Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao mấy bạn lập trình hay dùng macOS và / hoặc Linux mà không phải Windows?

Duy Luân
17/12/2018 22:31Phản hồi: 643
643 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duongyl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đơn giản vì họ thích oai. Có nhiều thứ Windows làm được nhưng Mac không làm được.
HIV_HTC
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duongyl Nói vậy ko đúng lắm, mình đang xài mac để lập trình, chả thấy j là oai ở đây cả.
@duongyl Đồng ý là có một bộ phận xài Mac chỉ để thể hiện đẳng cấp, còn đã là dân kỹ thuật trong nghề thì tui nghĩ ko có ý nghĩ này đâu. Kỹ thuật chuyên nghiệp chỉ mong máy ổn định và tiện lợi để làm việc thôi. 😁
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
@duongyl =)))) cúng có nhiều thứ mac làm được window ko làm được mà bạn
lgo.hoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng win và subsystem linux để build code
BLO VINH
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói thẳng 1 câu là có tiền tôi cũng sài mac. Ko có tiền thì dùng win. Mà thật tâm win10 chán ko tả dc. Add on toàn mấy cái qq gì không vào hệ thống.
blueis
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hơn chục năm làm dev và đến giờ vẫn dùng Windows :p:p
Bài viết gây war quá 🆒🆒
Không đủ tiền mua bản quyền windows
cty mình pro i9 2019 cả dàn hết. phục vụ cviec hoàn hảo
haicha
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài viết này chắc trừ mình ra.
Hà Link 08
ĐẠI BÀNG
5 năm
Windows chơi game vẫn là ngon nhất. Còn code á, vẫn ngon nếu bạn code cho Windows, còn nếu code những cái khác, trời ơi terminal tiện vô cùng luôn, không biết làm sao sống được nếu thiếu terminal nữa
VNPT001
TÍCH CỰC
5 năm
Ko biết có phải do thói quen ko chứ đang code C# trên visual studio chuyển sang XCode thấy chán bỏ mợ, mấy phần màn hình phụ chiếm mẹ hết diện tích, tất nhiên có thể tắt thủ công nhưng khi cần lại phải mở ra chứ không auto. Đấy là IDE, còn swift thì còn chán nữa. Mấy cái thay đổi UI cơ bản mà không cho đổi, có đổi được thì lại phải viết code. Debug thì toàn ra thông tin đâu đâu, cái cần thì chả có. Tìm kiếm trên mạng thì cực ít thông tin, và mỗi version swift lại khác nhau về câu lệnh nên lại càng khó search.
Cũng có thể do mình chưa có kinh nghiệm nên có thể có ý kiến sai, nhưng nhớ lại ngày xưa mới code C#, mới dùng VS cũng không mất nhiều thời gian như thế.
thanh64bit
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tùy từng công việc/công ty thôi. Tui dev cả .net và opensource, vừa deploy trên Win server và CentOS, thấy mọi thứ đều ok, chưa code trên macOS nên chưa rõ. Tuy nhiên giờ đang cmt bằng thinkpad chạy win 😁:D:D
Bài này Duy Luân viết thông tin hơi chủ quan
frozeno
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hình như các ông đang quên mất còn dev làm game nhỉ, món này chơi OSX thì chỉ có chết =)). Dev game rất nhiều mà sao ít thấy được kể đến. Toàn mấy ông bàn mỗi web, mobile app...
Jb47
Trứng
5 năm
Dev c# dotnet win app dùng win.
Dev web dùng linux, macos.
Dev xịn dùng mac.
Dev tào lao thì vứt j dùng nấy.
Jb47
Trứng
5 năm
Dev game dùng win haha chuẩn. Nhưng game có 5 7 loại game. Ko phải game nào cũng win.
kataro92
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình vẫn sáng ngồi code web java cho khách hàng outsource, code khách từ 10 năm trước nên chỉ chạy được trên IE. Mà thôi kệ, trả nhiều tiền là được rồi. Chiều lại ôm em mac deploy hộ code lên dăm em iPhone đủ các phiên bản từ 5c đến XS max cũng chỉ vì cũng vẫn ông khách đó lại có cái app iOS kết nối đến hệ thống của họ. Nên nói chung khách thế nào thì theo đó thôi =)) em cũng chả lựa chọn làm gì cho mệt.
locbet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod đưa ra ý kiến chủ quan vãi chưởng, dựa trên nhu cầu cá nhân đưa ra nhận xét cho dân lập trình hài vãi. Tuỳ nhu cầu sử dụng thôi
1 điều nữa là, giá thành của Mắc búc rất rẻ, nên AE lập trình nghiến răng đành phải dùng
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy thằng cuồng mac y chang mấy ku cuồng đảng vậy. Nói chi cho mệt
gundamkid
ĐẠI BÀNG
3 năm
Win sau này có Win Subsystem for Linux chả khác gì Linux cả.

Terminal thì có windows terminal xài cũng khá ngon nên mình thấy cơ bản là ko có khoảng cách nữa rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019