Vì sao điện thoại của bạn chậm dần theo thời gian và bạn có thể khắc phục như thế nào?

Duy Luân
25/8/2017 23:26Phản hồi: 258
Vì sao điện thoại của bạn chậm dần theo thời gian và bạn có thể khắc phục như thế nào?
Điện thoại Android chậm đi sau một thời gian, chuyện này nhiều anh em cũng nghe rồi. Nhưng ngay cả iPhone, lúc mới mua thì nhanh lắm nhưng dần dần qua vài năm cũng chậm đi thôi chứ không còn ngon như lúc đầu. Vậy những nguyên nhân nào dẫn đến việc máy bị chậm đi? Hãy xem thử một số thứ cơ bản nhất nhé.

Các bản cập nhật hệ điều hành ngày càng phình to ra

Các bản update Android và iOS càng về sau càng phình to cả về dung lượng lẫn tài nguyên CPU, GPU và RAM (và trong một số trường hợp, cả điện năng nữa). Đây là chuyện khó có thể đảo ngược vì họ làm ra những bản nâng cấp không chỉ phục vụ cho chiếc máy bạn đang cầm trong tay mà còn cho cả những thiết bị trong tương lai nữa với năng lực xử lý cao hơn, RAM nhiều hơn, GPU mạnh hơn. Với những bản update chừng 1-2 năm sau khi bạn mua máy thì không vấn đề gì do nhà sản xuất vẫn để ý tới bạn và cố gắng tối ưu, nhưng các bản cập nhật sau 3-4 năm sẽ bắt đầu bộc lộ những suy giảm về hiệu năng ngay. Họ không thể cứ tối ưu mãi, và tới một giới hạn nào đó nhà sản xuất chấp nhận hi sinh bạn để chuẩn bị cho tương lai lớn hơn.

Về mặt này, Android hay iOS làm tốt hơn? Với mình là như nhau, vì chiếc điện thoại Android hay iPhone nào cũng mình sau chừng 4 năm cũng bị chậm đi mỗi lần cập nhật, có điều bạn có nhận ra ngay hay không mà thôi. Chiếc Nexus 6P hồi trước của mình sau khi lên Android 7.0 cũng đã chậm đi một tẹo so với lúc đang còn chạy Android 6.0, hay như chiếc iPhone 6 Plus đang chạy iOS 10 cũng đâu còn nhạy như cái thời mới rước em nó về với iOS 8 đâu.

Và đáng tiếc, bạn chẳng thể làm gì để cải thiện việc này ngoài việc hi vọng Google và Apple tối ưu các bản update đủ tốt. Không cập nhật lên phiên bản mới cũng là một lựa chọn, nhưng lựa chọn đó khá chán vì bạn đang bỏ qua rất nhiều niềm vui và mình tin là không nhiều anh em Tinh tế thích điều này.

Bản thân các ứng dụng cũng lớn hơn và dùng nhiều tài nguyên hơn

Vài năm trước, một ứng dụng vài chục MB đã được gọi là to. Nhưng còn ngày nay thì một ứng dụng có dung lượng 100MB là quá bình thường. Điểm sơ sơ vài app cho anh em xem: Facebook 345MB, Inbox (ứng dụng email của Google) 188MB, Airbnb 213MB, Lyft (gọi xe giống Uber) 159MB. Những ứng dụng được đăng lên App Store và Play Store càng lúc càng bự hơn, chúng cũng tiêu thụ nhiều tài nguyên hệ thống hơn do được bổ sung các chức năng mới càng lúc càng nhiều (Facebook có thêm Story, Live, Inbox có thêm bộ lọc mới và khả năng trả lời tự động...).

Ở tình huống này, bạn cứ tưởng tượng một chiếc xe máy đã cũ nhưng càng lúc càng phải chở nhiều người hơn và mỗi người lại tăng cân là sẽ hình dung được chiếc smartphone của bạn cũng đang phải gánh điều gì 😁

Và cũng đáng tiếc rằng bạn khó có thể can thiệp được gì cho vấn đề phình to của app ngoại trừ việc không cài chúng lên máy. Nhưng lỡ khi bạn cần thì sao, cần thì phải dùng chứ tội gì mà phải kiêng khem. Mua cái máy chục triệu về phải để cho nó phục vụ bạn chứ đừng nghĩ nhiều quá, mệt mỏi lắm.

Ứng dụng chạy nền ngày một nhiều

Ứng dụng chạy nền chắc anh em đã quen thuộc, các app chạy nền tuy không còn xuất hiện trước mặt bạn nữa nhưng vẫn âm thầm update hoặc download thông tin ở phía sau. Như Google Photos chẳng hạn, nếu không có tiến trình chạy ngầm làm sao nó backup ảnh của bạn thường xuyên, hay như các app nghe nhạc nếu không chạy nền thì lấy đâu ra nhạc cho bạn nghe khi bạn thoát app ra để chơi game hay duyệt web.

App chạy nền là một phần không thể thiếu trên các hệ điều hành di động và với đa số các trường hợp nó chẳng là vấn đề. Nhưng một khi các app chạy nền nhiều lên theo thời gian thì vấn đề phát sinh, nó làm máy của bạn chậm đi. Những chiếc điện thoại mua 1-2 năm nhiều khả năng sẽ được anh em cài nhiều app lên trên đó để nghịch ngợm nhưng lại không gỡ ra, thế là chúng cứ chiếm dụng RAM, CPU trong khi chẳng mang đến giá trị gì cho bạn cả.

Chính vì thế, hãy gỡ ngay những app nào bạn không còn sử dụng hoặc chỉ cài vô trải nghiệm nhé, để lâu chúng sẽ vô tình làm máy bạn chậm đi đấy.

Quảng cáo

Suy giảm của chip nhớ

Đây cũng là một trong những nguyên nhân làm thiết bị di động của chúng ta chạy chậm hơn nhưng không đáng kể lắm, sẵn tiện mình liệt kê ra cho anh em biết thôi. Các chip NAND Flash mà máy tính, điện thoại của chúng ta đang sử dụng có một vòng đời, mỗi ô nhớ trên con chip có số lần được phép ghi nhất định, vượt quá ngưỡng đó khả năng lưu trữ thông tin sẽ giảm đi và hiện tượng này gọi là degradation hay wear. Khi các ô nhớ gặp vấn đề, hệ điều hành phải chuyển sang lưu hoặc đọc dữ liệu ở một ô khác nên mất thời gian hơn, vô tình làm app của bạn ít nhạy hơn, chờ load lâu hơn một chút.

Tuy nhiên, như đã nói ở trên, các chip nhớ flash ngày nay có vòng đời rất dài, tầm 5-6 năm mới bắt đầu có hiện tượng suy giảm khả năng lưu trữ nên với đa số những chiếc smartphone thì tác động này không lớn, vả lại tốc độ xử lý của RAM càng lúc càng nhanh, RAM càng lúc càng nhiều nên các app khi chạy cũng đã được load thẳng vào đây rồi, không cần phải truy xuất ngược lại bộ nhớ trong của máy nhiều nên tác động cũng khó mà thấy bằng mắt thường. Tới thời điểm mà tác động của chip bị degradation có thể thấy được thì chắc cái điện thoại của bạn cũng chẳng còn gì mà sử dụng :D

Không còn nhiều dung lượng trống

Cũng giống như máy tính, Android và iOS khi hoạt động cũng sinh ra một số file tạm trong quá trình chúng hoạt động, và nếu bộ nhớ trong không còn đủ lớn thì các file tạm này sẽ không có chỗ chứa nên các tiến trình phải chờ lâu hơn. Ngoài hệ điều hành, các app khi chạy cũng sẽ sinh ra dữ liệu lưu xuống bộ nhớ trong chứ không phải chỉ app nghe nhạc, xem phim mới cần file tạm. Đây là lý do Apple khuyên bạn xài máy tính Mac đừng nên xài cạn sạch ổ SSD, nên chừa chừng vài GB để phần mềm nào thì sử dụng. Mình cũng đã từng gặp vấn đề iPhone của mình chậm quá tới mức phát điên, xóa bộ nhớ cho trống chừng 2GB rồi khởi động lại máy là hết.

Kỳ vọng của bạn thay đổi

Kỳ vọng của con người là thứ khó lường nhất. Năm 2012, khi cầm iPhone 5 trên tay, bạn cảm thấy nó rất nhanh. Nhưng chỉ 2 năm sau, khi cầm iPhone 6, bạn thấy iPhone 5 chẳng là gì cả. Tương tự, 2 năm sau đó nữa bạn sử dụng iPhone 7 Plus thì nó lại càng nhanh hơn, phản hồi tốt hơn, app load nhanh hơn và hệ điều hành có vẻ mượt hơn. Và khi bạn đã trải nghiệm những chiếc điện thoại mới rồi, đương nhiên bạn sẽ thấy những chiếc máy cũ chậm đi theo thời gian. Bạn đâu thể nào kềm hãm sự phát triển của thế giới công nghệ mãi được, công nghệ năm sau phải tốt hơn, nhanh hơn năm trước thì chúng ta càng lúc mới có máy càng xịn để sử dụng chứ.

Quảng cáo

Tóm lại, chiếc smartphone nào rồi cũng sẽ chậm đi theo thời gian, chủ yếu là do phần mềm ngày càng đòi hỏi nhiều thứ hơn nhung phần cứng lại không thể đáp ứng được do không được update nhanh như phần mềm (nếu không muốn nói là chẳng được nâng cấp gì thêm cả). Những việc bạn có thể làm để giúp giảm nhẹ quá trình này là gỡ bỏ những ứng dụng mà bạn không sử dụng đi, và nhớ dọn dẹp máy thường xuyên để các app / hệ điều hành có chỗ lưu các file tạm mà chúng sinh ra trong quá trình sử dụng.

Tham khảo: LifeHacker
258 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình nghĩ các hãng cố tình gắn lỗi vào firmware để làm điện thoại chậm dần, để người dùng mua điện thoại mới ra sau.

ví dụ: Giờ lấy ví dụ iPhone 5 chạy iOS 6 đời đầu so tốc độ với iPhone 7 chạy iOS 10, sẽ thấy 2 cái có tốc độ gần như nhau. Nhưng iPhone 5 mà chạy iOS 7, iOS8 thì chậm rì
@uochuý1489Quốc Huy App căn bản đó bạn
lhtvz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@auductai vậy vài ms có đáng kể không bác, có thấy khó chịu k bác ?
ngtrongtri
TÍCH CỰC
5 năm
@Airblade14 Máy mình mua năm 2015, Moto X Gen2, Android gốc. 1 2 năm đầu chạy rất nhanh, nhưng từ năm thứ 3 trở đi chậm không tả nỗi, mình đã reset lại máy trở về như lúc mới mua nhưng vẫn lag. Lý do vì sao ? Rõ ràng vẫn android 6 như mới mua (không cập nhật), ứng dụng đã gỡ ra hết, dung lượng bộ nhớ cũng trở về như ban đầu. Vậy vì sao vẫn lag ? Lý do hãng cố tình làm chậm hoàn toàn có thể.
lelai52
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Airblade14 chuẩn rồi, như thằng MIUI 12 thì thằng xiaomi gắn tác vụ cảm ứng vào thread chính, làm điện thoại không tài nào cảm ứng được khi bật sáng màn hình (cpu schedule từ chế độ tiết kiệm pin qua ondemand)
😁 con iphone 6 của vợ dạo này vào safe mode nhiều hơn, thi thoảng quẹt trả lời điện thoại xong đứng hình luôn ở đó.

Xiaomi của mình thì chưa lão đến mức đấy ... ios ko bao giờ chậm crash ... chỉ là ảo tưởng của sheep.
@vietkey84 móa, ghét nhất mấy thằng bố láo ăn tục nói phét.
Thích tranh luận thì ok nhưng cứ bịa chuyện tào lao như thật.
Slump
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Apple Haters 2.01 Xác nhận.
Máy mình ít cài pm, mà giờ thỉnh thoảng treo đơ, toàn phải lock lại rồi mở lại mới đóng đc ứng dụng 😔
pqd1910
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Apple Haters 2.01 Bạn không Jailbreak iOS thì iPhone không bao giờ bị Safe mode. Còn cái kiểu quẹt trả lời điện thoại xong mà treo im thì một là máy dựng mua cũ, hai là dung lượng đầy thôi. Cứ quất iPhone FPT hoặc Viettel đi để xem tỷ lệ bảo hành thế nào so với các loại khác.
@pqd1910 Tỉ lệ lỗi phần cứng iphone còn cao hơn cả xiaomi trung quốc, chỉ khá hơn samsung thôi bạn. Iphone chính hãng vẫn đơ cảm ứng khi trả lời dt ... mình mua chính hãng bên singapore nhé.
Đơn giản vì nó là Android =))))))))))), còn IOS thì chỉ do máy đã quá 4,5 năm tuổi đời =))))
Bibusama
TÍCH CỰC
7 năm
@Bảo Hùng Lê éo phải tuổi đời đâu bác, do app vs ios đấy. Em đây có thằng bạn xài iphone 5 ios 6 (hàng lock mỹ k dám đụng nên còn ios thấp) chạy như thánh luôn. Bác có cơ hội trải nghiệm nhiều có lẽ suy nghĩ sẽ khác đấy
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
7 năm
android càng lên càng mượt 😁
@Ái Nhân Mượt con khỉ . Android samsung đời 2015 lên rồi cham tưng bừng. Quẹt cơ bản tìm sdt gọi cũng lâu lắm mới hiện lên
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
6 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Em còn con galaxy J docomo ko biết năm bao nhiu
Xài bao mượt
bandbu
TÍCH CỰC
5 năm
@Ái Nhân hê hê mấy con flagship thì không chậm, như con note3 của em vẫn còn chơi game đỉnh phết =))), mấy con dòng thường thì ra đi hết rồi
Toàn dùng flag ship và toàn bán đi sau nhiều nhất là 1 năm nên ko thấy chậm gì.
Nghe nói android dùng lâu bị chậm lag hả anh em?😁
@thanhtuantvc Do bị nhồi sọ ấy hoặc xài đt 3-5 trd mà đòi hỏi như đt 15-20 chai =))
// Nguyên do chủ yếu ứng dụng update liên tục mới nên đt càng lâu năm càng chậm... Ko úp thì ko xài đc ứng dụng =))) chiêu trò của hãng để bán đc hàng cả. Nhìn chung đt 2-3 năm nên nâng cấp là hợp lý.
@thanhtuantvc Đúng rồi, cũng nghe mấy bạn chuyên dùng iOS nói vậy :D
Con Nokia 1280 của em dạo này giật lag tung chảo các bác ạ . Chơi trò rắn săn mồi mà nó cứ giật giật 😔
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
@khánhdungduy chắc nó sướng nên giật thôi đừng quá lo lắng bác nhé. bác có thể tắt nguồn dùng búa nắn lại main tý là ổn
Zoro kun
TÍCH CỰC
7 năm
@khánhdungduy bác giật hay điện thoại giật? chưa nghe rắn săn mồi bị giật bao giờ !!!
fractal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khánhdungduy Vậy là không bằng con lumia 1110i của tui rồi
@Zoro kun Máy giật nhé =))
quyit84
TÍCH CỰC
7 năm
iOS ít bị lag hơn Android
mrd213
CAO CẤP
7 năm
Ngoài ra thi thoảng nên cho máy khởi động lại phát sẽ thấy máy mượt hơn. Mình thì đặt tự động restart mỗi sáng t2 khởi đầu tuần mới 😃
tanngle
TÍCH CỰC
7 năm
@faraway93 nếu là SS có tùy chọn trong settings còn máy khác chắc cũng tích hợp rồi 😆))
sakuza199x
TÍCH CỰC
7 năm
@Bao Khangs trong phần smart manger (quản lý ram vs bộ nhớ) có phần đặt lịch khởi động ấy. mà mình toàn xài tay. chắc do thói quen. tối chủ nhật là khởi động lại máy. no game, no fb trên đt nên cũng ko bị lag ảnh hưởng nhiều lắm 😃
@mrd213 T cài khởi động hàng ngày luôn
nhipdieu2910
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mrd213 Đặt tự động restart ntn hả bạn. Iphone 6s
DaoHuy1990
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cách khắc phục là mua mẹ n đt mới =))) )
Xóa bớt app k dùng đến, dọn rác thường xuyên dĩ nhiên là cả virut, bộ nhớ trog càng rộng càng tốt, là ảnh, nhạc, bla bla lưu vào thẻ SD, tốt nhất chọn máy nào chip cao cao và RAM kha khá dùng lâu dài
Nokia muôn năm, hãy về phía nokia 6^=^
Aduckuba signature
Nguyên nhân tâm lý là chính thôi, vì thằng khác có con điện thoại ngon hơn thành ra con của mình chậm =))
@DinhAnhTuan6677048 ông dùng 4s mà iOS 9.3.5 coi phải tâm lý ko 😁
đang dùng iphone 7 plus bản dùng Chip 8 nhân nên không cần lo máy chạm 😁:D
@uochuý1489Quốc Huy Mình cũng thế bao gồm pin ahihi
hcmnnk
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cứ xài firmware nào ngon thì xài hoài chừng nào ko nâng ko cho xài thì hẳn nâng. Đảm bảo nhanh hoài luôn chỉ tốn tiền thay pin thôi.
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
@hcmnnk Chuẩn: tớ dùng oneplus 3T gốc là 6.0.1 lên 8 rồi 7.1/7.1.1/.... nhưng cuối cùng quay về 6.0.1 là tốt nhất.
iP 7+ thì ngồi yên ở 10.1, ipad pro 10.5 cũng yên vị ở 10.2.x và chặn OTA.
xét thấy khi ra một sản phẩm mới ngta chú trọng vào con cưng sao cho đẹp nhất, mượt nhất để con tăng doanh số, ...đạt doanh số rồi thì coi như tạm hết vòng đời, nhường đường cho sp mới và ...lãng quên.
Cho nên cái " lần đầu tiên" chạm vào và những ngày đầu sở hữu là sướng nhất.... 😁
@qtgalaxy iphone ok ở 10 không sao, ipad pro 10.5 mà yên vị ở ios10 thì tội nghiệp em nó quá :D. bác cứ nghe ng ta hù chứ 6s với ipad pro 9.7 em lên 11 beta chả sao, bác xài toàn đồ mới mà bác sợ :v...
Việc chậm dần hiện tại chỉ bị với ios
@Fan_phong_trào Bệnh nặng quá man
mr.chunglv
TÍCH CỰC
7 năm
@Methylamine Em có hiểu ý của bạn kia nói không ?
Con iPhone4 của mình dạo này thấy cũng chậm thật 😁
mình nghĩ chắc dùng nhiều quá bóng bán dẫn nó cháy mất mấy nghìn quả nên châm là đương nhiên. Đùa thôi chứ do HĐH hết các bác ạ. nó tối ưu HDH, khi xoá app thì xoá triệt để, không để lại rác, phần mềm tối ưu, tự xoá cache định kỳ.... nói chung là vấn đề vĩ mô. Mình không giải quyết được gì cả ngoài vấn đề khôi phục cài đặt gôc ;D
faraway93
TÍCH CỰC
7 năm
chắc do hệ đièu hành và do app có nhiều cache
@faraway93 Không đúng đâu bác, Cache sẽ bị ghi đè nếu đầy, hoặc xóa đi khi máy được khởi động lại.
tdcn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Điện thoại dỏm thì nó mới chậm, chứ điện thoại mình sài chả bao giờ chậm.
À mình sài Nokia 1280 nha ahihi:p
@tdcn Bạn up ota lên đi, có nhiều chức năng lắm.
Vd ban đầu có chức năng nghe gọi, up fw mới có thêm chức năng chọi chó nữa 😃
@tdcn Đồng quan điểm với bạn luôn, đt hịn mình mới dám bỏ tiền mua viên pin có giá bằng 2/3 giá máy chứ, em 1280 giờ chắc giá tầm 350k, vừa mua viên pin hết 200k để dùng tiếp sau 5 năm gắn bó 😁
đến đồng tiền còn mất giá từng ngày thì việc điện thoại hay thứ gì khác ngày càng lỗi thời, ì ạch hơn đâu có gì lạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019