Vì sao BlackBerry thất bại - một câu chuyện được kể từ bên trong

Duy Luân
1/10/2013 10:16Phản hồi: 395
395 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Câu chuyện rất đáng đọc.
vandatAT
TÍCH CỰC
11 năm
Giảm giá mạnh để mình ủng hộ 1 bé Z10 nào 😃.
Nói chung là cũng tiếc cho RIM (giờ là Blackberry). Có lẽ do ngủ quên trên chiến thắng hơi bị lâu + tư tưởng có phần bảo thủ của CEO nên giờ mới ra nông nỗi này.
Nhưng dù sao thì mình vẫn mong blackberry vượt qua khó khăn.
Chẳng may có Blackberry die thì tình yêu với em 8700 + 9k + 9k7 của mình vẫn không bao giờ thay đổi. Hjhj.
Vì thêm 1 tính năng mới, bạn phải lên đời máy 😆, điều mà ko xảy ra với ios hay androi
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Tìm lại Mình chưa dùng IOS và Android nên không kiểm chứng được điều này.
Bác nào dùng rồi cho ý kiến nhé!
TuongNhi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuankt2503 Mình xài từ Sony Ericsson T100, rồi đến Nokia 6610, O2 XDA Atom, 3S 32GB, 4S 64GB,...

Ước gì có điện thoại với sạc không dây, pin vài tháng như NOKIA ASHA 501, bảo mật tốt như BB, màn hình Retina, lì như SONIM,... và OS ít bị lỗi nhỉ.

Cá nhân mình nghĩ rằng: bất kỳ hàng điện tử (điện thoại, laptop, tivi,...), đồ gia dụng, xe,... cũng nên thay đổi theo chu kỳ vài năm, tùy theo nhu cầu và chất lượng-lỗi của phần cứng và phần mềm.
Chỉ thay đổi đồ vật thôi nhé.
~!*
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TuongNhi Nhu cầu của người tiêu dùng luôn thay đổi bạn ạ
Ví như khoảng 20 năm trước: mỗi gia đình mơ có 1 con xe máy là OK rồi
10 năm sau: mỗi nhà có 2 cái xe mà vẫn thấy chưa đủ
Bây giờ thì mỗi nhà mơ có 1 cái ô tô, nhà có ô tô rồi thi mơ có cái ô tô xịn, đại gia thì mơ có máy bay, du thuyền,....
Vậy nhu cầu đi lại, di chuyển (phương tiện di chuyển) từ xưa đến nay là luôn có đấy thôi, nhưng càng về sau càng ở tầm cao hơn trước!
Các hãng sản xuất vì thế cũng lên xuống theo thời thế thôi!
Còn nhiều cơ hội để Blackberry hồi phục. Vừa ủng hộ bằng hành động thiết thực: xúc một em Q10 AT&T vì nhà em vẫn thấy nó hầu em tốt...
tatthanh91
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chả có gì phải bận tâm về những sai lầm của quá khứ cả. Nếu không có nền tảng os10 mình sợ còn phá sản nhanh hơn ý chứ. Os 10 cũng gần hoàn thiện rồi, đợi bản update 10.2 sắp ra mắt vào giữa tháng đây nữa là có thể yên tâm rồi. Không có hệ điều hành nào mới ra mà đã ổn định, thành công luôn được phải update dần dần chứ. Blackberry đi theo hương mới là hoàn toàn đúng đắn, thử hỏi cứ ở mãi với quá khứ mà ôm mấy em bb os bàn phím cổ không hợp với thời đại dù có ổn định và hiệu quả thật đấy nhưng cũng có chút chạnh lòng khi nhìn sang mấy bác ss, apple màn hình to, xem phim duyệt web, chơi game sướng... Nói tóm lại Blackberry cứ chậm từng bước nhưng mà chắc chắn, cộng với sự hậu thuẫn tin tưởng của các doanh nghiệp, chính phủ và những điều mà qnx có thể mang lại là ok ngay thôi mà. Đi lên từ doanh nghiệp 1 thời thì bây giờ cũng lại nhờ doanh nghiệp mà khôi phục lại thời hoàng kim thôi. Cố lên BB 😁.
Vì không bao giờ tin BB sẽ die nên vẫn tin mua và dùng 2 em 978 + Q10 và hiện tại hoàn toàn mãn nguyện với em nó :D
@tatthanh91 BB mà có khoảng vài chục triệu fan cỡ bạn thì chắc chẳng bao giờ lo phá sản =))
Tiếc là có lẽ cũng sắp teo rồi, quá nhiều sai lầm nối tiếp nhau 😔
@tatthanh91
Đúng vậy, cứ ôm cái os7 mà tiếp tục làm đt qwerty thì tới bữa nay bb nằm dưới lòng đất cho giun ăn rồi. bb10 là sự lựa chọn hoàn toàn chính xác, chỉ sợ bb cầm cự k nổi cho đến khi nó hoàn thiện và có nhiều người dùng hơn
@tatthanh91 Người tiêu dùng chỉ chấp nhận 1 hệ điều hành nhiều lỗi khi nó khác hoàn toàn với phần còn lại thôi. Chứ bây giờ BB10 như ios và android thì không thể thành công nếu kém hơn được.
ios và android trước đây có thể sơ sài và thiết sót nhiều nhưng lúc đó nó đang rất khác với đa số (với BB và Nokia làm trùm).
Apple, GG mà làm phím vật lý thì chắc ngủm từ lâu rồi. GG phải chuyển hướng cạnh tranh với BB sang Apple non trẻ vì lúc đó đấu với BB với hệ điều hành đầy thiếu sót chỉ có xác định là "ngủm" mà thôi.
Phải nói là GG quá tỉnh vụ này.
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
ko quá khó để biết kết cục này
siêu phẩm 9900 có giá gần 10tr bây giờ dùng chán kinh,pin cùi, apps chán lại toàn thu phí. đến cái themes xấu hoắc cũng cố thu 1$ ?? mà theme toàn thay cái hình nền là xong thôi
tranbk3i
ĐẠI BÀNG
11 năm
BlackBerry đã không mang những cái hay có trong HĐH BB truyền thống lên BB10. Điều đó làm cho người dùng trung thành cảm thấy thiếu thốn trên BB10. Hi vọng BB sẽ tiếp tục phát triển và hoàn thiện nó.
tatthanh91
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mà thế đéo nào kể cũng lạ mấy bác tinhte này toàn đăng những tin xấu về BB. Trong khi 28 quốc gia Nato chấp nhận việc sử dụng BB 10 trong các văn phòng, trên chiến trường ; Chính phủ Đức (một quốc gia được coi là khắt khe nhất trên thế giới) đã đặt mua thêm 1000 chiếc BB10 và Cảnh sát quốc gia Colombia quyết định trang bị Blackberry 10 và Bes 10 thì chả thấy tăm hơi đâu. Đây mới được gọi là 1 thể loại anti mang tính chất nguy hiểm nè ;)
@tatthanh91 từ nâu tinhte ko còn mặn mà mới BB rùi. quay sang nâng Bi cho android vs IOS ( chắc tinhte nâng Bi cho 2 ông kia thì họ Bo cho ít đạn. 😁 còn BB thì ko! ) nên dìm BB là fai 😃
muốn upload mọi thông tin thì nên vào diễn đàn khác chuyên về BB bác ạ 😃
@tatthanh91 Bạn nói dậy cũng tội cho mấy chú add nhà TinhTe. Nói chung, bài viết rất hay. Đánh giá khá đúng. Vì thực trạng BB đã như dậy roài...!!!
Những Fan BB đích thực sẽ có 1 chút sock nhẹ. Nhưng ko sao, cái tình yêu nó cứ lớn dần theo năm tháng.
Nếu BB tữ trận. Phải chăng, những em 87, 97,978... Sẽ trỡ thành "HUYỀN THOẠI" 😔
binhhyvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Calvin_trung Fan BB đích thực thì ở việt nam ít lắm 😆 em đang bán con máy mà lắm ông nt mặc cả xuông giá siêu rẻ mạt ngang với giá ve trai chả hiểu mấy ông ấy nghĩ gì 😁
khiemcuoi90
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tatthanh91 Đăng nhập để thích cho bác.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
11 năm
phải công nhận apple làm quá tốt
Bán z10-002 6tr5 ai mua ko 😔
@Thực Tế mua? pm cho mình thông tin
@khích Bạn ở huế à 😁
@Thực Tế máy móc sao bác ơi
z10 là thất bại?
sao mình ko cho là vậy nhỉ
😆
Mấy lần trước bấm vào đều "Thông báo: bạn không có quyền..."

Bài viết dài vờ ãi. Cũng may là mềnh vốn có thói quen đọc sách chữ. Trung bình 1 quyển sách mềnh đọc thì cũng vài trăm trang, cho nên... 😁

BB thất bại là chuyện vĩ mô. Mềnh không đủ trình nên không bàn tới.
Trước đây cũng đã từng dùng BB.
Ưu điểm rất nhiều.
Nhược điểm chỉ thấy có 4 cái chính:
  1. Đầu tiên (là tiền đâu), nếu mua máy mới hoàn toàn.
  2. Không cho chép toàn bộ danh bạ từ máy vào SIM (phải chép từng số).
  3. Không hỗ trợ tốt tai nghe bluetooth (khi có âm báo chuông hay tin nhắn, điện thoại thì kêu nhưng tai nghe gần như không).
  4. Rất khó vào BB App, cài 1 phần mềm mà tra hỏi như hỏi cung (mặc dù số lượng ứng dụng trên smartphone của mềnh chưa bao giờ nhiều hơn 10).
Vì vậy, "mất đi người yêu anh thì sao... mất đi người yêu thì với anh cũng thế thôi... người yêu anh trên thế gian còn rất nhiều... người yêu anh đâu chỉ có riêng mình em". :oops:
tatthanh91
ĐẠI BÀNG
11 năm
@LRA lên BB10 thì mấy cái lỗi 2, 3, 4 vứt luôn đi được rồi bạn nhé 😆
@tatthanh91 Nhưng vẫn còn tồn tại vấn đề "đầu tiên". Rào cản này thực sự là rất khó vượt qua.
Chắc phải đợi đến khi nào giá cả hợp lí 1 chút thì có thể suy nghĩ lại.
Chỉ sợ, lúc đấy BB đã thành lịch sử rồi.
Đã là BB thì phải có cái bàn phím. Còn cảm ứng thì cứ iphone, android mà chơi
Bb đã sai lầm khi ra em Z10. Đã thế lại cái giá quá chua không ăn được
P/s : tồn kho Z10 nhiều thế sao không bán hạ giá nhỉ, có phải gỡ gạc được chút không
@tú tầu :eek::rolleyes:;)
like vì công đọc, dịch, kết nối các nguồn tài liệu của tác giả 😆
Phát hành BBM ra ngoài sớm có phải tốt ko ? RIM có xuất phát điểm cao hơn Viber, whatsapp rất nhiều nhưng lại ko tận dụng. Để bây giờ những cái kia làm mưa làm gió !
Phải nói rằng dù đã sử dụng nhiều điện thoại nhưng mình vẫn khoái kiểu bàn phím cứng nổi như mấy con 8900 của BB, cũng như IBM thì bàn phím không thể chê vào đâu được. BB đã đi thụt lùi quá nhanh, một tập thể không có sự đoàn kết thống nhất, chắc chắn sẽ không thể cùng nhìn về một hướng để phát triển sản phẩm được. Còn nói về loa và mic thoại của BB thì đừng hỏi, chuẩn không cần chỉnh, từ con 200k đến con 10 chai
amdxxx
TÍCH CỰC
11 năm
Đây là bài phân tích khá sâu và hay! Và cũng cảm ơn bạn Duy Luân đã cất công biên dịch cho mọi người đọc.
Blackberry thất bại ở hiện tại nhưng mình nghĩ (hi vọng) hãng này sẽ không chết !
khuongkhanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Còn nhớ cách đây 3, 4 năm, cứ bài nào đưa tin Apple hoặc RIM thì y như rằng lại có war lớn, một phe "doanh nhân" một phe "giải trí" oánh nhau không ngừng nghỉ. Nói trắng ra thì RIM chết cũng vì hai chữ "doanh nhân" thôi, đã quá muộn để làm lại.........
le1707
TÍCH CỰC
11 năm
Có cạnh tranh ms có phát triển ... Trên dưới anh em 1 lòng hợp tác thì chẳng baoh pt đc ..
Nokia , BB , Yahoo , MS . 3 công ty coi như đã ra đi , chỉ còn MS , cái giá phải trả cho sự bảo thủ quá đắt ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019