Vì sao chúng ta không cần phải tráng chén dĩa trước khi bỏ vô máy rửa chén

Nam Air
17/12/2018 4:24Phản hồi: 264
Vì sao chúng ta không cần phải tráng chén dĩa trước khi bỏ vô máy rửa chén
Hiện nay máy rửa chén cũng đã khá phổ biến trong nhà chúng ta, giúp giải phóng sức lao động, chỉ cần xếp chén dĩa ngăn nắp vô máy, bật nút và ngồi chơi là máy sẽ rửa chúng sạch kin kít. Tuy nhiên, nên hay không nên tráng chén dĩa trước khi bỏ vô máy, chúng ta sẽ cùng làm rõ trong bài viết sau đây.

Nên: Có 1 lý do
Tráng sơ qua chén dĩa sẽ giúp loại bỏ bớt thức ăn thừa dính trên chén dĩa, giúp máy rửa chén sạch hơn, đồng thời cũng giúp đỡ làm đầy lưới lọc rác của máy hơn.

Không nên: Có 4 lý do
  • Chén dĩa cần phải dơ để chất tẩy rửa có việc để làm
Hãng sản xuất nước rửa chén Cascade dành cho máy rửa chén tự động, khuyên khách hàng không cần phải tráng chén dĩa trước khi bỏ vô máy, vì các enzyme của chất tẩy rửa cần có chỗ để bám - tức là thức ăn thừa còn dính trên chén dĩa - thì nó mới phát huy được tác dụng tẩy rửa. Nếu chúng ta tráng chén dĩa sạch rồi thì chất tẩy rửa sẽ rất khó để bám lên bề mặt trơn tuột của chén. "Không có thức ăn (thừa), enzyme sẽ không có chỗ để bám vô" - hãng P&G cũng có ý kiến tương tự khi nói với Wall Street Journal.

• Ráng, rửa sơ chén dĩa không giúp máy rửa sạch hơn
Những chiếc máy rửa chén dĩa ngày nay có công nghệ tráng, rửa hiện đại hơn ngày xưa rất nhiều, thậm chí một số máy cao cấp còn có luôn cảm biến để đo được độ sạch/dơ của chén dĩa. Các nghiên cứu đã cho thấy rằng nếu xếp chén dĩa vô máy đúng cách, sử dụng đúng chất rửa chén dùng cho máy rửa chén dĩa tự động, thì máy rửa sạch hơn rửa bằng tay rất rất nhiều lần. Điều này mình đã trực tiếp kiểm chứng.
  • Tráng, rửa sơ chén dĩa làm lãng phí điện nước
Nếu tráng rửa chén dĩa trước khi bỏ vô máy, chúng ta có thể làm lãng phí hàng ngàn lít nước mỗi năm, bởi vì công việc của máy rửa chén là rửa chén dĩa, chúng ta không cần phải tốn thời gian để tráng nữa. Việc tráng sơ chén vừa làm tốn điện nước, mà có khi lại làm hiệu quả rửa chén của máy giảm xuống.

Thói quen xưa cũ là tráng sơ chén dĩa để giúp máy rửa sạch hơn, đỡ bị nghẹt đường thoát nước của máy. Tuy nhiên, nếu chúng ta chọn mua những chiếc máy rửa chén đạt mức tiết kiệm năng lượng AAA hoặc 5 sao, thì chúng sẽ sử dụng điện nước rất hiệu quả.

Ước lượng máy rửa chén sẽ giúp chúng ta tiết kiệm được 230 giờ, tương đương với gần 10 ngày/năm so với rửa chén dĩa bằng tay. Chúng ta có thể dùng số thời gian dư ra này để thưởng thức những bộ phim yêu thích, hoặc chơi game, giải trí, nâng cao chất lượng cuộc sống.

264 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá, thanks mod đã chia sẻ.
Nhà mình vẫn dùng máy rửa bát chạy bằng cơm. Thi thoảng nó có thể lau nhà và giặt quần áo nữa.
@tranduymb Thành ăn gì, chiều con mua rồi cúng kiếng.
kekeke01
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tranvutruong Lại còn biết phục vụ chủ nhà nữa
Dr. Ho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tranvutruong Nó đang nói tới bà già của nó chứ ai
skyline2
TÍCH CỰC
5 năm
Máy rửa bát chén (gia dụng) là cái máy mà mình cho là vô dụng nhất trong các máy phục vụ cuộc sống gia đình việt( không tính máy rửa công nghiệp). Đã xài và phải tiển nó đi trong vòng 3 tháng vì trước khi cho vô phải tráng xạch mới cho vô 😔
Dành cho mấy bạn quan tâm khi xài máy rửa chén cần chú ý:
1. Phải tráng chén bát tô dĩa trước khi cho vô máy rửa chén. (1 công đoạn) tại sao phải trán, vì không trán thì lâu lâu dính mấy cọng rau luộc hay hành nó quấn 2-3 vòng vào cái thanh inox để úp chén dĩa lúc đó vệ sinh còn cực hơn
2. Với những nhà hay ăn lắc nhắc không ăn chung cùng bữa phải dồn chén bát lại 1 lần để rửa ( vì 1-2 cái bỏ vào thì uổng nước và nước rửa hoặc viên rửa) mà để vậy thì hôi dơ nhìn ngứa mắt.
3. Phải sắm chén bát tô dĩa cùng size nhau để đỡ chiếm diện tích trong máy rửa vì vậy sẽ bỏ được nhiều thứ rửa 1 lần, không thôi phải chia nhiều lần rửa mắc công.
4. Ở âu mỹ thì họ sử dụng máy rửa chén tiện hơn vì họ thường dùng dĩa và cùng size, còn việt nam mình món ăn đa dạng nên 1 bữa ăn sẽ gồm nhiều thứ tô (tô lớn to bé, chén lớn chén nước chấm, dĩa rau dĩa xào dĩa luộc (nhiều size)
4. Mình thì ăn cơm chủ yếu mà nhiều bạn thích ăn cơm không ăn canh, gạo dích trong chén để lâu nó khô lại, không kỳ ra là máy rửa chén cũng thua.
5. Nếu bạn chọn máy rửa chén bát thì bạn phải thay đổi cách sống để phù hợp với máy nha nha hahhaha
6. Trước khi nghĩ tới máy rửa chén bạn hãy nghĩ tới thiết kế một không gian bếp đủ rộng, chậu rửa đủ lớn, thì việc nấu ăn và rửa chén đc nâng lên 1 tầm cao mới và sẽ không thấy mệt mỏi.
Chốt rửa chén cũng là một cách thư giản sau 1 ngày làm việc căng thẳng nếu baj thiết kế một không gian bếp hợp lý
P/s: nếu anh em muốn có máy rửa chén bát ngon mà phù hợp với đại đa số người việt thì cách duy nhất là máy đó phải do người việt thiết kế và chế tạo, nếu anh em vote nhiều mình sẽ xem nhu cầu anh em đông cỡ nào rồi chế cái máy ngon để phục vụ người việt nào kakka
@skyline2 Bạn sử dụng máy loại gì, hiệu gì mà 3 tháng phải tiễn đi vậy. Mình sài 3 năm vẫn thấy hiệu quả, tiện lợi
supersheep
TÍCH CỰC
5 năm
@giacay Chả hiểu mấy ông kia dùng máy gì mà chê lên xuống chứ mình thấy rửa sạch tưng không một vết bẩn 😆. Với quan trọng đỡ tốt rất rất nhiều thời gian. Ăn xong bỏ vào đó đi xem tivi chứ hơi đâu ngồi cả tiếng ở đó. Phí thời igan mà không đem lai jgias trị gì lắm.
@skyline2 Cả nhà cho e lời khuyên với. Nhà e mới mua máy bosch msm46MI05E.. nhập nguyên từ Đức. Nhưng e đang điên đầu vì cách sử dụng :((. Trk đó nhà e dùng máy nội địa Nhật dùng rất thích, nhỏ thôi ko rửa đk xoong nồi. Nhưng nó thiết kế xếp bát đĩa rất gọn gàng và dễ xếp, có các khe nhét bát, đũa mà ko bị xô chồng lên nhau. Nhưng từ ngày dùng ông bosch này xếp rất bực mình, thiết kế kiểu chỉ hợp cho dao dĩa đĩa như bên tây. Máy thì to mà xếp ko hơn được cái máy cũ bé kia là bao nhiêu. Có lẽ e quen với cái máy kia nên kỳ vọng vào máy này quá nhiều. Có lẽ hơi nhồi nhét bát đĩa. Vì nhà e ăn uống nhiều bát đĩa. Nhưng tóm lại cảm giác thiết kế ko đk thông dụng như máy Nhật. Có lẽ bên Nhật ăn bát đũa như mình. Chỗ để đũa của bosch cũng chán, có lẽ chỗ đó ngta để dao dĩa là đúng 😆. Ngăn để bát đĩa bên trên thì gần với ngăn để đũa ở trên nên xếp tô to rất vướng, phải xếp xuống ngăn dưới. Mà ngăn dưới để rửa xoong nồi. Tính ra bực lắm. Máy to xác vẫn ko đủ chỗ để rửa xoong nồi. Vẫn phải rửa tay :((. Có lẽ nhà nhiều bát đũa quá nên vậy.
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhtri921

Đây, kính bác
silver_way14
ĐẠI BÀNG
5 năm
Gia đình 4 người dùng máy nào OK vậy mọi người
@silver_way14 Chuẩn luôn ý, cái máy phục vụ GD 6-8 ng đc mà.
@silver_way14 máy rửa chén mini nhé bác rửa dc 8 bộ của elec.
@tanthaitrung Ko mua nhưng tự rửa còn soái ca hơn 😁
@sontinh1911 Khó quá ... cho qua 😃
nhoclovely26
ĐẠI BÀNG
5 năm
[Nói thẳng - Nói thật]

Bắt buộc phải ngâm chén hoặc gạt bớt đồ ăn xuống

Có thể không dùng viên rửa bát - tuy nhiên nếu dùng nước rửa chén thì ít thôi.

Nếu dùng nhiều sẽ tạo bọt và làm cảm biến hiểu nhầm và khiến máy ngưng hoạt động.

Chắc chắn máy rửa bát làm sạch hơn tay người (có 1 số góc tay người không thể đưa vào được). Dĩ nhiên, bạn cần chọn máy xịn.

Đứa nào chê máy rửa chén thì cứ tiếp tục mà rửa bằng tay.
serenader974
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trungnguyenhp nước nóng hay nước ấm 😁
độ nguy hiểm thế nào, tưởng tượng 1 ngày tay để hơi thấp nó xả vào trong bao tay thì :D
mà giờ cứ so cái máy nó xịt nước nóng hay sôi vô tư, còn bác có dám rửa với nước sôi liên tục không. và nếu có đi nữa thì thấy khổ cái thân để sạch được như cái máy ko :D
@ragefighter Ôi chưa xài máy rửa chén, nhưng thấy nó cũng khá tiện. Khi bình thường rửa tay được, nhưng lỡ hôm có bạn bè sang chơi chừng 5 -6 người thì có máy rửa tiện biết bao nhiêu. Thiết nghĩ bác kỹ , thích rửa tay thì cứ rửa tay thôi. Ai người ta thích mua máy rửa để có thêm nhiều thời gian làm việc khác thì kệ người ta thôi bác ạ, có ai ép bác mua mrc đâu, cãi làm chi bác cứ đòi đưa nồi cho mấy bác có mrc rửa xem sạch không, mấy bác có máy nhận rửa thử cho bác ấy hài lòng đi ạ 😆
@nhoclovely26 Cả nhà cho e lời khuyên với. Nhà e mới mua máy bosch msm46MI05E.. nhập nguyên từ Đức. Nhưng e đang điên đầu vì cách sử dụng 😔(. Trk đó nhà e dùng máy nội địa Nhật dùng rất thích, nhỏ thôi ko rửa đk xoong nồi. Nhưng nó thiết kế xếp bát đĩa rất gọn gàng và dễ xếp, có các khe nhét bát, đũa mà ko bị xô chồng lên nhau. Nhưng từ ngày dùng ông bosch này xếp rất bực mình, thiết kế kiểu chỉ hợp cho dao dĩa đĩa như bên tây. Máy thì to mà xếp ko hơn được cái máy cũ bé kia là bao nhiêu. Có lẽ e quen với cái máy kia nên kỳ vọng vào máy này quá nhiều. Có lẽ hơi nhồi nhét bát đĩa. Vì nhà e ăn uống nhiều bát đĩa. Nhưng tóm lại cảm giác thiết kế ko đk thông dụng như máy Nhật. Có lẽ bên Nhật ăn bát đũa như mình. Chỗ để đũa của bosch cũng chán, có lẽ chỗ đó ngta để dao dĩa là đúng 😆. Ngăn để bát đĩa bên trên thì gần với ngăn để đũa ở trên nên xếp tô to rất vướng, phải xếp xuống ngăn dưới. Mà ngăn dưới để rửa xoong nồi. Tính ra bực lắm. Máy to xác vẫn ko đủ chỗ để rửa xoong nồi. Vẫn phải rửa tay :((. Có lẽ nhà nhiều bát đũa quá nên vậy.
thaohjenk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình nghĩ vẫn nên bỏ đồ ăn đi và không để nó dính cứng trên chén đĩa thì đúng hơn ấy
okieiam
TÍCH CỰC
4 năm
@thaohjenk đây
Còn tuỳ. Đồ ăn tụi Âu Mỹ nó ít bị két bám đồ ăn do gia vị của nó khác VN. Đồ Vn nhiều món ko tráng trước có cho vào máy 2 lần ra có khi chưa sạch hẳn.
@dukas @dac Bác dùng máy đời gì loại g ì thế bác? Em đang tính đầu tư một cái thay cho con mụ vợ em mùa đông bị bong da tay thấy khổ vãi đạn
@gauto988 Whirpool và Cascade
Macole
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dac KHông tin có loại chất tẩy nào tẩy được chất bẩn, nhất là cơm bám, đồ chiên, có khi phải dùng chùi xoong kim loại thì tẩy kiểu gì
dukas
ĐẠI BÀNG
5 năm
@junior1506 Bosch bạn ạ, nhưng ko nhớ rõ mã.
Bill Gates còn phải rửa chén = tay
forzet
TÍCH CỰC
5 năm
@Đu Máy Bay chấm com Dẫn chứng đi bạn.
@forzet Lên google search "bill gates rửa chén" là ra cả đống kết quả.
@Đu Máy Bay chấm com để thư giãn thôi ông, đó là lifestyle mà 😁
@Đu Máy Bay chấm com Nghe có mùi tuyên truyền, kiểu kiểu của ban tuyên giáo. Chắc là diễn thôi
skyline2
TÍCH CỰC
5 năm
@Đu Máy Bay chấm com Heh mình cũng vẫn rửa chén bằng tay mỗi ngày, lúc rửa chén cũng là cách thư giản cho việc đầu óc
beboylqt
TÍCH CỰC
5 năm
Ăn một bữa xong ra rửa bằng tay chưa đến 30p là xong, cho vào máy rửa chén nó rửa tới cả tiếng đồng hồ, lâu hơn cả máy giặt nữa.
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pond1597 Thì tôi vẫn gạt hết thức ăn thừa rồi mới cho vào máy rửa chén, ngày rửa 1-2 lần. Nói chung tiện vl, vợ rất có hứng thú nấu ăn 😆
spykid
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nono9x bác xài model nào thế
@spykid National bạn ơi, mình xài hàng bãi nhật
hidarling
TÍCH CỰC
5 năm
@trungnguyenhp :p
Quan trọng là loại đồ ăn nữa, Mỹ hay C.Âu hay ăn loại đã được nấu kỹ, nhừ và nước nên không cần tráng trước. VN hay C.Á mình toàn ăn dầu mỡ, chiên rán có khi nó dính còn hơn keo, không tráng trước thì khó sạch lắm.
Meomeo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenhanh028pr Máy rửa chén dùng muối + nhiệt độ để rửa chứ kô phải xà phòng bạn à. Gỉ cứng sau chiên dính chảo nó còn rửa bay dc nói chi dầu mỡ.
@nguyenhanh028pr Mua máy Bosch đó bạn, xài viên rửa chính hãng của Đức, bao sạch. Rất nhiều bạn trên tinhte đang dùng!
dung89sr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenhanh028pr nhà tôi rán nem xong chảo còn bị cháy đen 1 ít, chỉ đổ mỡ thừa đi rồi cho vào máy, sạch bong 😁
đang dùng máy bosch , khá ngon

thường mình chỉ gạt đồ ăn thừa chứ không tráng bát . vẫn rất sạch, và chắc chắn sạch hơn người rửa
@tobe2405 So với người rửa có tốn nhiều nước hơn không hả bác.
@Quang Ngọc 2401 tiết kiệm nước là đăng khác bác ạ
thegioibep
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đây có lẽ là chỉ đúng với vài loại chất tẩy rửa . Tại việt nam luôn phải tráng và gạt thức ăn thừa nếu không sẽ làm tắc hệ thống xả của máy cũng như bát đĩa nếu lỡ để khô như rau muống và bánh trưng trên đĩa thì buộc phải làm vậy.
@thegioibep có miếng lọc đường xả mà bạn, thức ăn thừa nó trôi xuống miếng lọc đó, mình lấy ra đổ đi, làm sao lọt vào ống xả đc??
netresource
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ăn hết thức ăn đã nấu ra, thì ko cần phải bỏ đồ ăn thừa 😃. Nếu ăn ko hết thì rút kinh nghiệm bữa sau nấu vừa đủ ăn, hoặc thiếu một ít thì sẽ ko còn đồ thừa, lại tiết kiệm.
@netresource Kakaka. Dặn người nhà: Ăn xong nhớ liếm cho sạch bát, để dễ rửa!
Bếp ở nhà bé tí, tính mua lò nướng còn không dám. Huống gì máy rửa chén 😔(
netresource
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng máy rửa chén cũng có nhiều ưu nhược, chứ ko phải ưu ko, nhược ko.
Ưu: Tiết kiệm thời gian làm việc khác, vợ chồng đỡ cãi nhau vì làm việc nhà, chén dĩa sạch hơn, đặc biệt tiệc tùng chén dĩa nhiều, mình ngồi nhậu nhẹt, còn vợ con thì rửa chén thì cũng tội.
Nhược: Tốn tiền điện nước, chiếm không gian, làm F1 làm biếng hoặc ko biết cách rửa chén nếu sống tự lập xa nhà.
Nên tốt nhất là có thì tốt, nhưng ko lạm dụng, ví dụ bạn ăn sau, có 1, 2 cái chén thì tự rửa bằng tay cho nhanh cho rồi.
@netresource E hôm nào xác định nhậu ở nhà thì hôm sau thuê ng đến dọn có 50k 1 tiếng sạch bong hết.
@netresource tốn điện thì có chứ tốn nước thì không
spykid
ĐẠI BÀNG
5 năm
@netresource theo mình tìm hiểu thì máy rửa chén tiết kiệm hơn rửa bằng tay chứ.
netresource
ĐẠI BÀNG
5 năm
@spykid Rửa bằng tay ma biết cách rửa thì vẫn tiết kiệm nước. Tất nhiên nhà sản xuất máy rửa chén nào cũng PR cho sản phẩm của họ là tiết kiệm nước hết bạn à.
tethien
CAO CẤP
5 năm
Dùng máy rửa chén thì vẫn phải rửa nồi bằng tay.
Vậy thôi rửa tay hết cho rồi.
tethien
CAO CẤP
5 năm
@tobe2405 Nồi vẫn bỏ vào được. Nhưng rửa không sạch. Toàn phải lấy ra cọ lại.
Thường 1 bữa nhà mình có 2 nồi 1 cái 18cm, 1 cái 24cm, 1 chảo 28cm. Xếp không hết.
@tethien thế chắc máy bé của nhật rồi
Khánh Vũ.
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tethien Nồi, chảo cỡ đại quăng vào nó nghiến hết. Tào lao
phonghh00315
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tethien nồi 30cm cao 20cm còn quẩy sạch sẽ đc huống chi mấy nồi bt gia đình ăn
duythanhblv
ĐẠI BÀNG
5 năm
sài cái máy rách việc quá. Thay vào đó mua cái máy hút bụi thoải mái hơn
Phải tráng hoặc xịt sơ qua loại bỏ đồ ăn thừa như xương, rau củ dầu mỡ....rồi mới cho vô rủa mới sạch và bền cho máy. Mấy năm trước tui xỉn quá còn đi toa lét vào cả tủ quần áo vì tưởng cứ mở cửa là được rùi và đưa cả đồ dơ vô máy rửa chén nữa. Lộn tưởng máy giặt . Máy rửa chén không rửa sạch đồ đâu nha bạn. Hehehehe
handbookgoes
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pond1597 Bạn nói hại não thật. Hahaahahahaaaa. Nhậu không kiểm soát.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019