Vì sao bạn nên học SQL, kể cả khi bạn làm marketing, finance, operations…

Duy Luân
11/10/2019 5:11Phản hồi: 657
657 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tân Võ 99
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em đang làm 1 bài tập nhỏ này, anh nào có thể cho em nhận xét thử cái diagram em đúng chưa ạ. Em cảm ơn nhiều
@Duy Luân đó giờ mình không comment, toàn coi chùa. Hnay phải đăng ký login comment một chút.

Mình cảm giác bài viết này hơi bị "xàm". Có gì thì đừng để bụng nhé.

Lý do:
  1. Hiện tại các hệ thống hiện giờ đa phần là micro service. Mỗi 1 service sẽ có 1 databse riêng, khi mà cần xuất thông báo thì phải query rất nhiều service để ra được 1 bản báo cáo hoàn chỉnh. Mà nhiều khi bây giờ sẽ ko còn đánh khóa record dữ liệu.
    • VD: service user có đăng ký và đăng nhập có userId. Service cart shopping, sẽ có chứa userId. Khi muốn update cart sẽ call service check auth bên service user. Người ko phải dân backend còn lúng cúng đừng nói là dân học kinh tế hay ngành khác
  2. Ngay cả khi record rất lớn, những câu query phức tạp sẽ rất chậm, muốn làm 1 report hoàn chỉnh gần như phải thêm rất nhiều yếu tố khác, như indexing dữ liệu (elastic search ...)
  3. Thường dự án nào cũng sẽ có back office, và trong đó là những project về report đã được làm sẵn, hỗ trợ những team khác tự xử lý về mặt database rồi. Khi nào thiếu trong back office, sẽ làm thêm nhưng thường những dữ liệu đó đã indexing, chỉ có update giao diện của back office thôi
  4. Còn nhiều thức khác nữa.
Mình đánh giá cao là bạn muốn góp ý để cty tiết kiệm resource nhân lực. Nhưng đôi khi tiết kiệm quá thì thành keo kiệt. Mỗi 1 ng` có 1 kiến thức và kỹ năng, kinh nghiệm nhất định dựa trên những gì được học, và thực tế làm được.
Có nhiều engineer bên iOS, android, hay đơn thuần chỉ là html-css. Với họ nhiều khi viết những câu query nhiều điều kiện còn ngốc mỏ. Cũng ko trách, ngay cả client side còn có những cách storage dữ liệu dạng Key-Value vì tính chất ít phức tạp so với backend.
@CrazyDragon88 Không ai chọc vào DB production hay các NoSQL mà lấy ra cả. Mọi thứ đã được chuẩn bị sẵn, index cũng không phải lá vấn đề

Business sẽ query từ data mart ra bạn ơi 😁

Chắc bạn chưa thấy được mô hình cty kiểu đó, caia này phổ biến lắm, Ở VN cũng nhiều

Và bảo học NoSQL thì chắc chết. Học query từ từng microservice cũng không phải là cách làm.
@CrazyDragon88 Share thêm là cách này không tiết kiệm cost được nhiều, nhưng nó làm cho việc chạy nhanh hone. Cái đó mới lf quan trọng
NinjaVN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CrazyDragon88 Report làm sẵn sẽ highlight cho ta thấy đc phần nào đang có vấn đề, còn việc đào sâu tìm hiểu vấn đề đó là gì sẽ cần rất nhiều công sức để tìm hiểu về dữ liệu raw. Việc đấy nếu phân người như bạn thì oke thôi, nhiều cty đang làm, trên excel. Và người report sẽ là người xin dữ liệu. Đương nhiên ko phải xin 1,2 lần, mà hàng chục lần để ra đc một vấn đề để giải quyết. Mất nhiều thời gian, trừ khi người report đc tự mày mò mớ dữ liệu raw ấy mà chả phải xin. Đương nhiên bộ phận report ấy đã có đủ quyền hạn để access vào mọi dữ liệu của cty. Họ ko đc edit dữ liệu, vì đó là việc của bên input, chứ ko phải bên output (Database có đủ phân quyền cho việc này).
sun0612
ĐẠI BÀNG
4 năm
@CrazyDragon88 Mình thì thấy micro-service không phải là 1 điểm gây hạn chế cho cách dùng như này. Tại sao lại không xây dựng 1 micro-service chuyên đảm nhận việc nhận data, tổng hợp lại thành 1 hoặc nhiều cục dữ liệu sao cho đội report họ có thể query dễ nhất, nhanh nhất, mà lại không làm ảnh hưởng tới các db chính. Bạn xây cho họ cái nền, bạn đổ xi măng và cát cho họ, họ tự dựng tiếp báo cáo của họ thôi :v Kỹ thuật sẽ rất nhàn khi người dùng sẵn sàng làm việc bận rộn mà đíu cần hỏi tới mình
redosolo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thanks Duy Luân
oldfriend
TÍCH CỰC
5 năm
Cơ bản chỉ cần mấy câu select để lấy số liệu mình cần. Khỏi phải suốt ngày đi nhờ IT xuất số liệu giúp (trong trường hợp được cấp quyền truy cập vào database)
Sao mình kg đăng nhập được vậy bác Duy Luận?
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
5 năm
Một cách đơn giản hơn nữa và không cần tốn nhiều thời gian học lập trình đó là sử dụng các phần mềm như Tableau 😁
@anhhuynhtori Tableau cũng không giải quyết được :D các câu hỏi và đinh nghĩa phức tạp đâu phải kéo thả là có.

Mình đi triển khải tableau hoài, quen rồi huhu
anhhuynhtori
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Bác là trình độ thượng thừa rồi :v đúng là công cụ dựng sẵn không thể giải quyết 100% nhu cầu như lập trình nhưng so với những người làm business thì tableau cũng đã ngon hơn nhiều so với excel rồi. 😔
@anhhuynhtori Excel vẫn có giá trị của nó mà 😁

Với cả Tableau sẽ bắt đầu khó, và giá cao quá
Ông L này là mod có số lượng bài viết chất lượng nhiều hơn cả trong các mod, ad tinh tế
zoozoo88
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân deploy https://metabase.com bằng docker hosted trên Digital Ocean à 😃
@zoozoo88 Đúng rồi bạn
Không đăng nhập vào được admin
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
tinhte đang phổ cập dần sql rồi lên nosql, big data, ai, ml, dl, cm4.0, quá dữ. đội ngủ trẻ tài năng nhiệt huyết đang chuẩn bị nghênh chiến với toàn vũ trụ đây rồi. chúc mừng tinhte, chúc mừng vn.
mod thông thái
chinhlevn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Duy Luân có tâm quá
wwww
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vạn sự khởi đầu nan 😆
@wwww Mịa 😔 lại bị nữa à huhu, khổ thân tôi
Cũng đang quan tâm
Danh.NT
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thanks Luân!
hainoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang làm kế toán và chắc phải nghiên cứu xem
Mod @Duy Luân ơi, em xin góp ý ngoài lề bài viết tí ạ, liệu mod có thể chỉnh sửa app tinhte có thêm chức năng lưu bài viết mà người dùng cần quan tâm ở chỗ em khoanh tròn được không ạ? Đôi khi em muốn lưu lại những bài viết mình quan tâm để thỉnh thỏang cần đọc lại mà ko phải chia sẻ lên trang khác. Giống như FB có chức năng lưu đó, rất thuận tiện cho người dùng khi họ thấy bài viết hay kịp lưu đánh dấu lại để tối về nhà đọc lại mà không lo tìm lại vất vả. Mong mod đọc được cmt này của em ạ ^^
@truong_evil Bản 8.3 đang dev nha 😆 sắp xong
@Duy Luân Lúc nào update xong mod thông báo trên trang chủ nha <3
@truong_evil Sure hehe
hoangesc
TÍCH CỰC
5 năm
Máy tính của mình lởm nên chạy vba chậm hơn rùa với dữ liệu trên 100k dòng. Lúc đó lại phải lồng SQL vào để lấy dữ liệu nhanh hơn
các đội business họ thường yêu cầu những trích xuất data rất phức tạp. nên chuyện để họ tự xử dường như một chuyện bất khả thi
@Nhựt Lưu không nhé, data thì cơ bản thôi 😃 nhưng câu hỏi mới là phức tạp
NinjaVN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nhựt Lưu ngược lại đấy bạn, họ cần dữ liệu rất phức tạp và nhiều, tại sao ko cho họ từ lấy tự xử từ mớ raw data, chẳng phải tiết kiệm time cho cả 2 à haha
@NinjaVN lúc nào export ra cũng phải tính toán sẵn, còn chưa kể phải fomart đẹp đẽ nữa.
chjcken12
TÍCH CỰC
5 năm
thực ra mấy bạn business ko cần học sql gì cho phức tạp đâu, giờ db sql có tích hợp AI đọc suy nghĩ của người dùng rồi, mấy bạn chỉ cần thuộc 1 câu lệnh này là hệ thống tự trả kết quả theo ý muốn nha
"DELETE * FROM [TABLE_NAME]" :p:p:p

P.s: just kidding, đừng làm theo nhé 😁 :D
@chjcken12 Có tool AI để làm chuyện như bạn nói nhe :D

Còn DELETE thì không có tool 😆))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019