Vì sao các máy Mac trước năm 2011 không dùng được AirPlay Mirroring trên OS X 10.8

Duy Luân
11/7/2012 16:15Phản hồi: 72
Vì sao các máy Mac trước năm 2011 không dùng được AirPlay Mirroring trên OS X 10.8

Khi giới thiệu OS X Mountain Lion, Apple có đề cập đến tính năng AirPlay Mirroring giúp truyền hình ảnh không dây từ máy tính sang các màn hình ngoài, một tính năng đã xuất hiện từ lâu trên iOS. Tuy nhiên, không phải tất cả các máy Mac đều dùng được AirPlay Mirroring mà nó chỉ hiện diện trên các model iMac, Mac Mini, Macbook Air từ giữa năm 2011 trở đi, còn với MacBook Pro là các model từ đầu năm 2011 hoặc mới hơn. Apple chưa bao giờ nói lý do chính xác cho việc này. Nhiều người đoán rằng Apple buộc khách hàng nâng cấp thiết bị, người thì cho rằng các chip Intel năm 2011 mới hỗ trợ công nghệ đặc biệt giúp bảo vệ bản quyền. Còn theo các kĩ sư của phần mềm AirParrot (có tính năng giống AirPlay), lý do đơn giản hơn nhiều: bộ xử lí đồ họa của máy trước 2011 không đủ mạnh để chạy AirPlay Mirroring.

Những anh kĩ sư này đã nói với trang Cult Of Mac rằng AirPlay Mirroring cần có bộ mã hóa H.264 được tích hợp trên bộ xử lí đồ họa (GPU) để hoạt động. Nói cách khác, tính năng này sẽ nén hình ảnh trên chip đồ họa chứ không phải chuyển công việc sang CPU. Theo Sid Keith, một kĩ sư nằm trong nhóm phát triển phần mềm AirParrot (có tính năng gần giống AirPlay), việc truyền nội dung đa phương tiện không dây ngốn rất nhiều tài nguyên CPU, do đó hiệu suất toàn hệ thống sẽ thấp đến mức mà "Apple không bao giờ cho phép". Ngay cả trên các thiết bị iOS cũng thế, bạn cần phải có iPhone 4S hoặc iPad 2 trở lên để có thể dùng AirPlay Mirroring vì những dòng máy cũ hơn không hỗ trợ chuyển phim H.264 ngay trên GPU.

David Stanfill, trưởng nhóm lập trình AirParrot, nói rằng Apple đã viết những driver đặc biệt để có thể dùng tính năng encode H.264 trên GPU. Vì hình ảnh đã nằm sẵn trong bộ nhớ đệm (frame buffer) của GPU, tất cả những gì Apple cần làm chỉnh lại tỉ lệ, đổi màu sắc từ hệ YUV sang RGB và chuyển mã trước khi xuất hình ảnh ra các thiết bị tương thích AirPlay. Ngay cả AirParrot cũng cần có CPU đa nhân để xử lí tín hiệu với các máy không có bộ chuyển mã H.264 trên GPU, nhưng nó sẽ làm máy nóng lên nhiều hơn bình thường và tất nhiên là Apple ghét điều này. Stanfill giải thích thêm việc chuyển mã thật ra vẫn có thể làm một cách nhanh chóng với các CPU đời mới, nhưng việc chỉnh tỉ lệ và đổi màu thì cần nhiều tài nguyên hơn.

72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chà, đời 2010 MC371 cũng cổ lỗ sĩ rồi 😁
Cũng may là mấy tính năng này không cần thiết với mình.
Hjx!đây là tin nhảm nhất mình từng đọc.
Mình không hiểu sao có nhiều tin tức đáng đọc hơn cái này lại ko được lên trang 1 mà cái tin tức như thế này lại dc lên?
Chã lẽ bên tinhte các mod nghiêng về bên apple hơn ak?
Mình thấy bên sôhoa có ít tin hơn nhưng toàn những tin tức đáng đọc!😔
@quangloc999 You có bít đây là diễn đàn về công nghệ ko!? Ông thích đọc zú, mông, scandal, hot girl, hot boy... thì lên mương 14 mà ấy. Mò sang đây ẳng ẳng cái éo j thế.
vietn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quangloc999
bạn phát biểu cảm tính quá bạn àh... nhảm hay không một cá nhân bạn chả nói lên điều gì cả... thông tin hữu ích hay không thì nó tuỳ thuộc vào đối tượng người đọc... bạn đừng phân tích một cách cảm tính như vậy rồi thể hiện sự bức xúc của cá nhân bạn trên một diễn đàn lớn như thế này... mình nói thật là nó chả ra cái gì đâu...

thêm vào nữa, bạn so sánh để làm gì...tinh tế là tinh tế mà số hoá là số hoá... mỗi bên có một bản sắc, định hướng và tính chất riêng... cho dù có cùng là diễn đàn về công nghệ... như vậy tất cả mọi người mới có nhiều lựa chọn tham khảo và cập nhật thông tin... bạn phát biểu cá nhân quá, chỉ là cái muốn của riêng bạn mà bạn nói ra với một thái độ không quan tâm đến những thành viên khác...

diễn đàn là nơi chia sẻ thông tin, kinh nghiệm... nó không phải lập ra với mục đích duy nhất làm vừa lòng mọi người... nên dù có bài viết bạn chưa ưng, chưa thấy nó sát đáng thì hãy cởi mở đóng góp í kiến nhé... mình nói là đóng góp í kiến chứ không phải là bộc lộ cảm xúc để yêu câu hoặc so sánh phục vụ riêng cho mục đích mỗi cá nhân bạn!!! have fun surfing!!!
prin77
CAO CẤP
12 năm
@quangloc999 Thằng này chắc mới bên lạ&fun genk qua...vậy mà cũng dắt theo được 5 đồng minh sang đây like..
@quangloc999 chê cái giề mà chê! Tinhte có nhiều người dùng mac. những tin thế này giúp họ có thể nâng cấp thiết bị của mình! phắn qua mấy bác số hoá nhảm ấy đi
ẹc, thế thì fải mua máy đời cao mới xài đc rồi 😁
:eek: nghèo ! đọc cho vui chứ chả có tiền mua đồ Apple 😃
cứ 2 năm 1 lần nâng cấp 1 con Mac,nên chả quan tâm
Bây giờ mình mới biết thông tin này 😁
:p:p nhiều tiền quá nên mấy tin này thấy nhàm !!??😁:D
hi vọng bản chính thức sẽ mirror được. ức chế quá.
_tien113
ĐẠI BÀNG
12 năm
cứ có công nghệ mới ra là máy cũ xài k được, apple lúc nào cũng vậy mà...
@_tien113 ngay cả với cái cổng xạc
thế mà nó vẫn đc rất nhiều người cho lên bàn thờ đấy bạn
thanhvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Buồn luôn

Sent from my WT19i using Tinhte.vn
hên =]] con mbp early 2011 vẫn xài dc =]] nhưng thật ra thì ứ bao giờ xài cái này =]]
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Đau đầu vì nhà giàu , Buồn phiền vì nhiều tiền , mệt mỏi vì học giỏi , mất ngủ vì ko có đối thủ 😁 :D :D
1 chiếc máy pc clổ lỗ sĩ, card onboard vẫn chạy được decode H.264, soft encode 😆, chạy mp4, MKV vèo vèo
còn encode cũng được thôi, nhưng trắc cũng chậm lắm 😃)
kyogre
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nhatientri Đọc kỹ lại bài viết.

Thế máy PC cổ lỗ sĩ của ông có thể xuất hình không dây độ nét cao không?
@kyogre Chắc ý là pc cổ lỗ sĩ, card onboard nhưng mà xài corei7 =))
@kyogre Thế tôi mới bảo encode được nhưng rất chậm 😆
@nhatientri Có đọc kĩ bài viết trước khi comment chưa hả bạn?
Tình hình là có mấy con troll vào dìm hàng, thèm macbook vs. iMac chết đi được mà cứ AQ "thấy chưa, mua đồ Apple thì bị như thế này này"! Xong rồi hả hê tự sướng vì mình "may mắn" ko phải xài đồ Apple. Hô hô.
minhcuong
TÍCH CỰC
12 năm
Mình lại rất quan tâm vấn đề này, đây là tính năng mình rất thích trên Mountain Lion, dùng chiếu phim HD, không phải mang máy tính lại gần TV cắm cable HDMI nữa. nhóc 2 tuổi của mình xài iPad thấy cái gì hay là chiếu lên Apple TV cho mọi người cùng xem, vui lắm.
Đây là thông tin khá hay không hiểu sao nhiều người lại bảo là "nhảm" nhỉ???
trước tiên e xin lỗi các bác, với mấy cái loại đó e sẵn sàng bị ban nick vĩnh viễn,các bác hiểu cho em
@ptp49 Bạn nóng tính quá dzễ bi nổi mụn nha:p
nhc1995
ĐẠI BÀNG
12 năm
😔( con Macbook Pro 2007 của mình hk sử dụng được sao :(( nhớ hồi còn làm vương :(
Mơ con cổ lỗ sĩ, không cần chức năng này
thôi nhé bác hanhph0ng với cả bác ptp49 không mod lại đổi tên top thành TT hay SH đấy !
Cả mình nữa hi hi !
@Nokfev Thôi nào hai bác !
@hanhph0ng Bác phải dùng từ hòa khí chứ ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019