Vì sao mấy bạn lập trình hay dùng macOS và / hoặc Linux mà không phải Windows?

Duy Luân
17/12/2018 22:31Phản hồi: 643
643 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiêu đề nên hạn chế ở "web" developer, chứ developer cũng có nhiều dạng. Mấy ông lập trình .NET hay viết lập trình Game thì phải dùng Windows thôi.
Bài viết này nếu của sếp Hiệp thì k nói 😁 trc giờ bài viết của sếp Luân rất ok nhưng bài viết này không khoa học và mang tính thời sự cho lắm :p
mình xài cả 3 :/ bài viết mang tính cá nhân chưa có khoa học chứng minh =)) ko có số lượng cụ thể
@fire_stork bạn chỉ cho mình chỗ nào mình nói dev xài Windows nhiều hơn xài Mac đi bạn
@Duy Luân upload_2018-12-19_9-41-19.png
https://insights.stackoverflow.com/survey/2018/?fbclid=IwAR3JJruD95ZyiDW-fs9ILSWvX3nP5c5S-RK_MTBq_OWzckH5znCouaU7COA
@ducatimonster1199 cũng đâu phải chỗ mình nói đâu. Cái thống kê này mình biết rồi mà.
minhson307
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Không biết mod có đi làm tại môi trường công ty trong nước hay không? Mình đã chuyển qua lại một số công ty như FSoft, FIS (FPT), Oracle Vietnam, IBM Vietnam,... thì thấy trừ trường hợp một số công cụ nhỏ đặc thù cho Linux hoặc họ chưa kịp chuyển sang Windows, chứ gần như các tools lập trình đều chủ yếu cho windows. MacOs chiếm số nhỏ hơn Linux mod ah.
@minhson307 tuỳ cái bạn đang làm, nếu bạn làm .NET thì cái bạn nói là đúng, chứ bạn làm về web và open-source thì bạn nói ngược, bên Windows thiếu hơi bị nhiều.
kaichuan
TÍCH CỰC
5 năm
Theo như cái thống kê trên stackoverflow (diễn đàn số 1 cho dân dev) thì Windows là cái được xài nhiều nhất 50%. MacOs với Linux chia nhau 50% còn lại.
Mình code iOS nên bắt buộc phải dùng thôi, mà code android trên Mac cũng ngon.
đơn giản vì đú thôi, lập trình trên cái macbook pro nhìn nó cũng...pro hơn so với trên cái lap hp hay dell, nói tóm lại là mod đú
@kevin2210 này là comment không thông minh nè
haicha
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Bài viết thì phiến diện, mang tính cá nhân. Người ta phản biện lại bảo "không thông minh", đến chịu.
@phuthuytho Comment không đưa ra được bằng chứng đầy đủ, bải không thông minh lại không chịu
@haicha Bài viết không mang tính cá nhân thì viết làm gì? Trải nghiệm của mình, chứ có phải trải nghiệm của thằng khác đâu.

bài phiến diện chỗ nào, mời bạn chỉ ra và phản bác
HIV_HTC
ĐẠI BÀNG
5 năm
Từ khi có macbook, cái máy windows ở nhà thi thoảng chỉ để dùng xem p*rn :rolleyes:
Nghe lạ nhỉ.
hieubk59
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có anh em nào dùng Mac OS code .NET C# winform k? haha
HIV_HTC
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hieubk59 Có nha, mua thêm ổ rời SSD 256GB cài win để code khi cần
hieubk59
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vui vậy thôi chứ thống kê ra thì dân Dev dùng Window nhiều hơn Mac và linux. Những ai phải lv với server thì k thể k dùng Linux.
muquang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tùy hoàn cảnh nên dùng Mac hoặc Linux, nhưng cá nhân mình xét tổng số lượng lập trình viên sử dụng Mac + Linux chưa chắc đã bằng số lượng Windows đâu
Đang dùng win để code đây.
cocconden
TÍCH CỰC
5 năm
Trên macos thì mình chưa dùng lần nào nên thật sự chưa rõ nhưng mình thích viết code trên Linux vì khi compile rất nhanh
CodingYokai
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phần lớn công việc lập trình thực hiện trên Windows. nếu người viết bài có kiến thức cơ bản, search được số liệu trên Google thì đã không viết cái bài này rồi.
lúc đó mới ra trường cũng 1 khóa mà giờ chả nhớ khỉ gì
nhớ mỏi khi tối phải trả bài gì vs con nào thôi... 😁
Nếu coding iOS apps , tức viết những ứng dụng cho Apple thì dùng Mac OS với nền tảng Xcode là 1 tool dev cực kỳ mạnh mẽ , support hoàn thiện cho nền tảng Apple , và các lib thứ 3 cũng support gần như hoàn hảo . Đó là mảng iOS . Vì mình trc giờ chỉ dev mảng iOS . Ý kiến cá nhân mình thế .
Làm .NET chưa 1 lần được sài macos hay linux

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019