Vi xử lí 64-bit là gì và nó giúp ích như thế nào cho các thiết bị điện toán?

Duy Luân
16/9/2013 1:29Phản hồi: 590
590 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Như vậy đang xài Windows 7 32bit mà RAM 8Gb là bị lãng phí mất 4Gb à?
AH bác chủ cho hỏi vậy có phải là máy tính mình cắm 8gb ram vào. thì hệ điều hành cài 64bit sẽ nhận đủ 8gb. nhưng lúc này cpu trên nền 32bit thì nó chưa nhận. mà chỉ có hdh nhận thôi. nên phải nâng lên cpu 64bit lúc này thì cpu mới nhận. cpu và hdh cùng nhận sẽ đạt tốc độ cao hơn. có phải vậy k nhỉ.😔
SlayerX
TÍCH CỰC
11 năm
@jack1202 Rams nhiều hơn thì bạn sẽ đạt tốc độ xử lý tối ưu hơn khi chạy nhiều tác vụ, cái này đúng, còn đối với chạy đơn nhiệm thì thật sự là benchmark giữa bản 32 và 64-bit có hiệu năng thay đổi không nhiều như bạn tưởng đâu, trừ những apps tối ưu cho 64-bit còn tương đối ít.

Lấy VD nhé: bạn có cái kho chứa 1000 tấn hàng (CPU), tàu chở hàng của bạn chí có sức chứa 1000 tấn (apps) thì bạn chỉ bốc được 1000 tấn hàng để bán một lúc. Bạn có nâng cái kho hàng của bạn lên 2000 tấn (từ 32-bit lên 64-bit) mà bạn không đóng lại cái tàu mới (viết lại apps mới) thì bạn vẫn chỉ bán được 1000 tấn hàng một lúc. Mà đóng tàu to thì không phải là lấy nguyên thiết kế cái tàu nhỏ rồi phóng to lên mà phải thay đổi lại cách đóng, tính toán điều chỉnh thiết kế vv...

Đấy là tình trạng thực tế của ứng dụng 64-bit, vào năm 2003 khi Chip AMD Opteron và Intel Itanium ra đời người ta đã bắt đầu tiên đoán về kỷ nguyên nhảy vọt của điện toán 64-bit, tuy nhiên đã 10 năm nhưng ứng dụng 64-bit vẫn là một thị trường ngách hơn là dòng chính. Trừ phi bạn cần khả năng tính toán cực mạnh cực nhanh thì 64-bit mới là cần thiết, còn không thì tác dụng chính của 64-bit với nhiều người (trong đó có mình) vẫn là mở rộng bộ nhớ RAM 😁
SlayerX
TÍCH CỰC
11 năm
Lol, nhiều thánh vẫn ca ngợi hà rầm cái vụ A8 64-bit là tiên tiến hay tối ưu, các thánh có biết là thậm chí với PC số Apps được viết tối ưu cho 64-bit cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi không?
dài quá, đọc đc 1 đoạn bùn ngủ 😕
Chỉ ao ước con Smartphone của mình có pin 1 tuần như con Nokia N206 thui.
PPN-BMT
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết rất công phu và hữu ích. Đọc hơi mệt nhưng quá hữu ích. Thanks tác giả rất nhiều.
muốn lên 64 bit thì cả Apple hay SS đều phải dựa vào ARM hết thôi. Apple đặt hàng số lượng lớn, bạo chi hơn nên được ARM ưu tiên sử dụng cấu trúc mới--->ra chip trước.
còn
mrteeptit
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá hay và chi tiết. Like mạnh.
cuongplus
ĐẠI BÀNG
11 năm
bài chi tiết và kiến thức thâm sâu quá 😃, quá tuyệt vời
cr9i
TÍCH CỰC
11 năm
Dẫn đầu và đẳng cấp apple luôn ngự trị và cách khá xa samsung và các hãng khác!
trungtq123
ĐẠI BÀNG
11 năm
học kĩ thuật phần mềm ở FPT mà cũng chả đả động đến cái này bao giờ 😁
kimcy929
TÍCH CỰC
11 năm
64 bit bus sẽ rộng hơn, và khi đó lưu lượng thông tin được truyền sẽ nhanh hơn, đường thoáng đãng lúc nào chả nhanh hơn đường hẹp
gaconvt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cũng nhức đầu, but chac hiểu dc 1/2
Thực sự đến h vẫn chưa hiểu 5S nó chạy cái j để dùng đến chip 64 bit, trong khi laptop của mình vẫn chạy 32 bit với 2gb ram :v
rickstei
TÍCH CỰC
11 năm
mình thấy 1 số bạn cmt kiểu mà RAM k đủ 4GB mà apple đã dùng 64 bit để lòa thiên hạ j đó thị tốt nhất mình khuyên là đọc hết rồi hãy nói bạn ah. khúc dưới có kết bài đó. đọc chỗ đoc chắc cũng đủ
Sao mà nhức đầu thế! Cứ mượt, nhanh, mát, tiết kiệm điện là ta chơi thôi!
Đau đầu chết mất. Đọc sơ qua. Giờ đọc báo thấy mệt quá.
Tóm lại 64 bit tiên tiến hơn nhưng chưa hữu dụng bằng 32 bit vì 32 bit có thể chạy trên 64 còn 64 ko chạy dc trên 32, và thực tế sử dụng chúng ta chưa sử dụng hết 32 nên 64 thời điểm này là hơi thừa và ít ứng dụng tối ưu hết với nó, mong tương lai gần các ứng dụng sẽ sớm dc phát triển cho 64 hơn nữa
bài viết khá hay !!!
itga
ĐẠI BÀNG
11 năm
bài viết hay quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119