Vị trí ngồi trên xe ô tô phân chia theo cấp bậc trong công việc, có đáng lưu tâm hay không?

Tuannph
19/1/2018 6:44Phản hồi: 159
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tùy tình hình mà ứng biên nhưng phải xem là đang ở môi trường nào :3
demonvn
TÍCH CỰC
6 năm
Mình tưởng là ngồi sau lái xe mới là sếp chứ. 1 là an toàn nhất. 2 là cho lái xe xuôngs mở cửa xe cho sếp nhanh
demonvn
TÍCH CỰC
6 năm
Mình tưởng là ngồi sau lái xe mới là sếp chứ. 1 là an toàn nhất. 2 là cho lái xe xuôngs mở cửa xe cho sếp nhanh
demonvn
TÍCH CỰC
6 năm
Mình tưởng là ngồi sau lái xe mới là sếp chứ. 1 là an toàn nhất. 2 là cho lái xe xuôngs mở cửa xe cho sếp nhanh.
Còn mình thì đối vs sedan thì để mọi ng lên trước, mình lên cuối cùng. Còn xe 7 chỗ thì mình lên trước ngồi hàng sau cùng
linhatm
TÍCH CỰC
6 năm
cũng hay, nhưng dó là nghi thức đối với sếp lạ thôi, chứ quen thì ngôi sao chả dc.
minhpkttk
TÍCH CỰC
6 năm
Công ty mình có quy định hẳn hoi về chỗ ngồi trên xe. Người có vị trí cấp bậc cao nhất sẽ ngồi sau ghế lái. Vì theo phân tích đánh giá đó là vị trí an toàn nhất.
Có quy định rõ ràng nên không cần phải suy nghĩ lăn tăn gì. Sếp ngồi sai vị trí cũng bị phạt luôn. Quy định đó là vị trí bắt buộc phải ngồi chứ không phải sếp thích ngồi chỗ nào cũng được.
@minhpkttk Công ty của bạn văn minh thật (y)
@minhpkttk Sax chết cười với ngâm cứu & qui định cty bạn này
minhpkttk
TÍCH CỰC
6 năm
@c0mmand0 Có gì không đúng khoa học hay sao hả bạn?
Một hiểu biết mới. Tuy nhiên, nếu ai tinh ý cũng có thể biết được
Bao Khangs
TÍCH CỰC
6 năm
Thống nhất 2 tay với chủ thớt về quan điểm ngồi. Nhưng túm.lại vị trí của sếp thường là ghế sau bên phụ.
strongwindp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ếu quan tâm và tớ là tài xế và vừa là sếp của cty tớ 😆
jing
CAO CẤP
6 năm
chân bạn mà dài, nuột thì bạn sẽ chọn chỗ ngồi trước, xếp phải nhường cho bạn
BB_amater
ĐẠI BÀNG
6 năm
theo mình cái này cũng là một quy tắc ứng xử thôi, người tây cái gì cũng có quy tắc cả mà...
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngồi hàng ghế sau bên tay phải. Tài xế khi mở cửa phải đi từ vô lăng đi ra sau xe. Đó là quy tắc của sếp bự.
có lần tôi ngồi cạnh tài xế. 1 Phó tổng ngồi sau. chờ ông tổng ra là đi. ông tổng ra và nói tài xế ở nhà. ổng tự lái xong việc còn đi chơi (chỗ bí mật). thế là tôi và phó tổng phải đổi chỗ cho nhau. nên các bạn cứ để ông lớn chọn chỗ rồi các bạn chọn sau nhé
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
Tóm tắt cho bác nào đọc không hiểu nè, trừ khi thằng se6p giành ngồi ghế phụ ko thì cứ ôm ghế phụ mà rồi
duythanhst
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lâu không đọc Tinh tế mới thấy nhận thức của mọi người ở phần comment ngày càng đi xuống.
Đồng tình hay không không quan trọng, nhưng chửi người viết bài nhảm (???), hoặc comment mấy câu rác rưởi không đúng trọng tâm...Chán!
Về phần mình hơi bất ngờ khi mình ngồi y hệt như bài viết đang nói kể cả khi ngồi ô tô với bạn bè 😁
@duythanhst Hehe, cám ơn bạn đã tiếp động lực cho mình :D
Bạn ngồi chuẩn vậy là tốt quá rồi ;)
Không quan tâm. Sao phải học đòi theo một số người khác, không phải ai cũng suy nghĩ như nhau đâu, đừng nên áp đặt. Vn là Vn, nên học cái hay, cái tinh hoa nhân loại, chứ không phải học tập theo tất cả mọi thứ.
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@A to Z Đây là quy chuẩn của thế giới để phân bật đối vs bật lãnh đạo và chính trị gia, thương gia cao cấp nhé bạn. Bần nông không biết đừng phán bừa bãi, đây có sẵn một khóa học để giao tiếp nhận diện người có cấp bật lớn mà đón tiếp hẵn hỏi đấy.
Đại loại có ông sếp bự như chủ tịch hội đồng quản trị mà bạn cấp dưới phải đón tiếp mà bạn không biết mặt ông sếp lớn, bước xuống trên xe ai cũng mặt vest đen gồm vệ sỹ thư ký và sếp ,và chỉ một mình sếp dc vào sảnh Vip , nhờ vị trí mặt định của sếp là ghế phụ sau tài bạn mời chính xác sếp vào, chứ không phải mời thằng vệ sỹ vào sảnh vip. Bần nông thì nghĩ theo lối nghĩ của bần nông thôi.
@hoanlkpr nếu ông sếp không thích ngồi ở vị trí mà nhiều người cho là Vip đó thì sao ? tôi để ý thấy nhiều ông lãnh đạo cấp tỉnh có ngồi ở vị trí đó đâu ? họ cũng là bần nông à ?
hoanlkpr
TÍCH CỰC
6 năm
@A to Z Bạn nói giỡn hay đùa vậy bạn, ông lãnh đạo cấp tỉnh nào đi công tác mà ko ngồi đó vậy bạn? Chỉ tên dùm mình với , hầu như ổng phải ngồi chỗ đó vì chỗ cửa sau ghế phụ là dễ leo lên xuống nhất.
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
hỏi ngu tí, trong bài toàn thấy đề cập "ghế phụ", vậy chỉ có tài xế là được ngồi ghế chính thôi đúng hông? 😁
sếp mình đi xe buýt vs xe đạp...
Vị trí tốt nhất là sau người lái, chỗ này thường dành cho sếp nếu đi trong công ty và sếp của khách nếu đi chung với khách. Nếu đi 7 chỗ thì hàng cuối cùng là mình ngồi, hàng giữa là sếp hoặc khách ngồi. Người có vị trí thấp nhất ngồi kế bên tài ở trên cùng vì người này là người mở cửa cho tất cả lên xe. Luôn xếp xe sau cho sếp của mình ngồi cùng ghế với sếp của khách (để họ bàn việc trên đường di chuyển). Nếu đi 5 (1 tài, 2 khách và 2 chủ nhà) thì sếp của khách sẽ vào băng sau đầu tiên rồi tới cấp dưới khách và tới sếp mình, mình ngồi kế bên tài (xếp kiểu này hơi bất tiện vì sếp khách và sếp mình không ngồi kế nhau, nhưng ghế giữa của băng sau là nơi rất nguy hiểm khi có tai nạn thì không hề có gì che chắn nên buộc phải cho cấp dưới khách ngồi đó, cũng không thể xếp xen kẽ vì thường khi di chuyển họ đi chung với nhau, tách ra sẽ rất kỳ). Nếu 7 chỗ thì băng cuối là lính của khách và lính của mình, băng giữa xếp như 5 chỗ và ghế kế tài là thằng cùi bắp nhất của mình. Cái này ai học business manner của Nhật sẽ được đì cho sói trán.
@Wolfrain sai bét nhé, húc nhau, tai nạn thì bên trái thường bị nghiêm trọng hơn bên phải. ngồi trước được quan sát quang cảnh, thoáng đãng, ai cũng muốn ngồi chỗ đó, đấy mà là vị trí thấp nhất à ?
@A to Z Vị trí tốt nhất là vị trí không phải làm gì cả và là vị trí ít di chuyển nhất trên xe. Ngồi bên ghế sát lề (chứ không phải cố định là bên phải) thì phải tự mở cửa khi xe tấp vào lề, để khách hoặc sếp làm vậy là bất lịch sự. Và nguyên tắc đón khách là chủ phải ra trước để sắp xếp và hướng dẫn nên không bao giờ có chuyện để khách ngồi ghế sát lề đường. Nguyên tắc của business trip là vô xe để làm việc chứ không phải để ngắm cảnh nên chuyện xếp người quan trọng nhất ngồi trên đầu là vô nghĩa. Bạn đang áp đặt suy nghĩ của một người lên xe để đi chơi cho một quy tắc ứng xử trong giao dịch kinh doanh hoàn toàn khác biệt.
impression
ĐẠI BÀNG
6 năm
Toàn sếp lái chắc theo tư tưởng khôn dại tại tay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019