Vị trí ngồi trên xe ô tô phân chia theo cấp bậc trong công việc, có đáng lưu tâm hay không?

Tuannph
19/1/2018 6:44Phản hồi: 159
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây là văn hóa ứng xử, nó hợp lí thì học theo chứ đâu phải đua đòi theo Tây như nhiều bác bình luận đâu.
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KeniVinh Đúng rồi bác, mà cho dù học đòi cái hay cái tốt thì càng tốt chứ sao đâu ạ 😃
không cần thiết lắm đâu. Nhiễu chuyện . Chỉ có Châu Á mới thế. Kiểu phân biệt chủ tớ
Tui bao giờ cũng vô xe cuối cùng, các sếp lựa chỗ xong, chỗ còn lại là của tui hehe.
Đùa chứ các ông ấy mỗi ông thích ngồi 1 kiểu, biết ý nhau rồi nên cứ thế lần sau mà ngồi thôi
Nghĩ lại cách đây gần chục năm đi với giám đốc, giám đốc gù lưng lái xe còn mình là nhân viên ngồi sao tha hồ vùng vẫy. Lúc đó cũng ý thức đc là vị trí của mình lẽ ra phải để sếp ngồi còn mình ngồi lái xe, cơ mà có lý do là ko biết lái
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đây là phép lịch sự quốc tế mà mọi người nên biết chứ không phải là làm màu , ai biết được sẽ có khi nào sẽ tiếp xúc với người nước ngoài hay đối tác làm ăn quan trọng đâu , mất điểm ngay từ những việc cỏn con thế này thì không đáng chút nào .
Hungtham1980
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kệ mẹ chúng mày !Tao lên trước tao ngủ đây ! Bật mí (Tao cũng đang làm cho công ty nước ngoài-Nhật bủn )
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
cho em hỏi ngu "ghế phụ phía sau" là ghế sau tài hay ghế chéo sau tài vậy các bác ?
Theo thứ tự ưu tiên: trẻ em, phụ nữ, chó, đàn ông tương ứng với vị trí an toàn trong xe là xong, sống đơn giản cho đời thanh thản.
ussh999
TÍCH CỰC
6 năm
Thế quái nào các cấp trên của mình toàn thích ngồi cạnh tài. Mà mình cũng thế.
terran
TÍCH CỰC
6 năm
Sếp em ngồi chỗ này thì em ngồi đâu các bác chỉ đạo với.

thuyps
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phân chia theo địa vị là kiểu của phương Tây cách đây 2 thế kỷ, giờ xưa rồi, thích ngồi chỗ nào thì ngồi thôi.
Từ bao giờ mà một thứ văn hóa trưởng giả học làm sang trở thành chuẩn mực của quốc tế thông qua mấy cái share vớ vẩn vậy? Mình thấy bài viết tương tự như này bên facebook của FCafe, thấy thông tin rất sai lệch và mang tính áp đặt rất vớ vẩn. Đã lờ đi rồi vậy mà qua bên này lại gặp ngay bài viết này. Đúng là tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa.
Mình sống và làm việc ở nước ngoài cũng được một thời gian, giao thiệp cũng không ít nên mình rất chú ý tới những vấn đề như vậy nhưng chưa một người nào mà mình từng gặp đặt nặng/nhẹ vấn đề ngồi đâu trên xe hơi cả. Họ thậm chí còn không quan tâm tới việc ngồi đâu, ta ở vị trí nào... miễn là chỗ ngồi trên xe thoải mái và an toàn. Thứ họ quan tâm nhất là cái dây thắt an toàn và họ đang đi cùng ai, thái độ ra sao..
Bạn đừng mang những suy nghĩ có tính áp đặt một thứ văn hóa nặng tính trên dưới, trịch thượng .. của một thằng vớ vẩn nào đó đi phổ biến rộng rãi. Nó chỉ làm nặng nề thêm cái thứ văn hóa đã trói tay chân dân tộc này mấy nghìn năm qua.
Vớ vẩn hết sức!
egoz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trinhnguyenthe cỡ TT, CTN, BT tỉnh các kiểu ngồi vậy không đấy
ussh999
TÍCH CỰC
6 năm
@trinhnguyenthe Phải đăng nhập để nhấn thích bạn đó.
Lái thuê thì sếp ngồi sau là đúng rồi
đọc comment thấy nhiều ông phán như thánh rằng sếp nào quan trọng việc này là loại này loại kia bla bla.. Nói thật chứ nước trong nước ngoài gì thì cũng phải biết phép tắc lịch sự tối thiểu, xã hội phải có tôn ti trật tự, đến nhà người ta phải biết phân ngôi chủ - khách. Chắc phải khi nào có chiếc xe riêng, cho ng ta đi ké rồi mới hiểu cảm giác. Mình từng có lần chở đứa nvien, nó mở cửa sau phụ nhảy tót lên ngồi, mình đành phải dừng lại bảo nó lên trên ngồi rồi giải thích cho nó hiểu. Bác nào ko hiểu được thì cứ tưởng tượng bác có khách đến nhà, xong khách ko đợi bác chỉ ngồi đâu mà nhảy mịa vào phòng ngủ của vchong các bác rồi ngồi lên giường vậy =)) rất chi là bất lịch sự. Xã hội càng văn minh thì càng phải có phép tắc
Biết được cũng tốt. Không biết được thì học thôi. Bài viết cung cấp thông tin bổ ích và tăng form văn hóa cho nhiều người (chưa biết). Nước ta mới nở rộ xe cộ hơn chục năm nay thôi, nhiều người chưa hiểu là phải.
mygia
ĐẠI BÀNG
4 năm
zl Phụ kiện Nhật.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019