Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vi xử lí 64-bit là gì và nó giúp ích như thế nào cho các thiết bị điện toán?

Duy Luân
16/9/2013 1:29Phản hồi: 590
590 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Duy Luân Register, APU, và một số linh kiện khác hợp thành một nhân CPU. ALU có thể thực hiện những phép toán thông thường như cộng trừ, nhân, chia; ngoài ra còn có thể chạy những phép logic như so sánh 'hoặc', 'và'. Những CPU đời mới còn có phần xử lí dấu chấm động riêng (FPU) để thực hiện những phép tính rất phức tạp.
ALU mà bạn APU là của AMD nhá.
@mouse.pro105 Haha, ghi nhầm, đã sửa nhé
Bài viết hay lắm, năm sau sẽ tiếp tục là năm bùng nổ của những siêu phẩm với sức mạnh tính toán khủng khiếp.
Không rõ năm sau Tegra sẽ có sản phẩm thé nào để đối đầu đây, SoC Tegra 5 đã TapeOut nhưng vẫn còn dùng A15.
Tạm thời sài mấy con hiện nay được rồi, năm sau mới là năm của những siêu phẩm thực sự cả về sức mạnh lẫn công nghệ.
congtubot16
ĐẠI BÀNG
11 năm
đã ngộ ra đc 1 tí
cần pin ... pin trâu thì mới xài tới hết 4GB RAM được
chọt chọt bấm bấm 2 ngày cạn sạch pin thì CPU RAM mạnh cũng k có nhiều ý nghĩa
@sevenlove7732 Trên máy tính ram cang nhiều càng đỡ pin .
Đọc xong quay mòng mòng, đại loại là ARM đã có tầm nhìn tốt và đưa ra kiến trúc 64bit rất đúng lúc 😁 Apple là người áp dụng đầu tiên
boyxala
ĐẠI BÀNG
11 năm
bài viết công phu và chất lượng. Like 😃
thích nhất bác Duy Luân ra những bài chi tiết thế này để anh em mở mang hiểu biết.
anh Duy Luân ơi,cho em xin gmail của anh để em hỏi chút được không...em là sinh viên đang học ngành viễn thông,bọn em đang tìm hiểu về đề tài này,nhưng có một số chỗ khúc mắc và tìm hiểu sâu hơn.nếu anh có thể giúp thì em xin cảm ơn anh nhé 😃
mọi thứ chỉ là khởi đầu mà thôi, chờ xem năm sau Qualcomn, Nvidia và Samsung giở trò gì
như này thì một thời gian sau sẽ có hằng loạt app ghi dành riêng cho iphone 5s vì dựng bằng hệ thống x64. 5c cũng ek dùng đc 😆). sida rồi đấy
lac714
CAO CẤP
11 năm
@hehe_stay.withme Tìm hiểu thêm đi chú em, lập trình viên sẽ có công cụ chuyển đổi dễ dàng 32 bit và 64 bit, nên appstore đều hổ trợ 32bit và 64 bit.
@lac714 like 1 phát! kì trước Apple hình như có nói đã cung cấp 1 bản patch để chuyển đổi rồi hay sao ấy ! người ta đã tính hết rồi làm gì tới lượt mình lo 😁
@lac714 Bác ko đọc bài viết à LOL. nếu dựng bản 64 bit thì 32 bit ko đọc đc. mà muốn đọc đc thì phải dựng lại 1 bản cho 32 bit. có công cụ đấy lol. cơ mà mất công ng ta làm ra lol. chứ app 32 bit thì 64 bit vẫn dùng đc nhưng mà ko tận dụng đc hết hiệu năng của 64 bit lol. Bác đọc kĩ dùm cái đi lol
lac714
CAO CẤP
11 năm
@hehe_stay.withme Chậm hiểu vậy bạn: Lập trình viên đầu tiên sẽ viết bản 32 Bit, sau đó sẽ port sang 64 Bit bằng công cụ chuyển đổi của Apple. Khi đó App sẽ có cả 2 bản 64 Bit và 32 Bit. Vị đã có Tool chuyển đổi nên bác cũng khỏi lo lập trình viên có mất công hay không, cho dù có cũng là miếng cơm manh áo của người ta.
@hehe_stay.withme k dung được thì vẫn có app cũ bạn ạ, va với app mới thường thường người ta sẽ làm ra 1 cai 32 va 64 ban nen đọc kỹ 1 tí. thân!
thierry
ĐẠI BÀNG
11 năm
Việc Apple sử dụng chip 64-bit tương tự như hành động đặt gạch ở các topic =))
Dùng con lap chạy win 64 mấy năm, bây giờ mới biết lợi-hại! Like chủ theard nhiệt tình luôn!
Cũng hay! Like phát!
em thật tình là đách hiểu gì =))
nói chung là năm sau sec có smp RAM 4GB+ cpu 64 bit! hãng nào bán chạy vẫn cứ bán chạy!
H 32 or 64 thì t k quan tâm! Thấy h smart phone nhanh lắm rồi! Điều cần là nâng cấp pin và thêm nhiều phần mềm là dc!
"Khả năng tiết kiệm điện tốt hơn khi xử lí một khối lượng dữ liệu lớn cũng là điểm mà ARMv8 làm tốt hơn so với kiến trúc tiền nhiệm."

ĐỌc đoạn này mới muốn hỏi các bác: Sao lap thằng bạn em RAM chỉ có 2Gb, lúc mua nó cài win 64bit chạy các tác vụ bt:lướt web xem phim vẽ layout thì rất nóng. Bữa nó cài lại win 32bit thì nó nói mát hơn hẳn.
@khanh15081991 Vấn đề theo mình biết thì nó nằm ở chỗ: khi ứng dụng viết cho nền tảng 32bit thì bản thân thằng OS sẽ phải giả lập môi trường 32bit cho cái ứng dụng đó để chạy
@khanh15081991 Ram 2Gb chỉ nên xài Windowns 32bit
ngsangmt
TÍCH CỰC
11 năm
@khanh15081991 ARMv8 là nền tảng trên di động còn ông thần laptop chạy trên nền tảng x64 của intel (nêd tảng này ăn pin hơn lạc đà uống nước). Nền tảng trên di động đã được giản lượt bớt các tác vụ để tiết kiệm năng lượng!
Bài viết này chứa đựng những kiến thức vô cùng phức tạp và khó hiểu cho amateur hoặc người lần đầu tiếp xúc với nó.
Tuy nhiên đây là những kiến thức nhập môn của môn kỹ thuật vi xử lý trong ngành CNTT.
Bài hơi dài nên khó hiểu, tóm lại là nó có liên quan tới Apple. IP5S mới ra dùng chip 64bit nhưng muốn phát huy nó cần app và phần mềm tương thích không sẽ rất lãng phí, và cái quan trọng là 64bit muốn phát huy tốt cần trên 4G Ram cái này Apple đã quá vội. Ở đây Apple vô tình chạy đua cấu hình, sau này cãng hãng khác chắc sẽ có sớm thôi, vô tình người dùng không biết mà bị lòe, mất thêm tiền, lãng phí, cá nhân mình thấy cái quan trọng nhất là pin và trải nghiệm người dùng, còn cấu hình với những máy cao cấp giờ vẫn chưa có gì là không dùng dc hay chậm chap, nhà sản xuất tự đưa người dùng vào cuộc đua lãng phí, tốn kém, dẫu biết vậy nhưng đã đam mê ai chả muốn thứ mình có là tốt nhất, mới nhất 😃
Thật ra tui cũng chỉ hiểu ở mức độ sơ sơ mà thôi và cũng hơi có tí hoài nghi về việc Apple áp dụng chip 64bit lên HĐH. Nhưng thật tình là sau khi nghe Sam phán là sẽ áp dụng chip 64bit lên sản phẩm sắp tới của hãng thì biết nó phải có lợi ích gì đó trong tương lai rồi.

Các bác cứ chú ý là những cái gì mà Sam ăn theo thì cái đó sẽ tốt, sẽ hay. Mặc định của mình là thế.

Còn những cái mà Sam không ăn theo hay tự làm thì y như rằng như ... sh*t. VD điển hình là hệ điều hành Bada hay sắp tới sẽ là cái Galaxy Gear. Toàn những cái "tối kiến" của Sam
@doinho Bác nói làm mình nhớ lại thời còn là sinh viên, con nhỏ bạn học giỏi siêng năng, thức khuya soạn bài thi ra để học, soạn xong có 1 thằng bạn nó mượn về nhà học, hôm sau vào lớp nhình thấy toàn tài liệu do con nhỏ bạn nó soạn và còn được ghi tên người soạn là thằng bạn nó! Thế là mấy ngày sau tài liệu con nhỏ bạn bị share tùm lum trong lớp và cả ngoài tiệm photo mà chưa được sự đồng ý của nhỏ bạn. Nói ra thì con nhỏ bạn chỉ thêm tức chứ chẳng làm gì được! Khi ý tưởng của mình mà bị ăn cắp đem ra công khai mà người khác lảnh công thì các bác thấy thế nào!
@doinho anh này thần thánh samsung rùi
@Ton Binh đừng có quan tâm mấy cái thể loại đó bạn , có smartphone chơi game mượt là ok rùi , toàn là những thánh cuồng isheep mới phán vậy
@vuminhquan301 Tui hiểu ý anh, nhưng tui cũng không có cuồng hay thích gì mấy cái Iphone đâu, ghét cay ghét đắng nó đó, tôi vẫn yêu Android!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019