Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao mình chọn Google Photos để sao lưu ảnh? Dung lượng vô hạn, sắp xếp thông minh, nhiều thứ vui

Duy Luân
29/5/2015 17:2Phản hồi: 283
283 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

an_chc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhờ anh em hướng dẫn:
Tôi sao lưu ảnh từ máy tính lên anh gốc 8.76 MB
Nhưng khi download từ Google photo xuống ảnh chỉ còn 1.57 MB như vậy là ảnh đã bị nén xuống
Mọi người chỉ giúp cách khắc phục vợi ạ

Thanks!
huyhoang2608
ĐẠI BÀNG
9 năm
http://techcrunch.com/2015/06/01/google-photos-reminder-smile-its-free-youre-the-product/

Google Photos Reminder: Smile, It’s Free — You’re The Product!
Các thánh toàn có nhìn nó quảng cáo mà ko kỉêm chứng thực tế. Điện thoại của mình camera có 13Mpx mà vẫn tốn dung lượng ầm ầm. Vào kỉêm tra thấy ngay cái mục độ phân giải dưới 2048 mới không tính dung lượng. Mà quy ra 2048 là có 2Mpx. Đây mới là treo đầu dê bán thịt chó này.
@boyngocxita4 Cái này là chính sách lúc trước rồi, sau cho lên đến 16MP.
MajKa9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bác cho e hỏi là em sao lưu ảnh trên đt lên google photos, nhưng khi vào google photos trên web thì k có ảnh là sao? hay hai caí này k đồng bộ vs nhau????????????
onewish298
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ae cho hỏi mình dùng ios, tại sao phần ảnh ở máy chỉ có 500-600MB mà ảnh ở google photos chiếm tới 4GB vậy???
vietvp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@onewish298 Trên Photos còn lưu những ảnh trước đó bạn dùng trên các máy khác nữa, không phải chỉ lưu các ảnh hiện có trong cái đt bạn đang dùng đâu.
tại sao dùng zen5 mà không đc. toàn bị fc nhỉ các bác
nhymxu
TÍCH CỰC
9 năm
mình mới đọc được bài này, google có áp dụng thuật toán nén, nhưng xem ra chất lượng ảnh vẫn tốt. với camera điện thoại thì mình nghĩ nén thế này không ảnh hưởng gì.
Mọi người vẫn lưu xem tốt.
Còn chơi ảnh từ DSLR thì lại khác.
Muốn an toàn hơn tốt nhất là backup lên 2 nơi cho chắc ăn.
http://petapixel.com/2015/05/30/jpeg-compression-test-google-photos-vs-jpegmini/
kiennams
TÍCH CỰC
9 năm
có bác nào biết xoay ảnh trong google photos k vậy.mình tìm hoài k ra phần xoay ở đâu
nhymxu
TÍCH CỰC
9 năm
@kiennams bấm vào hình bút chì (edit) sau đó chọn cái hình thứ 3 bên phải (giống khung ảnh ấy) -> bấm vào cái nút có hình mũi tên xoay vòng
thuannp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho hỏi với, mình đã dùng cả Flickr, Google Photos và cả app Photos mới của Apple (trên Mac) và đều ko thấy hài lòng.

Lý do:
- Mình tổ chức ảnh trên máy tính theo dạng thư mục, ví dụ:
2014 là một thư mục
Trong 2014 có folder 01, ý là tháng 1
Trong 2014/01 thì có ảnh, phim

- Mong muốn của mình là dùng cloud để backup ảnh phòng 1 ngày đẹp trời macbook bị trộm hoặc tèo ổ cứng

- Nhưng với tất cả các app nêu trên, khi up ảnh lên thì cấu trúc thư mục mình đặt sẵn đều ko còn giữ đc

- Chỉ có Google Drive là đáp ứng đc nhu cầu của mình, nhưng 15GB thì lại quá ít

Vậy theo các bác có dịch vụ cloud nào đáp ứng đc mình ko? Mình ko care lắm chất lg ảnh nếu có bị giảm

Bác @Duy Luân đẹp trai tốt bụng vào trả lời giùm nha

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@thuannp Theo mình nghĩ 1.99.usd/tháng với 100 Gb là ko đắt. Không bằng mấy phút gọi mà.
lttung
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thuannp Mình có cùng nhu cầu với bạn, trước mình up bằng Picasa nó có giữ, không biết giờ thế nào. Đều lên google cả
lttung
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thuannp Mình vẫn có cùng nhu cầu mà chưa biết dịch vụ nào
Vâng. Tôi tải được và upload rất tốt, nhưng sao chức năng tìm kiếm lại ko sử dụng được ạ. Nhấn vaod tìm kiếm thì nó báo "các ảnh sao lưu được sắp xếp và xử lý tự động ở đây. Chờ trong giây lát". Nhưng hoài ko thấy gì cả ạ. Xin hỗ trợ giúp
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
HELP HELP... ME, PLZ!
Em bị quá dung lượng miễn phí từ lâu rồi, nhưng từ thời backup tòan ảnh 5MP, và Videos 720p từ 2 năm trước đến giờ.
Giờ Photo cho tăng giới hạn độ phân giải cao rồi mà tài khoản của em vẫn bị hết dung lượng miễn phí là sao?!?!
Các bác chỉ cách giải quyết vấn đề này với! 😔:(:(:(:(:(

PS: Em mới chỉ nghĩ ra 2 cách:
1. Thông báo cho GG qua chợ ứng dụng. (đã xong)
2. Tải hết mấy cái ảnh và Video cũ về, xóa trên tài khoản,... rồi sao lưu lại. (thôi cho em xin, cái này là đường cùng thôi, em chưa có đủ kiên nhẫn để làm)
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dqt123 Đây là sự cố gắng của em 😕😕😕 20150613_105203.jpg
@dqt123 Hơi mệt chút nhưng mà free nên đành phải vậy. Mình tải xuống rồi lại up lên. 😃
hieu_hy
TÍCH CỰC
9 năm
@dqt123 Em follow bác, em cũng dùng 24 trên 27GB miễn phí rùi. Nhưng thực ra với chính sách mới mà mình up ảnh vậy thì không biết có bị tính phí không nữa, chắc lúc nào phải chơi giống bác.
Em có gần 20.000 ảnh cơ.
ngankvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dqt123
Bạn vào link này : https://photos.google.com/settings
Rồi chọn vào "High quality (free unlimited storage)" thử xem
Mình đoán nó sẽ tính toán lại dung lượng cho bạn chứ
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngankvn Mình đã giải quyết rồi, cho "con rùa" ở nhà bò ì ạch mất nửa ngày, vừa tải xuống, vừa tải lên. Giờ ổn rồi.
Thank bạn!
nhymxu
TÍCH CỰC
9 năm
mượn tạm ai cái vps down về rồi up lên mất chừng 30 phút là căng
sieuvihien
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có ai có app photo này phiên bản cũ không? Phiên bản mà nó tự tổng hợp các bức ảnh động vui vui ý 😃 thanks!
win123vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
dung lượng miễn phí nhưng giới hạn có 20G thì phải, làm sao bằng flickr tới 1 T 😁
sieuvihien
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ai giúp mìh quay lại phiên bản cũ không? 😔 .phiên ản cũ có chế độ auto awesome rất hay 😆
giabin_july
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bác cho e hỏi xíu, e ms dùng từ hôm qua thôi. xóa ảnh trên máy tính thì hình ảnh ở điện thoại cũng xóa luôn và ngược lại. zị lỡ như hình ảnh trong đt bị xóa sạch thì trên google photo cũng bị xóa luôn hả các bác @@
@giabin_july Cũng đang phân vân cái này. Lúc nãy thử xoá ảnh trên điện thoại thì nó cũng xoá luôn trên photo. Không hiểu lắm
giabin_july
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trungtrung1988 hình như xóa trên Photo thì trong máy ms bị xóa thì phải
Từ ngày có cái này, đt & laptop dư ra 1 đống dung lượng, quá ngon !
@great_tiny Đt thì còn lo tốn dung lượng chứ lap thì lo gì. Chắc bác chụp ít ảnh. 😃
naminh71
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho newbie hỏi chút

Câu thứ 1: với việc dùng google phôt thì như vậy trên IP của mình song song có 2 bộ ảnh, 1 trên ứng dụng photo bình thường của máy, 1 trên google photo, như vậy hóa ra là bị mất thêm bộ nhớ chứ có tiết kiệm được gì đâu?

Câu thứ 2: Khi xóa ảnh trên IP thì đồng thời xóa luôn trên Google hả các bác, nếu vậy thì làm sao lưu trữ lâu dài?
@naminh71 1. Ảnh trên Photo là những ảnh trên cloud, khi bạn vào thì nó load ảnh trên cloud để bạn xem, giống như vào web ý. Tức là lúc máy ko có mạng thì bạn vào Photo sẽ ko xem đc cái ảnh nào. Nếu có thì chỉ là những ảnh Thumb, thế cho lên dung lượng trong máy không bị tăng. Nếu có cũng chỉ là 1 xíu ảnh thumb thôi.
2. Khi xoá ảnh trên iP thì chỉ mất ảnh trên iP thôi chứ ko xoá trên Cloud, vì ko phải nó đồng bộ ngược mà nó chỉ đơn giản là lưu những ảnh có trong máy lên cloud thôi. Còn khi xoá ảnh trong máy, rồi xoá típ trên Photo thì ảnh thật sự mất.
dqt123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bạn đừng dùng ứng dụng này để xem ảnh, khoá nó vào, dùng ứng dụng mặc định của máy mà xem ảnh.
Lỡ xoá thì vào thùng rác khôi phục lại đi các bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019