Vì sao ôtô mới luôn có mùi dễ gây say xe?

Blaze1st
8/8/2012 16:59Phản hồi: 353
Vì sao ôtô mới luôn có mùi dễ gây say xe?
Những ai vừa mới mua ôtô đều dễ dàng nhận thấy bên trong những chiếc xe này luôn có mùi đặc trưng, mà người ta hay gọi là "mùi xe mới". Mùi này không thơm cũng không hôi, nhưng nó lại khiến cho người ngồi trong xe luôn cảm thấy khó chịu và rất dễ buồn nôn, đặc biệt đối với những ai hay bị say xe. Vậy "mùi hương" đó phát sinh từ đâu và tại sao các hãng xe không loại bỏ hoàn toàn nó. Theo Janis Ambrose Shard, giám đốc phụ trách mảng màu sắc và trang trí của Toyota, cho biết sự không thoải mái với mùi này chủ yếu đến từ phản xạ có điều kiện của cơ thể, do đó tuỳ theo cơ địa của mỗi người mà có mức độ phản ứng khác nhau, có người sẽ bị say và nôn ngay lập tức, nhưng có người chỉ cảm thấy khó chịu và vẫn có thể chịu đựng được.

Cũng theo Shard "mùi trên xe mới thực chất đến từ hỗn hợp các tạp chất hữu cơ có trong hệ thống thoát khí. các hợp chất hữu cơ giải phóng ra từ vật liệu bên trong xe. Bên cạnh đó, bất cứ thứ gì có thành phần cấu tạo là nhựa vinyl hay nhựa dẻo như bảng điều khiển, tay cầm trên cửa xe, hoặc thậm chí là miếng đệm được lót trên ghế ngồi, tất cả đều là nguyên nhân gây ra mùi khó chịu bởi đó là những hợp chất hữu cơ dễ bay hơi - tất cả đều là những hợp chất hữu cơ dễ bay hơi (VOC) và đây là nguồn gốc của các mùi khó chịu". Vậy là chúng ta sẽ phải chấp nhận sự khó chịu của mùi đó khi mới mua xe, nhưng liệu nó có độc hại không?.

Các hợp chất hữu cơ dễ bay hơi (VOC) từ lâu được biết là chất gây ô nhiễm không khí và là chất có tác hại xấu đến sức khoẻ của con người. Tuy vậy chúng luôn xuất hiện và tồn tại ở khắp nơi quanh ta, xuất phát từ dung dịch nước lau nhà, thùng sơn, nhưng dù sao chúng ta cũng không nên quá lo lắng bởi vì nồng độ của những chất hữu cơ này không thật sự cao trong không khí. Đối với xe ôtô, mùi khó chịu đó một phần là do các loại nhựa và cao su nguồn gốc từ dầu mỏ, giải phóng ra các VOC ngay cả trong điều kiện nhiệt độ thường mà không cần có nhiệt độ cực kỳ cao.

"Đó chính là mùi của xe mới, thứ mùi mà chúng tôi không bao giờ mong muốn tạo ra nó", Shard cho biết. Đối với Toyota, công ty đã thay thế việc sử dụng keo dung môi thành keo nước để có thể làm giảm bớt các hợp chất hữu cơ trên xe. Trong khi đó, Ford, hãng sản xuất ôtô của Hoa Kỳ, đang thử nghiệm dãy ghế ngồi mới sử dụng tấm mút có thành phần là hạt đậu nành. Việc sử dụng chất liệu thiên nhiên có thể sẽ làm giảm bớt mùi bốc ra từ những hợp chất hữu cơ trên xe, tuy nhiên nhược điểm của phương pháp bắt nguồn từ khả năng giữ độ ẩm rất tốt của vật liệu thiên nhiên, chính điều này sẽ làm cho nội thất của xe dễ bị mài mòn và trở nên xấu đi.

Dù sao, những nhà sản xuất xe ôtô đều đang cố gắng loại bỏ triệt đề mùi khó chịu đó trên xe. Bên cạnh đó, họ hy vọng với những giải pháp và công nghệ mới trong tương lai, khách hàng sẽ không phải hít mùi từ những hợp chất hữu cơ và không còn cảm thấy bị say xe khi đi du lịch đường dài trên những chiếc ôtô mới.

Tham khảo Gizmodo, Wikipedia, Internet
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thông tin hữu ích.
vankiepsau
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có mỗi vấn đề mùi mà mấy chục năm ko khắc phục được lởm
xuandu1712
TÍCH CỰC
7 năm
@vankiepsau chắc phải cả trăm năm chứ mấy chục j bác...chắc còn dài nưa.
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@vankiepsau Chỉ có mấy nuớc đang đổi mới như VN mới bị say xe thôi, còn như mấy nước có oto từ lâu rồi thì rất hiếm thấy ai say xe.
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
@Pisces.Mist Có nha bạn, chẳng qua là nhiều hay ít thôi! Vì bản kể cả xe xịn đi chăng nữa vẫn có nhựa hoặc cao su bên trong xe. Và thường những xe xịn hay có lọc không khí hoặc giải pháp khử mùi hay nước hoa làm át đi cái mùi đó mà ta ko nhận ra thôi.
@vankiepsau Mình thì nhỏ lớn chả biết cái mùi xe mà mấy bác nói nó trông như nào. Mấy lần đi chơi với gia đình cũng nghe nhiều người bảo xe có mùi mà mình thì ko nghe thấy gì 😆
pandacake
TÍCH CỰC
12 năm
Ngửi phát ớn. :eek: Chắc phải mua mui trần đi quá 😔

From VEGA with love!
@pandacake Nhưng khi đó sẽ phải ngửi những mùi từ đường phố còn khó chịu hơn nữa.
@pandacake Việt Nam mà bạn đi mui trần thì xác cmn định nhé....
khoapromc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kentdmt đối với mình thì mùi đường phố còn đỡ hơn mùi trên xe ,đang buồn nôn tự nhiên mở cửa ra xong hết buồn nôn luôn 😆)
cũng tùy xe nữa...
hic, tui là một trong các nạn nhân của mùi này đây. mai mốt chắc phải mua mui trần đi thôi
tiger_8689
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longphamvan09 Đi mui trần thì hít mùi bụi, mùi rác...bác ạ. Ở nơi này là thế.
PinkFriday
ĐẠI BÀNG
7 năm
@truongquoc Mui trần đi ở Việt Nam! hửi bụi vui luôn 😁
TaóNô
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longphamvan09 em cũng nghĩ như bác 😔
kebactinha1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longphamvan09 Mui trần, ga roi, vô lăng dây
Ahihi
Ngồi nhiều khắc hết,cũng thành quen 😆,ở VN đủ mọi mùi còn chịu được đáng ngại gì mùi này 😃)
namct_sn
TÍCH CỰC
12 năm
mấy xe như audi bmw chả ngửi thấy những mùi khó chịu đó 😆
namct_sn
TÍCH CỰC
12 năm
@bikid_18_2 vậy chắc đúng là do cơ địa mỗi người r, mình đi mấy xe bt hơi khó chịu nhưng đi thử mấy xe sang thấy thực sự thoãi mái và ko bị khó chịu mùi hôi
namct_sn
TÍCH CỰC
12 năm
@infinity chắc là thế, mình ngồi thử 1 vài chiếc thì thấy thơm 😁
namblanc
TÍCH CỰC
7 năm
@namct_sn Mấy ng cả đời ko mua nổi xe mới
anhdetinh
TÍCH CỰC
12 năm
Đi xe buýt thì đủ thứ mùi luôn 😕

Bạn nào dị ứng thì ngồi gần cửa sổ mở cửa ra cho gió vào nó thoáng hơn sẽ không bị say xe. Say xe chủ yếu là do không khí trong xe ngột ngạt làm mình cảm thấy khó chịu, nên mới có cảm giác buồn nôn thôi. Và 1 điều quan trọng nữa là tâm lý sợ đi xe sẽ nôn.

Nếu như bạn đi xe phải uống thuốc chống buồn nôn thì khi không có thuốc sẽ nôn. Mình ngày xưa cũng thế đi xe là nôn do tâm lý. Nhưng có đợt đi ra Nha Trang quên mua thuốc uống, ngồi từ xe từ Miền Tây ra tới Khánh Hòa, Nha Trang vẫn bình thường chả sao cả. Xuống xe còn đi tắm biển nữa chứ 😁
@anhdetinh đâu phải anh ơi, say xe là do đầu mình bị xốc thui, nếu giữ yên thì ko sao
@anhdetinh Say xe hay không là do... uống rượu. Hồi cấp 2 mình đi xe khoảng 3km là say, lên cấp 3 tụ tập uống rượu thì nhận ra là đi cả 300km cũng không say. Phải uống khi nào rượu không thể làm ta say được, rượu còn ko say nói gì xe. Nhưng đó chỉ là thời trai trẻ, qua 30 trở đi uống rượu sẽ rất dễ say xe, nhất là lúc rượu ngấm rồi hơi tưng tửng, nói chung sức khỏe yếu, già rồi thì say thôi.
boygabg
TÍCH CỰC
12 năm
Cho tui tiền tui cũng k mua ô tô,mua xe máy xịn đi thick hơn[ý kiến cá nhân]
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@boygabg cũng tuỳ từng người thui
em mà có $ mua SH chắc mua luôn con matiz đi, đỡ nắng mưa😃
@boygabg bạn ko thương mẹ bọn trẻ, bọn trẻ nhà bạn sao 😔.
dù sao mình cũng k là nạn nhân hehe
anhkhoaxd
ĐẠI BÀNG
12 năm
một câu hỏi mà mình đã thắc mắc từ lâu, thanks bạn.
phiphi9s
ĐẠI BÀNG
12 năm
làm sao bằng mùi trên xe bus vào mùa hè, nhất là xe 32 vào hôm 30/4 1/5 thì khiếp cả người
Mr.Fiber
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phiphi9s Xe 39 thì chả kém bác ạ 😃
andy_zhao
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phiphi9s xe 32 thì đâu riêng ngày lễ mới có mùi 😆)))))
có mùi để người ngồi lên biết là xe mới thật đó nha, không phải hàng cũ tân trang đâu
lúc đi xe mua sẳn mấy chai CHANEL NO5 la dc.........nhửng ai say xe thì tạm thời chuyển qua đi máy bay nhé. các hảng xe đang trong thời gian khử mùi............:p
huu_dat07
TÍCH CỰC
12 năm
mùi gì đi nữa thì mình cũng chưa bao giờ say tàu xe 😁
Bởi vậy nên tui đâu thèm mua xe hơi, thà đi xe đạp mà dc hít thở ko khí trong lành còn hơn. 😁
@iNhoc tha di xe dap hit bui thi hon
nhc1995
ĐẠI BÀNG
12 năm
@iNhoc không khí khói bụi à =))
@iNhoc Ở đâu chứ Hà Nội đi xe đạp toàn ăn khói xe máy, ô tô, xe bus, bụi... Muốn lái ô tô nhưng chưa có tiền nên vẫn ngậm ngùi đi xe đạp.
@iNhoc chuẩn bác. Càng các nước văn minh người ta càng chuyển sang xe đạp nhiều. Vấn đề hiện nay là ở "không khí trong lành" thôi 😕😕
http://vtv.vn/the-gioi/xu-huong-di-xe-dap-o-chau-au-20160329065532926.htm
Mình thích cái mùi mới đó
tinhte0112
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lyhungpt Chuẩn.
Vứt em con xe mới đây, mùi đó em càng thích.
@lyhungpt :-O :-O :-O
anhv41
TÍCH CỰC
12 năm
nhin hinh bac ay giong con gai wa 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119