Vì sao mấy bạn lập trình hay dùng macOS và / hoặc Linux mà không phải Windows?

Duy Luân
17/12/2018 22:31Phản hồi: 643
643 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ái Châu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình code web và đang dùng macos. Ngày trước sài windows chuyển qua dùng macos hơi khó chiệu mấy thao tác với desktop. Nhưng sài dần cũng quen và thấy nhanh hơn. Dùng Quen linux nên dùng mac cũng thấy quen thuộc hơn với terminal.
À mà anh em cứ kêu bàn phím macbook pro 2016 trở đi bấm tệ. Em sài con macbook pro 2016 đến đây cũng đâu đó 2 năm or hơn thì thấy thích mà. Với thà dùng mới chứ em không có suy nghĩ phải về khổ dâm với cái macbook pro 2015 để thích tay với mấy thứ đã qua 😆
newhalo214
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ái Châu tại bác máy mắn, nhưng nhiều người ko may mắn được như bác, trong số đó có mình. Pro 2017 15 inch và 3 lần đi bảo hành bàn phím đây, mỗi lần bị 1 phím khác nhau, tương lai sẽ còn bị tiếp. Hài nhất là bảo hành bàn phím mà bị phán là lỗi phần mềm mới chết chứ =]]
Ái Châu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@newhalo214 lúc mình cũng thay bàn phím 1 lần nó đổi qua layout của 2017 mà. sài tới giờ chưa bị gì 😆
dlcr
TÍCH CỰC
5 năm
Tập trung nói mac không à. Còn linux thì sao
@dlcr Topic này trong group Mac mà, Mượn Linux bẻ măng thôi
dlcr
TÍCH CỰC
5 năm
@Darklord.Py Tại xài linux mà lỗi thì tìm vọc vạch muốn mệt luôn ag
dlcr
TÍCH CỰC
5 năm
@soulevil Nhưng khi đi làm thì thời gian là điều quan trọng 😔
icon929
TÍCH CỰC
5 năm
Xung quanh thấy dùng macos đêm bằng ngón tay
Vì họ chỉ đung máy khủng chơi game thôi
Cỏn em đung macos chỉ để xem phim với lưu giư linh tinh
....
mh4
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đôi khi thấy các Mod tinhte thần thánh hóa con Mac hoặc các sp Apple quá mức nói chung tốt thì xài thôi. Win cũng có nhiều các hay mà Mac không có Dev thì cũng có nhiều thể loại cái gì tiện thì mình xài thôi.
thethidie
TÍCH CỰC
5 năm
5 năm làm việc cùng mac os số lần máy bị treo phải bấm giữ nút nguồn để nó tắt máy đếm trên đầu ngón tay, 1 năm cài lại os 1 lần, ko phải lo vấn đề virut 😁
thang_a14
TÍCH CỰC
5 năm
Dân code tt mới xài macoss thôi chứ mình chưa gặp ai dân code (những người mình gặp) dùng mac cả. Có 1 số ông là app ios thì có thêm cái iphone test app thôi chứ xài win
@thang_a14 làm hàng là chính thôi ;) kiểu như ta đây đang đc trải nghiệm hơn người
thang_a14
TÍCH CỰC
5 năm
@Rainwalker Vâng với em thấy dân lập trình có phải ai cũng giàu đâu. Xài máy tầm 10củ, có bạn còn mua máy 2nd giá tầm 4-5 củ xài mà
xinloiemnham
ĐẠI BÀNG
5 năm
từ khi có container thì setup môi trường trên windows không còn khó khăn nữa rồi, các loại môi trường đều đồng nhất, ổn định, không chồng chéo xung đột nhau nữa
Vì máy Mac có thể cài Ưin đơn giản còn máy Win thì không thể (hoặc rất khó, nhiều lỗi) khi cài MacOS => dùng máy Mac lợi cả đôi đường
hoanghaile86
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có bao h, thắng tướng đi đánh trận đâu. Đem mấy con chốt thí cùi bắp làm thôi
ntngoc1088
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng windows có UI dễ sài, làm biếng rõ cmd.
@ntngoc1088 Đang nói dân coder mà :/
yanaro
TÍCH CỰC
5 năm
@dangkhoa_2808 Có hẳn 18% coder xài mac đấy, chắc là chiếm hết thị phần mất rồi!
ntngoc1088
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dangkhoa_2808 Mình cũng coder bạn. Mình thấy nhiều tùy chọn công cụ lập trình, cài có ui cũng dễ. Với lại k có xiền chỉ sài ubuntu.
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chắc đây là mấy bạn lập trình mod quen, hoặc là các bác phát triển ứng dụng cho mobile?
Chứ dân lập trình tôi biết toàn xài Win. Kể cả lập trình cho host/máy chủ cũng vẫn dùng IDE trên Win.
hoanloc
CAO CẤP
5 năm
mình lập trình nè , ở cty mình ngoài mấy ông code ios còn lại dùng win hết
BLO VINH
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoanloc Thế mấy ông code ios dùng gì bác. Thấy trên youtube mấy cha code dùng mac hế thế. Từ android đến iOS.
hoanloc
CAO CẤP
5 năm
@BLO VINH thì ở mình ngoài mấy ông code ios thì còn lại dùng win mà , còn mấy ông trên mạng kệ nó chứ
Thom.HV
ĐẠI BÀNG
5 năm
bài viết quan điểm cá nhân mà vơ đũa cả nắm dân lập trình thế? page tinh tế mà ko tinh tế chút nào =))
boykatty
ĐẠI BÀNG
5 năm
ông này linh tinh vãi =)) chả phải hay dùng cái gì, quan trọng là mình lập trình cái gì thì chọn môi trường phù hợp với nó thôi =)) bài viết tào lao theo một chiều
NamAnn
TÍCH CỰC
5 năm
Linux tùy biến thoải mái, có cảm giác mình muốn can thiệp gì vào hệ thống cũng được, thực sự là chủ PC và hệ điều hành nên dân coding khoái.
Chứ còn nói tính ổn định, mở máy ngày này qua tháng khác phà phà thì không bằng được Win đâu.

Mà cuối cùng thì cũng tùy công việc nữa.
Mod nói phét nhé. Công ty tôi xấp xỉ chục nghìn lập trình viên: tùy dự án và bộ phận, nhưng số lượng dùng MacOS để lập trình đếm trên đầu ngón tay.
@trinhnguyenthe Mắc chó gì nhảy, mà tao cmt gì bảo tao trẻ ranh mậy ???
@HuuPhongNguyen1507 Hên xui nhưng mà tôi nói rồi đấy. Bài toán kinh tế và tính hiệu quả. Ở tôi thì PC đáp ứng cả hai nên họ vẫn dùng.
MrVuNam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhnh1806 Linux rẻ hơn window kìa, sao ko cấp. Dùng lệnh như nhau
thanhnh1806
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MrVuNam ngoài code ra còn dùng cả đống phần mềm khác trong quá trình sử dụng nữa chứ. Linux thì lấy đâu ra app tử tế mà dùng.
"Mình cũng cảm thấy tin tưởng chiếc MacBook của mình hơn so với các máy Win khác, cần là có, mở ra là chạy, gần như không có độ trễ."
Cùng cảm giác an tâm hơn so với khi xài Win ( có những buổi sáng mà mở máy không lên là thấy bực mình òi )
sdawhai1
TÍCH CỰC
5 năm
@hasnguyenit Mình thì có bữa mở máy ra thấy Windows Update, chờ không lâu lắm nhưng cũng hơi khó chịu 😔
@sdawhai1 khó chịu nhất là Win 10 nó ép người dùng update, nhiều khi lỗi gì đó trong lúc update là hỏng việc ngày đó liền . Đang chạy deadline thì thôi, bỏ mẹ , khakha
giờ bão hòa rồi cái nào cũng như nhau, mua cái lap win giá tiền ngang mac thì màn IPS cũng chữ đẹp chạy nhanh ko delay, búng tay là win khởi động xong, mà win giờ shutdown nó ko tắt hoàn toàn, lúc mở lại thì mấy chương trình đang sử dụng cũng đc phục hồi.
Xung đột chủ yếu do tự build hoặc do driver sai hoặc cài soft linh tinh, Giờ lap mua về sài đa số đều kèm win bản quyền, driver có sẵn nên rất nhàn.
Còn về soft dev thì mấy IDE giờ đều đa nền tảng nên ko lo, về đặc thù thì chỉ cần để test thôi chứ code vẫn ổn. chạy CMD trên win cũng dễ như trên unix, viết còn nhẹ hơn do lệnh ngắn gọn hơn, nếu dùng visual code thì chạy thẳng trên terminal của nó luôn.
về prototype thì khá nhiều tools, trong năm nay mình làm việc với 3 design thì 3 mắm đó dùng 3 tools khác nhau (sketch - dùng lunacy để view, axshare, axure) nên cũng ko quan trọng lắm.
Theo quan sát thì dev VN đa số đều chơi game nên dùng lap win khá nhiều, mac chỉ thấy mấy anh doanh nhân dùng . dev nước ngoài thì mac nhiều nhưng vẫn thấy lenovo và dell nhiều ko kém, có người còn cài Ubuntu nựa :3
duongyl
ĐẠI BÀNG
5 năm
@darklight_vtp Bạn nói rất đúng. Mac hay Win giờ cũng gần tương đồng nhau rồi. Mua cái laptop Dell XPS cũng tầm giá Macbook, màn hình hiển thị đẹp, khởi động nhanh. Mà các hệ thống ATM, các phần mềm vẽ mạch, Oracle DB cũng chỉ chạy trên Windows. Ông nào thần thánh MacOS thử cài Oracle DB tôi xem nào
HIV_HTC
ĐẠI BÀNG
5 năm
@darklight_vtp powershell thì chưa test thử chứ cmd cài mấy package của nodejs ko nhanh bằng terminal trên linux hay mac đâu nhé.
@HIV_HTC powershell với cmd hình như cũng vậy, với lúc build nó hay bị hiện thị sai ở 95-97% (trong khi đã xong 100%)
cái này do mấy ngôn ngữ backend đó tối ưu cho nhân linux rồi nên chịu 😁
tommybleck
ĐẠI BÀNG
5 năm

các bác có thể tham khảo rất nhiều video của các dev trên youtube nói là dev trên thế giới chuộng macOS hơn. trên tinhte bây h cứ bài nào nói khen apple thì auto bị chửi là nâng bi. hài.
tommybleck
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trinhnguyenthe Bác làm dev backend thì sẽ thấy việc client và sever cùng chạy unix lợi thế nào. nói như bác thì bác đếch hiểu gì về backend và unix.
@tommybleck Ời tôi không phải expert về backend or unix nên tôi đâu có nói gì về hai cái này đâu. Cái tôi muốn nói là ông ở trong video nói có phần hơi phiến diện và thiên vị.
@tommybleck quan trọng là sử dụng ngôn ngữ nào và ngôn ngữ đó có đa nền tảng ko thôi chứ server chạy unix hay windows core cũng ko quan trọng lắm :v
chỗ mình làm thì windows và macOS 50/50, win chủ yếu là lap Dell, MSI, surface. có 1 cha dùng MSI chạy linux Fedora
@tobe2405 tương thích là sao bạn? khi chạy client dev thì build server localhost, nếu ngôn ngữ sử dụng đa nền tảng thì có vấn đề gì đâu. còn ở phía user thì ko cần quan tâm.
chỗ mình 95% dùng linux/macos . 5% dùng windows.

5% đấy là các sếp =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019