm quan sát của bạn ra sao? Khi mà để quan sát nhanh thì gương cần dài chỉ cần liếc xuống cỡ nửa giây là biết điều gì đang diễn ra phía sau. Mình đã từng mượn xe có gương nhỏ thì mình hiểu vấn đề, nhiều khi cúi xuống ngó mà chả thấy gì phía sau hết nữa là quan sát nhanh.
heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
@_MyLoveIsWinter_ Bình thường mà bạn. Ưu điểm bao quát phía sau rộng hơn (kể cả xe đang đi gần như song song với xe mình) nhưng nhược điểm do chân gương không vươn quá dài nên những xe đi sau góc 5 độ đến đuôi xe bị khuất tầm nhìn do tay người điều kiển che (đối với người cầm tay lái sát vào khu vực điều kiển công tắc như mình), còn nếu cần lùi ra 1 chút thì có thể quan sát cả thân sau của xe.
Mình điều chỉnh gương cho phù hợp nên không phải cúi. Vì gương lồi này có thể điều chỉnh nhiều hướng.
Flirtflock
TÍCH CỰC
5 năm
Chạy oto quen rồi ,lên xe máy không có kính chiếu hậu rất khó chịu .
Bao Khangs
TÍCH CỰC
5 năm
Có KCH để dễ dàng quan sát khi chạy. An toàn và tự tin. Nhưng mấy bạn trẻ thì thích gọn nhẹ năng động nên gỡ ra. Đó là điều không nên.
linhnikon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kính chiếu hậu là thứ quan trọng hàng đầu khi lái xe. Mình có thói quen nhìn kính từ ngày còn dùng xe máy, giờ đi oto thấy mấy bà cụp kính, ngó cổ ra ngoài nhìn như kiểu cẩu đầu đao chờ lệnh.
@linhnikon Kính chiếu hậu to rõ xi nhan sáng rõ là 2 điều rất cần thiết
Tungacerc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để kính zin nhiều lúc gửi xe lấy xe bãi đông rất là vướng chưa kể chen chúc ở đường đông xe nữa. Mua kính bé hơn chân ngắn hơn vẫn nhìn dc ở sau là ok
boykisslove
ĐẠI BÀNG
5 năm
ra ngoài Bắc chả mấy khi thấy ai gắn mấy quả kính chiếu hậu này, nhất là các thanh niên hay người chạy xe tay ga =)))
14025025
TÍCH CỰC
5 năm
@boykisslove mình thanh niên và chạy xe tay ga ở ngoài bắc đây, vẫn lắp đầy đủ 2 kính zin của xe này. nó ko liên quan đến tay ga hay thanh niên hay vùng miền, nó liên quan tới ý thức về an toàn của bản thân mỗi người, ý thức kém thì không dùng thôi. cái lý do dùng gương vướng thấy nó thất học vãi chưởng :-s
kdg
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ghét cái đi đêm bị mấy ông bật đèn pha đằng sau rọi vào mặt T_T
thedv9119
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xưa ít dùng kính toàn quay đầu nhìn, từ khi học lái xe ô tô xong rồi qua đi xe máy mới thấy cái kính chiếu hậu quan trọng thế nào 😁
minh2908
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thedv9119 Bác nhìn cái j vậy ?
heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
@minh2908 Xe bác ý thấp. Gương để nhìn chị e đi xe máy mặc zip.
Vui chút thôi
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngoài kính chiếu hậu cũng nên học cách dùng đúng đèn xi nhan khi rẽ/quẹo !!
holokids
TÍCH CỰC
5 năm
Gắn kính cho chó vàng khỏi cắn...
Lạy chúa cái tiêu đề: "Kính chiếu hậu" ạ :eek:
@Duy Luân là gương chiếu hậu ông ơi, gương bằng vật liệu kính + tráng phủ lớp phản xạ phần lớn ánh sáng nhé
@Quang Hưng Phạm tuỳ vùng bác ơi , trong Nam ngta gọi là " kiếng chiếu hậu " ,nhưng do viết bài nên dùng " kính " thôi. Chả ai gọi là gương cả 😁
@Quang Hưng Phạm 😁
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cmt Dạo sẽ có người iu ngày trc mới lên SG đi học, đứa bạn mượn "cái kiếng", lúc đó cứ nghĩ là cái "kính đeo". Sau đó mới biết là cái gương ^^
@Cmt Dạo sẽ có người iu kiếng hay kính cũng là 1 thôi, tôi biết là trong Nam có thể gọi lẫn như thế, nhưng viết cho đại chúng dùng thì dùng từ đại chúng đi. Gọi là cái kiếng, cái kính thì dịch sang t.Anh là glasses hay mirror?
@Quang Hưng Phạm chắc bác hơi khó tính chứ như mình k để ý lắm 😁
bxv5238
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe mình vẫn còn đủ 2 kính, và cũng không hề có ý định tháo ra. Có chăng là thay cặp kính khác cho đẹp hơn thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019