[Video] 7 lý do bạn nên cập nhật iOS 12 ngay lập tức

ND Minh Đức
18/9/2018 8:5Phản hồi: 318
[Video] 7 lý do bạn nên cập nhật iOS 12 ngay lập tức
iOS 12 đã chính thức được phát hành, không biết anh em đã lên chưa? Nếu chưa thì 7 tính năng bên dưới có thể sẽ là lý do để anh em cập nhật.

iOS 12 nhanh, nhanh hơn rất nhiều so với các phiên bản trước đây. Ở phiên bản này, Apple đã tập trung vào việc tối ưu hóa hệ điều hành. Bởi thế, không chỉ iPhone X mà nhiều đời iPhone trước đây được hỗ trợ đều chạy mượt, tốc độ mở app nhanh hơn 40% và thực hiện các tác vụ nhanh hơn nhiều so với trước đây. Hy vọng rằng iOS 12 sẽ phần nào xóa đi nghi ngờ càng lên càng chậm đối với các máy đời hơi cũ một chút.

Chức năng Screen Time cho phép bạn có thể quản lý và theo dõi được thời gian bạn sử dụng điện thoại. Với tính năng này, bạn có thể xem lại được bản thân dùng điện thoại cho việc gì nhiều nhất, mỗi ngày lướt Facebook bao nhiêu tiếng, chat trong bao lâu và dành thời gian bao nhiêu để xem Youtube,… Ngoài ra còn có tính năng Down Time, giúp bạn cài đặt trước thời gian được phép và không được sử dụng một số ứng dụng nhất định, rất hợp với bạn nào muốn cai điện thoại. Mặt khác thì còn có thêm tính năng khóa trẻ em rất hay, giúp cha mẹ có thể quản lý được nội dung lẫn thời lượng cho con cái mình chơi điện thoại.

Điểm cực kỳ đáng giá là khu vực thông báo notification giờ đã được hoàn thiện hơn rất nhiều. Các thông báo từ cùng một ứng dụng sẽ được gom lại thành một mục, đồng thời iOS 12 cho phép chúng ta quản lý thông báo cho từng ứng dụng dễ dàng hơn, lọc và chặn thông báo từ các apps không mong muốn, tắt thông báo đến từ một ứng dụng hoặc tất cả mọi thứ chỉ với một nút bấm.

Và nếu như iOS 11 có Animoji với hình ảnh động vật, robot,... thì bây giờ iOS 12 còn có thêm Memoji, cho phép bạn tạo ra những biểu tượng động hình mặt người, có thể là gương mặt của chính bạn để tương tác với bạn bè qua iMessage. Đồng thời ngay cả khi đang gọi Facetime cũng có thể sử dụng được các biểu tượng này.

Các ứng dụng như đọc và quản lý sách iBooks, mục tin tức Apple News, theo dõi chứng khoán Stocks và đặc biệt là tạo ghi chú bằng file ghi âm Memo apps,… cũng được cập nhật về tính năng lẫn giao diện ở bản iOS 12 này. Đáng chú ý hơn là chúng ta còn có một chiếc thước kẻ bằng công nghệ tăng cường thực tế AR, cho phép bạn đo đạc kích thước của những món đồ ở ngoài đời thật. Về độ chính xác của bản mới thì đợi bọn mình test và báo với anh em sau nha.

Tin vui cho anh em nào xài iPad là với iOS 12, bạn có thể sử dụng được những thao tác điều khiển giống như trên iPhone X. Thí dụ như vuốt lên để thoát ứng dụng, kéo từ trên xuống ở bên phải để mở thông báo, kéo từ bên trái phía trên để mở Control Panel,… Và cũng chính tính năng này đã không ít tin đồn cho rằng chiếc iPad tiếp theo sẽ bỏ nút home, có viền siêu mỏng xung quanh, còn tai thỏ thì,…

Tiếp đến là tính năng Siri Shortcuts, góp phần tăng sức mạnh cho trợ lý ảo Siri, cho phép nó hoạt động hiệu quả hơn không chỉ đối với các ứng dụng hệ thống mà cả trong các ứng dụng của bên thứ 3 nữa.
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

androidms
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang kéo, 1.65GB vãi nhưng đáng.
@cutamthat còn thêm gì nữa ko bạn, pro 10.5 đang mượt chưa muốn lên hixx
ngoiuongcafe
ĐẠI BÀNG
6 năm
@androidms 1.65GB thì có gì đâu mà nhiều bác, kéo 10-30' tùy mạng thôi
phuongpb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thaido_design Ipad pro 10.5 mình đã lên bảng beta trước rồi, dùng ổn định, nhanh, việc vuốt chuyển qua lại giữa các phần dễ hơn nhiều.
Huy Vũ..
TÍCH CỰC
5 năm
@androidms Từ ngày mua máy e toàn chơi vs beta không hiện đang 12.1 beta
quyen1993
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác nào dùng ip6+ lên chưa ạ cho em cái review
@quyen1993 Mới lên. Chạy nhanh hơn hẳn bác ơi
@Võ Thành Quân Mình mới thâu khách được con 6SP cũ, thay pin mới vào restore lên 12 xài thử, sau khi restore cài app 1 hồi máy khá nóng và tụt pin nhanh, sau đó thì ổn định lại, mình chơi cho cạn pin rồi sạc full lại thì thấy ổn!
duanhoang90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quyen1993 hao pin nhanh như tụt quần luôn bác ah. e bật wifi không thôi mà nó còn tụt mất 10% quần zồi
auductai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duanhoang90 Hệ thống phải chạy lại bác ơi. Cập nhật file hệ thống, cập nhật ứng dụng,... lúc mình mới lên cũng vậy. Nhưng bây giờ thì bình thường rồi.
Lúc nào lên hđh mới cũng đều vậy
tucam
ĐẠI BÀNG
6 năm
lên từ beta 1. Nên giờ thấy cũng bình thường 😁
the beo93
TÍCH CỰC
6 năm
Hiệu năng trên các máy 7 đổ lên không thay đổi đáng kể, chỉ mấy máy cũ thôi cơ mà hao pin hơn 11.4.1
@the beo93 6s em thấy cũng chả khác mấy 😁
fancy90
CAO CẤP
6 năm
@Steve*Quảng Update lên bản mới mà thấy độ mượt vẫn thế là đã là thành công rồi
dr.sky11111
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ ip7 trở lên thì nên cập nhật ios 12. Còn iphone 6s và ipad 2017 trở xuống thì ko nên nâng cấp.
auductai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dr.sky11111 Khuyên linh tinh thiệt. Mình lên từ hồi GM, có sao đâu. 6S đây.
1hoi1chai
TÍCH CỰC
6 năm
@hoholulu Cảm nhận của mình khi lên là vậy. nhưng mình ko có máy so sánh.
còn trên mạng thì đầy. có 5s, Air nữa đó: http://www.techrum.vn/threads/update-video-so-sanh-tc-d-ios-12-gm-voi-ios-11-4-1-tren-iphone-6-6s-va-iphone-7.193761/
dr.sky11111
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dr.sky11111 Kinh nghiệm xương máu từ hồi hồi dùng iphone 4s của em.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
6 năm
@hanhphuckhicoem_hp92 Bạn đang 11 thì lên luôn 12 đi, 10 mới phải nghĩ.
hunglx212
TÍCH CỰC
6 năm
7 plus đã lên ngay và luôn. Cảm giác máy chạy nhanh hơn. Pin chu kỳ đầu có vẻ tụt hơi nhanh, hy vòng sau vài lần sạc sẽ ổn. Các lần update trước cũng vậy.
@hunglx212 Chuẩn luôn bác ạ, máy mình 7+ lên phát thì thấy pin có vẻ xuống nhưng dùng gần cạn rồi sạc đầy, sau đó dùng ngon luôn , đang từ 10.3.3 om mãi đợi 12 bỏ qua hẳn bản 11 luôn
chimcuttho
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hunglx212 Ios update lên nó phải chạy background để đánh index, nên sẽ ăn pin hơn bt 😁
Vừa cập nhật X lên và thấy như shjt. Lag vcl luôn, éo hiểu được 😔
xxyyzztt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@JoseyHan update qua iTunes đi cho sạch bạn. 6s của mình lên còn thấy rất nhanh, huống chi là X
bocua
CAO CẤP
6 năm
@JoseyHan Tào lao vãi 😆)))))
@JoseyHan Chụp hình con X với con AW lên xem phát nào
@Bruce Wayne USA Có đâu mà chụp 😁
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
Khi nào thì iOS mới có đa nhiệm 2 màn hình dọc như Android đây, một tính năng cực quan trọng khi vừa coi youtube vừa đọc báo
@blackervn Do xaid safari quen òi, đồng bộ mọi thứ trên đó , kg xài chrome
cuthune
TÍCH CỰC
6 năm
@darklight_vtp Có trên iPad còn chả xài tới thì chả tha thiết trên cái đt làm gì cho mệt 😃
YoBak
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Lê Anh Thư Ý mình là app Caculator cơ :v =)) app máy tính :3
@Nguyễn Lê Anh Thư ipad liên quan gì? ko lẽ đang dùng dt mà cần tới phải qua mở ipad lên à
Tony teo beo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang cho con 5s hi sinh lên thử...nếu ok sẽ đến lượt 6s
@vqt907 10.3.2 beta có nên lên k nhỉ @@
@Tony teo beo 6 và 6S lên từ hồi Beta 3.
Hơn hẳn 11.4. Còn 10.3 thì lâu quá k xài nên k nhớ nó ntn, nhưng 12 quá ngon và hài lòng với cả 2 con máy.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
6 năm
@songoku_1206 nhanh hơn 10.3.3. nhưng hao pin hơn.
xxyyzztt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tony teo beo lên luôn bạn ơi, rõ ràng ios 12 ngon hơn thấy rõ, đặc biêt là cho những dòng máy cũ như 5s. K ngờ apple nó vẫn con support cho 5s.
iQnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mẹ dã bộ ver đầu tiên hao pin rồi dã đò fix ver vá lỗi. Vãi cho apple. Chiêu xưa rồi nhen. Apple hết ý tưởng rồi. Lũ hút máu chuyên nghiệp!
peterh
CAO CẤP
6 năm
@SivRah Cho 500 đồng hình mấy dòng code bạn nói cho mở mang đàu óc coi.
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@Longshy 😆. nhiều người cũng buồn cười. bắt mấy con đời tống phải có chất lượng như iphong X thì mới hài lòng 😃). Tiền không chịu chi thêm mà cái j cũng muốn :v. Khôn như các ông quê tôi đầy 😁
kokuchi
TÍCH CỰC
6 năm
@gadem Mạng hay bảo là tiền ít mà đòi... 😃))
SivRah
ĐẠI BÀNG
5 năm
@peterh Cần gì học hỏi, được bung lụa là sướng rồi còn gì.
X lên quá mượt mà lun kaka😃
Yên vị ở 10 vì cái CC 😆
ubunuun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dracula7777777 đúng rồi bạn, vã lại lên 11-12 muốn tắt wifi phải vô trong cài đặt để tắt còn 10 trở xuống tắt trên cc luôn
@ubunuun Nhưng đc cái update mấy cái vuốt vuốt thông minh như ipX cũng tiện. Smartphone dần cũng phải theo xu thế này thôi, sẽ bớt đc phím điều hướng tăng ko gian hiển thị
QUOC SSVV
ĐẠI BÀNG
6 năm
bác nào lên cho ipad air 2 chưa. cho em xin rv ạ
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QUOC SSVV Lên rồi và ổn bạn nhé. Có vẻ nhanh hơn tí và thêm vài tính năng mới.
snider01
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái quan trọng là thời lượng pin ra sao, mà sao bài viết chỉ chú tâm vào iphone mà ipad lại quăng vô 1 xó nhỉ
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@snider01 Thì mod đang thử dùng iphone mà viết luôn chẳng hạn!
@snider01 Pin thì phải từ từ bác ah. Sau khi cài xong thì tần suat sử dụng rất nghe. Phải vài na ngày sd bthuong mới đánh giá được
Phần tuyệt nhất theo cá nhân chính là app Shortcut: https://support.apple.com/en-vn/guide/shortcuts/welcome/ios
App này về cá nhân đánh giá là chạy rất mạnh, thậm chí có khi tạo ra nhiều cái không an toàn.
App này chạy được javascript, tha hồ mà nghịch trên safari, có thể parse json, đọc dữ liệu tính toán, thông báo các kiểu. Chỉnh sửa ảnh, tương tác với các app bên thứ 3, gần như là có 1 số mong muốn (nhỏ) nhưng không có app nào đáp ứng được, thì có thể lấy Shortcut để tạo ra luôn và phù hợp với yêu cầu bản thân luôn hoặc thay thế 1 số 1 app luôn (do chỉ cần 1 tính năng trong app đó). Gần như mấy chuyện lặt vặt là giải quyết được. Đồng thời có thể chia sẻ với nhau, nên về lâu dài có thể sẽ có cộng đồng.
Tuy nhiên cũng còn 1 số khuyết điểm (do nó là vậy hoặc là do chưa kiếm ra cách làm, tại em cũng mới xài từ hồi mới update lên thôi, chưa dùng qua beta bao giờ):
1/ Làm trên iPhone tù không chịu được, mấy cái nhỏ nhỏ thì được, chứ làm dài thì choáng luôn, hy vọng có nền web cho tiện.
2/ Di chuyển thì không di chuyển cả cụm được, phải di chuyển từng cái, thêm bớt cái gì thì chỉnh sửa ngập mặt luôn, tuy nhiên vẫn có khả năng di chuyển cả cụm do cái nào nằm trong block rồi thì di chuyển block ngoài cùng là bên trong cũng đi theo, hy vọng update.
3/ Vì 1 số tác vụ khá dài và phức tạp, nên cần test giữa chừng, nhưng không có cách nào để hạn chế 1 số đoạn không cần chạy đi, đã chạy thì chạy từ trên xuống dưới.
4/ Không thể chạy shortcut trong Contron Center, phải vào Widget chạy tốn khá nhiều bước, còn chạy ở homescreen, hay siri và suggestion thì cá nhân thấy không thực tiễn lắm.
5/ Search bên Gallery cực kỳ tệ, thua xa cái search lúc tạo shortcut.
6/ 1 số thao tác còn rườm rà không cần thiết, cứ chuyển qua chuyển lại giữa app thực thi và app Shortcut.
7/ Cũng hơn đơn giản để dùng, cần tý logic để làm, đại loại ai lập trình thì làm cái này có lợi thế hơn.
-----------------
Sẵn tiện share luôn 3 shortcut
1/ Search trên Gallery là có: "Say Cheese", shortcut này đơn giản là chụp hình mà thôi, nhưng cái chính là nó có thể chụp mà không cần mở camera, cứ click vào shortcut là chụp, tuy nhiên quay phim thì không được, nó vẫn mở app camera lên bình thường, nên chắc có lẽ là 1 tính năng sẽ bị tắt sớm thôi.
2/ Cũng trên Gallery: "Change Font", shortcut này là đổi font trong safari, ứng dụng thực tiễn hầu như không có, tuy nhiên nó cho thấy có thể chạy javascript, và em đã edit thành cái thực tiễn hơn đó là Change Font Size (tại lâu lâu có bác hỏi vụ này), https://www.icloud.com/iclouddrive/0kqWmyVlgyqCajjEqsC-dR5wA#Change_Font_Size.shortcut
3/ Cái thứ 3 là em tự làm nghịch chơi cho vui https://www.icloud.com/iclouddrive/0yMlaFkxXZWMl2Yc4OGF_DCIg#USDTOVND.shortcut, cái này là để em tính tiền VND khi mua đồ ở USD, vì parse được json nên dùng api để lấy dữ liệu về tỷ giá (key api cũng để trong đó rồi) từ 1 trang gì đó em search đại trên gg thì nó ra thôi, nhập sô lượng item cần mua, giá từng món, rồi thuế, và kết quả là ra giá tổng VND.
-----------------
Thật ra mà nói cái app Shortcut này trước đây đã có trên AppStore rồi, đó chính là WorkFlow, bị Apple hốt trọn rồi đem lên HĐH của mình thôi, trước đây bác @Duy Luân cũng có bài viết về ứng dụng đó rồi, tuy nhiên giờ là của chính Apple nên sẽ có những cái được tích hợp sâu hơn, điều khiển mấy cái liên quan phần cứng, hầm bà lằng lên cả. Nên hy vọng bác Duy Luân viết 1 bài về app Shortcut này.

p/s: mấy link share em tạm share vậy thôi, chứ sau này em sẽ tắt.
nomercy9691
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bibinguyen Bác làm giúp em cái tắt wifi thì mở data và ngược lại được ko 😔 em mò mà chả làm được gì hết :<

P/s: Em mò ra rồi. super tiện
Thêm 1 lý do nữa là từ biệt ios8.1.3 thân thương..
Ôi,, đau lòng quá..
blackervn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thantienkaka Máy của ông anh tớ vẫn còn ở IOS 7.4 cơ, mượt cực luôn.
jack_hard369
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hocxit Ngon nhể quất lên đường theo anh em luôn 😃
jack_hard369
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thantienkaka Otee, thanks bác hehe
@blackervn App giờ phần lớn yêu cầu ios 9-10.
Đó là lý do mình từ bỏ ios8 thân thương để quy tiên lên ios 12.
huucuong2811
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ipad air 2 mình mới lên sáng nay, thỉnh thoảng dùng mail, web .... màn hình đen xong đóng ứng dụng lại thoát ra màn hình chính luôn là bị sao nhỉ?
@huucuong2811 Ios hết ram là đá ra . Bị từ lúc iphone 4 đến nay
6s+ đã tải và lên bằng iTunes 😁
quyen1993
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BigDargon Mượt không bác ơi e thấy nhanh hơn 11
@quyen1993 đang restore nè bạn! hóng quyết định lên từ beta lận!
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@quyen1993 Mượt
@Khanh_Ichi ngon rồi. quyết định chính xác 😁
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@BigDargon Thử dùng cái đo mà xem nóng máy và khó dùng lắm, và dùng chút hao pin kinh khủng!
Joey9
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ipad Air đời đầu có nên update ko các bác?
m150
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Joey9 Mình thì còn đang ở 10.1.1 cơ... cũng băn khoăn ko biết có nên lên ko 😔 Sợ bị hao pin như tụt quần thì lại khổ...
Joey9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_h2_ AIr 2 mượt chắc rồi bác ơi, em hỏi Air 1 cơ. 😔
Joey9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@m150 Em cũng đang ở 10.1 nên ko biết có nên lên ko, nếu ở 11.1 thì chắc chắn lên rồi.
m150
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Joey9 Mình vừa xem 1 số video so sánh 10.3 vs 12 trên iPhone 5s, 6 thì thấy có vẻ ios 10 vẫn nhanh hơn kha khá.... thôi quyết định ở lại 10 cho lành 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019