Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao bạn nên học SQL, kể cả khi bạn làm marketing, finance, operations…

Duy Luân
11/10/2019 5:11Phản hồi: 657
657 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ducdat2411
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đứng ở vị trí DBA ở một số cty hàng đầu VN, mình thấy việc để enduser chọc vào db để query là rất nguy hiểm, các công ty mình làm qua không làm như vậy, một câu lệnh không tối ưu có thể ảnh hưởng đến cả hệ thống, gây chậm các báo cáo quan trọng.
Dẫu sao các bạn biết về SQL thì vẫn hơn là không biết.
quanghpt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ducdat2411 Nếu là cty nhà bạn thì bạni có thể chọc vào database. Nếu cty của bạn có IT thì chả thằng nào nó cho bạn chọc vào ngày cả người có vị trí cao nhất, nhưng khong phải là IT application.
lastcode
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quanghpt Viết đầy đủ chữ và chính tả đi bác ơi. ^_^ Viết gì đọc không có hứng
Cám ơn mod Duy Luân dễ thương!
sambidao88
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có bác nào ở đây học qua Datacamp chưa ạ, em thấy cái này ý kiến khen chê cũng nhiều, em đang muốn bổ sung kiến thức về phân tích dữ liệu. Thấy họ có cả Career Track (đi từ Python - SQL - Analytics luôn), có vẻ rất bài bản.
Bác nào dùng rồi cho em một vài lời khuyên, để em xuống tiền theo học nó luôn ạ.
Xin cám ơn, các bác!
k_o_k8121991
ĐẠI BÀNG
4 năm
MÌnh đang học tài chính. Cho mình hỏi một trường hợp cụ thể để giải quyết công việc trong ngành tài chính? Mình có thấy về phân tích dữ liệu, nếu là dân kinh tế, muốn bắt đầu học để có thể áp dụng công việc thì bắt đầu từ đâu? Mình tham khảo thấy lan man quá. Nào là SQL, Python, còn những thuật toán, ý tưởng thì nên học như thế nào?
Mọi người giúp mình cái này với. Cảm ơn.
BinhPaul1984
ĐẠI BÀNG
4 năm
@k_o_k8121991 Khi bạn gặp dữ liệu lớn (khoảng trên 100k dòng trong excel) và bạn phải làm đi làm lại công việc đó hàng ngày, bạn nên sử dụng các công cụ quản lý data để có thể quản lý tốt hơn dữ liệu đó.
Ban đầu bạn có thể học MS Access. Đây là công cụ phổ biến để quản lý và xử lý data. với Access bạn có thể tổ chức dữ liệu, sau đó thêm mới, cập nhật, thống kê các dữ liệu đó,..... Sau khi đã setup hệ thống từ lúc nhập dữ liệu cho lúc ra đến report, thì bạn sẽ thấy công việc suôn sẻ hơn nhiều.

Nói chung là trong tài chính thì bạn có thể tăng dần cấp độ quản lý data như sau: EXCEL-->ACCESS-->SQLserver
NinjaVN
ĐẠI BÀNG
4 năm
@k_o_k8121991 Tài chính bạn sẽ cần Excel trong khoản thời gian đầu, vì đầu bạn sẽ quay cuồng với tiêu chuẩn kế toán việt nam, chẳng có time đâu mà để ý mấy cái khác.
Khi các tiêu chuẩn và con số, quy luật chỉ là vấn đề tích tắc, khi ấy bạn đã là Senior/executive, và trách nhiệm của bạn là dựa vào cái dữ liệu đã đc lên sẵn, hoặc định và cho ra việc cần làm trong tương lai. Khi ấy bạn sẽ có time học thêm các công cụ khác để việc truy xuất và phân tích dữ liệu đc dễ dàng hơn

Mà nói chung cũng còn tùy bạn làm vị trí nào.
Tài chính đầu tư - huy động vốn sẽ cần rất nhiều kỹ năng mềm và tư duy, ít động đến data. Chủ yếu là financial modelling, và chẳng có công cụ nào tuyệt vời hơn excel để làm chuyện đó

Tài chính doanh nghiệp - chuyên về phân tích, báo cáo quản trị, phanning, đưa ra hướng xử lý sẽ cần nhiều công cụ phân tích hơn.
NinjaVN
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NinjaVN Một doanh nghiệp tiêu chuẩn (đủ lớn để nằm trong Top VN 30 listed của VN), sẽ có dữ liệu rất lớn, phân biệt phòng ban rõ ràng. Khi đó kế toán là người tạo ra dữ liệu (nhập dữ liệu vào). Tài chính là end user của mớ dữ liệu đó, và thường là ko có giới hạn trong dữ liệu doanh nghiệp đối với bên tài chính, (trừ dữ liệu biển thủ công quỹ của kế toán trưởng - CEO thôi).

Khi ấy, việc tài chính của bạn sẽ bị phụ thuộc vào bên xuất và đưa dữ liệu cho bạn. Và là end user, tiêu chí đầu tiên là phải chính xác để bạn phân tích đúng. Để làm đc việc đó, ao ước của các bạn tài chính lúc này là đc truy xuất dữ liệu raw, thích làm gì thì làm, chả phải nhờ vả, rồi mất 1 2 ngày người ta xuất cho

Còn một bộ phận trong doanh nghiệp lớn nữa là Kiểm toán nội bộ, tiêu chí đảm bảo công việc của họ là dữ liệu phải là raw, chính xác, ko bị tẩy xóa chỉnh sửa. Nó mà bị chỉnh sửa thì làm sao bạn kiểm soát đc công ty hoạt động có tuân thủ ko đúng ko nek. Và họ sẽ là người cần access raw data mà ko phải thông qua IT/Accountant. Khi ấy, làm sao bạn access vào đc khi họ quăng cho bạn cái máy với cái database ở đấy.
lastcode
ĐẠI BÀNG
4 năm
@k_o_k8121991 Xuất phát từ tư duy thực tế trước. Nghĩa là có phương pháp rồi mới sử dụng công cụ sau bác nhé. Đừng tìm thứ cao siêu và mơ hồ
macodety
ĐẠI BÀNG
4 năm
mod tạo thêm tài khoản đi chứ vào toàn báo: Too many attempts! You must wait 11960 seconds before trying again. 😔
okieiam
TÍCH CỰC
4 năm
tưởng 4.0 dùng NoSql, graph database
Thú vị phết nhỉ! Mình cũng đnag tìm hiểu về cách marketing online và pr. Nó sẽ phụ cho mình sau này. Cảm ơn duyluan. Mặc dù mình chả biết gì.
ChienNghiem
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho mình hỏi câu: Nếu muốn bắt đầu học SQL thì có cần trang bị kiến thức cơ bản từ các ngôn ngữ lập trình khác không?
Hay chỉ cần đi theo trình tự học của http://www.postgresqltutorial.com/ là có thể nắm bắt một cách cơ bản về SQL rồi.

Và sau khi hoàn thành hết lộ trình ở trang đó rồi thì sao?

Mình mới đến bước cài đặt thôi 😆
namdh7
TÍCH CỰC
4 năm
@ChienNghiem Bạn không cần kiến thức từ các ngôn ngữ lập trình khác, nhưng để dùng thì đa số bạn phải học thêm ngôn ngữ nào đó vì hầu hết trường hợp bạn sẽ kết nối và gửi query từ các chương trình khác.
ChienNghiem
ĐẠI BÀNG
4 năm
Và mình Login hocdata1 và 2 đều không được. Liệu có cách nào có một tài khoản dùng riêng không vậy Duy luân?
@ChienNghiem Để có username password, hãy nhắn tin để mình tạo cho bạn. Mình từng thử tạo account dùng chung nhưng người ta hay nhập sai pass -> Không login được. Vậy thì mỗi người tự có account cho chắc.
quangndc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em không login bằng các cách anh hướng dẫn ở trên ạ 😔
@quangndc Để có username password, hãy nhắn tin để mình tạo cho bạn. Mình từng thử tạo account dùng chung nhưng người ta hay nhập sai pass -> Không login được. Vậy thì mỗi người tự có account cho chắc.
quangndc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Em cảm ơn ạ. Anh Duy Luân ơi. Em có nhắn tin riêng cho anh.
Anh kiểm tra giúp em nha anh.
Cảm ơn anh
Bài hay, sẽ ngâm cứu khi có thời gian rảnh
Bản thân là CX Manager, mình đồng ý với bạn Luân là nên học. Rất nên học. Sếp càng to mà kỹ năng càng sâu thì càng khó bị qua mặt - tránh đi vào lối mòn làm sếp bù nhìn ký giấy ảo như thời xa xưa ^^
Pros: bản thân mình cần rất nhiều metrics và dashboard realtime để phục vụ những project mới liên tục. Mà cứ nhờ data team mỗi ngày thì ngại lắm. Vả lại, lính mình, mình sai thì nó có ốm nằm nhà cũng phải làm. Còn đây là team khác, họ đang "hỗ trợ" mình - mà "hỗ trợ" thì tinh thần phải khác.....

Sau 1 time giao lưu kết hợp thì giờ mình toàn quyền truy cập và xuất bắt cứ cái gì mình muốn từ Firebase v Holistics. Dù ý tửơng có vụn vặt hay điên rồ, cứ thích là nhích!

Cons: rẩt rất nhiều bác đã comment tranh luận ở trên rồi. Mình thì theo phái "nước đôi" - ai nói gì cũng có cái đúng hết ráo! ^^

Quan điểm mình nghi ngại chỉ có như vầy:

1. An toàn về bảo mật dữ liệu. Càng nhiều người có quyền chạm vào data, nguy cơ bị leak, bị lộ data càng lớn. Các cty nhỏ thì chưa đủ nguồn lực để đầu tư cho mảng này. Mà Data là sự sống, là cốt lõi....
2. Sự phát triển quá nhanh của công nghệ. Cái ngày mà "biết SQL cũng căn cơ như biết Excel" sẽ đến trước, hay cái ngày mà "Hey Yo Google xuất cho tao 4 metrics có sự biến động trên 5% trong 3 tháng qua từ DB#069" sẽ đến trước?
😃
@quasimodo03a218 ngày 1 đến trước 😁 ngày 2 đến sau hihi

Phân quyền dữ liệu thì phải làm kĩ thôi. Cũng như cho bạn vô hệ thống, cũng ngần ấy data mà
Để có username password, hãy nhắn tin để mình tạo cho bạn. Mình từng thử tạo account dùng chung nhưng người ta hay nhập sai pass -> Không login được. Vậy thì mỗi người tự có account cho chắc.
@Duy Luân Anh check pm em với ạ
kyledang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em đang viết Macro Excel và sau khi tìm hiểu qua SQL thấy câu lệnh cũng không quá khác biệt cho lắm, khá hứng thú và sẽ nghiên cứu ;););)
@kyledang SQL dễ tiếp cận hơn macro nhiều haha
kyledang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Nhờ a cho em xin cái account và pass với nha
@kyledang pm mình email của bạn nhé
cuongyb87
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không nghĩ nó lại liên quan được
Cho minh xin Username, Password. Thanks.
lil.justme
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đúng như thớt nói, thực sự giờ đã các kỹ năng này đã dần trở thành soft-skill cần thiết cho bất kỳ 1 vị trí nào khi đi làm việc.
Càng về sau, chất lượng ứng viên càng tốt, kỹ năng ngoại ngữ + computer là điều bắt buộc, chứ ko còn là plus nữa.
Ae nào có nick có thể share không ạ? Em đang rất cần nhưng vẫn đang chờ phản hồi từ a Luân nên.
santafe
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho mình xinh tài khoản, pass học SQL. Mail mình: hanoi6666@gmail.com
Thanks
Anh có thể tạo cho em một account của [http://hocdata.cungduoc.com] để em học được không ạ? Em cảm ơn 😁

Email của em: DinhHieu8896@gmail.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019