Vì sao bạn nên học SQL, kể cả khi bạn làm marketing, finance, operations…

Duy Luân
11/10/2019 5:11Phản hồi: 657
657 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bandbu
TÍCH CỰC
5 năm
Mọi thứ đều rất dễ cho đến khi bạn bắt đầu đụng phải các yêu cầu lấy dữ liệu ở thực tế =)))))))), bắt đầu dùng bảng tạm, update, insert từa lưa mới lấy được dữ liệu =))))))))))))
an148635
ĐẠI BÀNG
5 năm
hay đó
Vì... ko biết dễ bị qua mặt nên cần phải biết :p Khi biết rồi thì qua mặt những thằng chưa biết sql 😁
99v9.9999
TÍCH CỰC
5 năm
Ngay cả với những người mới vào ngành?
Tit@n
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn mod @duy luan , bài viết rất hữu ích, mang lại thông tin quý báu về việc cần phải học SQL.
Chắc mod giỏi tiếng Anh, thỉnh thoảng lại thấy chèn English vào; dự là sẽ có bài viết “vì sao bạn phải dùng English cho Thread của mình...”
Thân,
Tit@n
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tit@n từ khóa của chuyên ngành thôi mà mai phen. Dùng từ đó sẽ gọn và dễ hiểu và dễ tìm kiếm trên trang tìm kiếm của google thôi.
Ngành nào cũng có từ khoá.
minhthanh.cr
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn @Duy Luân rất nhiều, đọc bài của bạn bên Medium hôm qua nhưng không login vào được, bên tinh tế thì user log vào được rồi. Mong bạn sẽ có những bài chia sẻ nhiều hơn về những tip, mẹo hay để ứng dụng db cho dân văn phòng ứng dụng thực tiễn.
Học mọi thứ. Càng nhiều càng tốt. Không ít thì nhiều nó sẽ giúp ích cho mình
wall[e]
ĐẠI BÀNG
5 năm
Link truy cập: http://hocdata.cungduoc.com

Username là hocdata@tinhte.vn, pass là JqNYq4thGDuk5z

Hoặc

Username là hocdata1@tinhte.vn, pass là hTp_6x8SUAYlVP

Email address : Too many attempts! You must wait 146062 seconds before trying again.

Quá tải rồi Mod ơi
@wall[e] Thử lại cái này xem được không bạn
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lúc đi học mình thích nhất môn SQL luôn, đi thi được hẳn 9 điểm. Thật sự học xong sẽ có một tầm nhìn tốt hơn về các hệ thống và quản lý dữ liệu!
Bên mình không chỉ team business đâu mà team marketing, team product mình cũng quán triệt tinh thần là không dùng tốt excel hay sql thì hỏng. không có ngay từ đầu thì phải chịu khó học. Cũng cho mấy bạn nghỉ vì không chịu học hỏi thêm về sql (thậm chí excel) đơn giản vì stảt up lấy đâu ra tiền thuê riêng ông data cho từng team.
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mấy bác dev IT giờ có các công cụ ORM thì khỏe, nhưng hiểu bản chất nó, sinh ra câu SQL như thế nào thì ngon. Sau này làm tối ưu tốt :p
nkh24288
ĐẠI BÀNG
5 năm
thời đại 4.0 - thời đại của data mà
Bài viết không ưng lắm.
Truy vấn nó có hàng tá câu lệnh, mỗi câu lệnh lại lấy ở nhiều bảng.

Chỉ cần 1 thằng dùng câu lệnh "có vấn đề" là toàn bộ hệ thống chết ngắc.
Chả chỗ nào cho nhân viên không thẩm quyền truy vấn trực tiếp cả (trừ người làm chuyên back-end server).

Người dùng chỉ được truy vấn dữ liệu qua API do bên back-end thiết kế mà thôi.

Cái quan trọng là toàn vẹn dữ liệu cho các bên.
Bên a cứ select, bên b cứ xóa là hỏng.

Các phòng ban khác của công ty đừng bao giờ sờ vào SQL. Mất dữ liệu thì lôi ai ra ứng cứu? Lôi đám back-end ra à?
@Hà Duy Phương Vì business user của bạn không có nhu cầu nhiều và nhanh, chứ các cty mình từng làm qua thì họ cần lắm. api của bạn không đủ đáp ứng nổi về nhu cầu explore data.
sun0612
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Góp ý, thật ra nếu 1 câu select kiểu thiếu suy nghĩ tính toán hoàn toàn có thể đánh sập cả cái database server
@sun0612 thì sao nhỉ, mình chưa hiểu lắm? Business đã được train skill mới vô được mà, đâu phải ai cũng vô được đâu
sun0612
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Bác nói đúng 1 phần thôi, thực tế kĩ thuật cũng rất nhiều người mong muốn người dùng tự xài query hộ để nhàn thân. Vấn đề ở chỗ không phải ai cũng được train skill kỹ, kết quả của quá trình train cũng khác nhau. Một thiết kế Database yếu đi kèm với 1 người dùng không để ý hoàn toàn có thể đẩy CPU usage của con Database Server lên ngút trời, oẳng là lẽ tự nhiên.

Việc đưa sql cho người dùng tự đi tìm kiếm dữ liệu cần thiết, cái đó mình hoàn toàn ủng hộ 2 tay, nhưng cái đó rất cần 1 thiết kế hệ thống đủ tốt, và cũng đòi hỏi người dùng ở trình độ tương đối bài bản. Bản thân mình cũng cho người dùng truy cập vào DB để tự đi mà làm, mình nhàn vl. Nhưng họ chỉ được tiếp cận DB mình chuẩn bị riêng cho họ, dựa theo nhu cầu cơ bản của họ, đưa ra lời khuyên nên xài như nào và tránh xài như nào
adsene
TÍCH CỰC
5 năm
Nhớ như y môn này , học lại 2 lần ms qua . CSDL ngành tin kế toán
GiangSCE
TÍCH CỰC
5 năm
Giờ các ngành có xu hướng cover nhau nhiều, học nhiều biết nhiều, chủ động hơn
No.1.new
ĐẠI BÀNG
5 năm
OMG !!!!!!!!!!!!!!!!
@rickynvd Thử cái này xeM sao
mykenty
ĐẠI BÀNG
5 năm
học C++ luôn càng tốt chém mấy thằng dev delay task cho nó sợ 😁
@mykenty Hơi quá 😆
mykenty
ĐẠI BÀNG
5 năm
sẽ có ngày cúm khỉ như phim Hành Tinh Khỉ 😔
Hay phết, để mình đọc, trc đây lấy data đều dựa vào cái SAP có sẵn chứ chưa có đám này, để mình nghiên cứu vụ này, nạp vào người dần đi cho đỡ sợ
minhtran1197
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wink Chỗ bạn nói "SAP là 1 cái portal (cổng trích xuất) thông tin của Doanh nghiệp, từ đó lấy ra các data theo các query để đội kinh doanh phân tích", như bạn nói thì excel cũng làm được (ở quy mô bé hơn). Hay SQL bạn Luân đề cập mình nghĩ cũng làm được điều tượng tự.
@minhtran1197 Đúng rồi đó bạn. Mình k fai IT nên bên IT đưa mình quyền dùng thôi. Chứ excel là hình dạng thể hiện của data.
Sql & sap là cách sắp xếp data - giống như khi ta filter hoặc làm hàm trên excel.
Quy mô lớn hay nhỏ thì cuối cùng xuất ra báo cáo vẫn là excel hết thôi.

Vd báo cáo top 10 tăng trưởng, top 10 chậm tăng trưởng thực ra chỉ là excel với hàm large hoặc dùng filter sắp xế largest to smallest và lấy ra danh sách 10 món.

Vấn đề của excel là kết hợp các hàm với nhau như rất nhiều if và and và or và vlookup sẽ gây loạn cho suy luận. Trong khi sql như ví dụ của Luân thì rất đơn giản & mạch lạc.

Ví dụ tìm nhóm khách hàng tuổi từ 18-25 có thu nhập từ 100-200 triệu sống tại HN & HCM. Làm cái hàm đó trên excel khá dài. Mặc dù đó mới là 1 hệ điều kiện đơn giản nhất.

Ma trận nhục nhã mà bọn hay làm là nhiều điều kiện hơn.
Vd: kiểm soát chi nhánh & lãi suất
Nếu kh có doanh thu < 500 và Tổng lợi ích từ < 100tr/ tháng thì ls min 1 tháng là 3 tháng là A, min 6m là B, nếu kh có dtt >= 500 tỷ & tổng lợi ích 100<toi<200 thì ls min .... Tại thời điểm tháng 1 2019 theo bảng ls 1/2019 thì... tại bảng ls 3/2019 thì... Vì Kh họ gn tại ngày def...
Cứ thế, 1 cái ô kết quả check ntn thì làm excel quá cực & quá dài, sai hết. xong hoá ra filter check tay còn nhanh hơn công thức. Mặc dù khoa học fai làm công thức.
hy vọng sql sẽ giúp dc vụ này.
minhtran1197
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wink Cám ơn bạn đã bỏ thời gian đưa ví dụ chi tiết 😁 Cái vd chi nhánh & lãi suất của bạn lắm điều kiện thật.
@wink SAP chắc cũng có đồ chơi để business tự kéo số, SAP BI 😁 nghe bảo xịn lắm
Bài viết rất hữu ích, đưa ra một hướng tiếp cận mới đến dữ liệu. Sql cũng mới chỉ là bước đầu để lấy data ra, business còn phải học thêm cách để sử dụng data mang lại giá trị.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019