[Video] Autobahn: đường cao tốc không giới hạn tốc độ

cuhiep
11/9/2018 7:43Phản hồi: 308
[Video] Autobahn: đường cao tốc không giới hạn tốc độ
Autobahn là tiếng Đức của từ "đường cao tốc" và nó không giới hạn tốc độ, bạn đi được bao nhiêu km/h là do xe và do bạn. Cảm giác không bị ràng buộc về tốc độ khi lái xe là cảm giác sung sướng tột độ của những người thích lái xe lẫn những người đi xe nhanh trên hành tinh này. Sự ràng buộc về tốc độ ảnh huởng nghiêm trọng đến tâm lý và hành vi lái xe, có khi nó còn nguy hiểm vì người dùng phải liên tục xem xem mình đang đi bao nhiêu và liệu có bị bắn tốc độ không. Nếu bạn lái xe thường và hay bị bắn tốc độ bạn sẽ cảm thấy khó chịu tâm lý như thế nào khi lái xe.

Hiện ở Đức có khoảng 13.000 km (mười ba ngàn cây số) đường autobahn. Dĩ nhiên là trên các autobahn cũng có những chỗ giới hạn tốc độ, sửa đường, tai nạn...

Về cơ bản thì các autobahn mình từng đi qua ở Đức cũng giống như những cao tốc ở VN gồm 2 làn chạy và 1 làn khẩn cấp, một số nơi có đến 3 làn chạy và 1 làn khẩn cấp. Mình không rõ có những chỗ nào nhiều hơn không. So với cao tốc lớn có giới hạn tốc độ như ở Mỹ thì bé hơn, vì đường Mỹ có khi đến 8, 9 làn xe.

Sơ đồ Autobahn ở Đức đến tháng 7 năm 2017.
308 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Auto-banh xác trên cao tốc khi có tai nạn
Pan37
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kobebryant Tư tưởng của bạn thì xã hội chẳng bao giờ phát triển được. Toàn cào bàn phím thôi. Không biết thì có ai bắt bạn cào bàn phím đâu 😃
Cá basa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@digikei Một đám tiểu nhược mở mồm ra là Tây thượng đẳng, chửi có gì sai? Bạn viết dài như vậy nhưng xin lỗi bạn hiểu ý của chữ "cuồng" hay không? @hypous chửi bọn cuồng chứ có chửi là "bọn dùng đồ Tây" à?
digikei
CAO CẤP
6 năm
@Cá basa Người ta cuồng hồi nào bạn, bạn đó tranh luận không lại người ta quay ra nói người ta cuồng. Chứ mình thấy hệ thống cao tốc ở Đức hiện nay là tiên tiến nhất thế giới, kể cả người chạy trên đó ý thức cũng tốt nhất, nếu không tại sao ở tốc độ cao nhưng vô cùng trật tự như vậy. Dù không hạn chế tốc nhưng nó ít tai nạn hơn hệ thống của Mỹ, TQ và và các nước khác nhiều. Tất cả các nước có nền giao thông phát triển và cao tốc đều nhìn vào đó một cách thèm thuồng mơ ước đất nước mình có ngày được vậy để mà học hỏi từ cách làm đường, quy hoạch đến cách thi bằng, lập lại luật sao cho cao tốc ưu việt như nước Đức. Hay ho như vậy thì cuồng chỗ nào mà cuồng ? Đàn ông mà sĩ diện với ưa tự ái thì suốt đời chỉ là thứ giẻ rách theo sau người khác, người mà biết tự trọng, biết đúng sai biết học hỏi cái tốt thì dù nghèo cũng sẽ giàu, cũng được người khác tôn trọng.
Cá basa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@digikei Bạn không biết thật hay cố tình không biết? Từ một câu bình luận rất bình thường và là sự thật hiển nhiên thì xuất hiện 1 gùi câu trả lời đả kích chủ nhân, và rất nhanh nó được lái qua việc so sánh Việt Nam và Đức.
Bọn chúng chỉ cần một cơ hội dù là nhỏ nhất thôi, là sẽ thả ra một đống bình luận hạ thấp đất nước, bưng bô cho bất kỳ quốc gia nào. Và ở đây, dưới hoàn cảnh này mình gọi bọn chúng là bọn chó cuồng Tây, một lũ tiểu nhược.
Và bạn đừng lôi những lập luận như trên ra làm gì. Đó là những sự thật hiển nhiên và mình không phản bác được. Nhưng nó chả có liên quan gì trong hoàn cảnh này cả.
Thớt chọt hết ga hết số bao giờ chưa 😁
mrqd
TÍCH CỰC
6 năm
@Hybrid Gs Con Porsche Turbo 4.0 của mình bay 300km/h nhưng mà là trong... game Porsche Unleashed.
@Hybrid Gs Rồi , khét xe và sợ hư nằm đường. Nhẹ thì có người cuu với giá tiền sửa xanh mặt tuột máu. Nặng thì ở góc đường ăn dầm nằm dề không ai cuu , bỏ xe đi bộ về
justinadam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tự hỏi bao h việt nam ta có đường này
VISY
ĐẠI BÀNG
6 năm
@digikei Uống rượu mà còn lái xe, tuỳ nồng độ cồn có thể treo bằng 2 năm hay có thể ngồi tù, rồi sau đó thi lấy bằng lại. Mất bằng lái như mất đi đôi chân, không đi làm được...lấy gì mà nuôi mình, nuôi vợ con?
digikei
CAO CẤP
6 năm
@hiepps Ý thức cá thể. Bạn đẻ ra tự có ý thức hay nhờ học tập, giáo dục mà có ? Bạn ra xã hội tự có ý thức hay thông qua luật mới không dám trộm cắp, ăn cướp ? Tất cả ý thức cá nhân tốt hay không là do hệ, nội dung giáo dục tốt từ trên nghiên cứu đưa xuống bắt thực thi, và thêm ở trên có quy định thực thi nghiêm luật thì cá thể mới sợ mà tuân theo, từ đó mới sinh ra ý thức tốt, xã hội mới tốt. Chứ đẻ ra mà ý thức cá thể tự tốt chắc thế giới này quá lý tưởng, sẽ ko còn chế độ hay xã hội ưu việt, thấp kém, khỏi cần nhà quản lý, giáo dục hay luật nữa. Cùng một bộ não quản lý,, nhưng giáo dục và luật ở ta đầy sai sót và kẽ hở, nên hở ra mất cái điện thoại, đôi giầy. Hở ra cái là đâm chém, giết người. Vậy mà ở trên vẫn luôn để môn GDCD làm môn phụ, rồi đòi ý thức dân phải tốt. Dân làm sai thì bị đuổi việc đi tù, ai đó làm sai thì ...rút kinh nghiệm, vậy mình tin vào cái gì để mà sống ? Thực sự éo hiểu nỗi não bọn nó chứa cái gì. Cả mấy trăm, mấy triệu người ngồi đó, mà không bằng 1 thủ tướng, 1 bộ não Lý Quang Diệu của Sing. Điểm xuất phát thấp hơn mình ngày xưa.
hiepps
TÍCH CỰC
6 năm
@digikei Mỗi cá nhân là 1 tế bào của xã hội, các cá nhân tốt thì xã hội mới tốt dc ( lý tưởng). Cùng 1 hệ thống luật pháp, giáo dục, tư tưởng sao vẫn có người tốt kẻ xấu, cuối cùng cũng do ý thức mỗi cá nhân.
digikei
CAO CẤP
6 năm
@hiepps Bạn nhầm, đi ngoài đường xem xe cộ chạy bát nháo, có mấy người tuân theo hay nhường chỗ ? Nói đâu xa, ra Xô Viết nghệ Tĩnh, Vĩ Thị Sáu mà xem nó có giống nối cháo heo không? Hay bạn kiếm chỗ nào đông đông người xem người ta có xếp hàng không ? Bạn đếm được bao nhiêu cá thể tốt ?
Sau đó bạn thử đưa những cá thể đó qua Nhật, Mỹ xem có dám làm càn vậy không ? Xem có bị còng tay, tước bằng, bị xã hội lên án không ? Tất nhiên là qua đó, tự dưng họ lại tuân thủ rất tốt bạn ah, tui sống nc ngoài nhiều năm tui biết. Vậy cá thể có phải sống trong môi trường giáo dục và luật nghêm thì mới tốt được, đúng không ? Hay là bạn tiừ khi sinh ra đã tự tốt rồi ? Thiên tài ah.
Tui ví dụ, đa số học sinh được cha mẹ dạy dỗ tốt, nhưng khi thi đại học, nếu hoàn toàn không có người giám sát coi thi, không có luật phòng thi, vậy bạn nghĩ xem những người tốt đó có mấy người tự làm và nộp bài với điểm không cao ? Cá thể tự tốt ah ? Mơ với ông Mac, Lênin ah ? Nếu không có giáo dục chuẩn, và luật sinh ra, và thực thi không nghiêm, thì làm gì có cá thể tự tốt, đừng hoang tưởng nữa bạn ah .
Chuyện chỗ nào cũng có tốt xấu là bình thường, quan trọng ở chỗ chạy xe bên nc ngoài cả trăm nghìn người mới có 1 kẻ lấn tuyến, chứ bên ta, ngược lại nhé. Ta phải tính đa số là tốt mới được tính là tốt, chứ tính thiểu số hoặc ngẫu nhiên thì về và tranh với con nít, kiểu nói ki lại đi kói ngang. Ko lẽ cả họ nhà ông có 1 người xấu, người ta đánh đồng ông là xấu có được ko ? Nhưng nhà ông 100 người mà 99 là xấu, trước tiên đi đâu ông cũng sẽ bị dè chừng nhé, còn tốt xấu là ông tự chứng minh nha.
Việt Nam có đường này thì ngày nào cũng có người chạy đua và giành cúp Lư hương vàng.
@WesleyNguyen1411 Chả đường nào cho chạy ngược chiều cả. Vậy mà vẫn có đứa làm thế đấy thôi.
@boyngocxita4 Đọc k kỹ lại cứ quote
LinhVN1807
TÍCH CỰC
6 năm
@nuubb Có ong trẩu vẫn đi oto thoi ah, xe nào cug ko quan trọng 😆
Không giới hạn để bắn phạt tốc độ thôi. Chứ về độ an toàn , quang cảnh tầm nhìn, lượng xe trước mặt, bảo quản xe , khả năng xe thì cũng chạy 80-100-120kmh thôi
Chạy 100kmh tông xe thì còn sống. Có đi có về. Chạy cho cố rồi nhẹ thì đi luôn nặng thì tàn tật suốt đời
tuananh1889
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Nói thế thôi chứ bt đi cao tốc HN-HP đạp 110-120km/h là bt mà.có điều là ý thức mình còn tồi.chạy ẩu nên hay gây tai nạn thôi.
@jealings Yes luật là vậy. Nhưng mọi người thường đi khoảng 120 140 ở làn giữa. Làn vuợt dùng để vượt, ai đi nhanh quá đi luôn khỏi ra vào làn 😃
kenie.2811
TÍCH CỰC
6 năm
@nightwish47 Theo tui biết nó có mỗi 2 làn thôi. Lấy đâu ra làn giữa =)))))
Như UK và AU thì giữ lề trái còn bên phải là để vượt. Vượt đã xong lên dẫn đầu về lane trái lại. Bên freeway đố cha thằng nào chạy chậm mà quất lane giữa ấy. Tụi nó chạy lên dừng trước đầu xe ngon vồn luôn =)))))
Chạy chậm nhất thì phải đi lane trong cùng (kế bên emergency và exit)
jealings
TÍCH CỰC
6 năm
@nightwish47 Thực ra vấn đề vượt hay đi thì phụ thuộc vào lưu lượng giao thông, nếu đông xe thì đúng là ông nào chạy nhanh thì chỉ chạy làn vượt, mà vấn đề là đa số tuyến chỉ có 2 làn, và bình thường cũng vắng lắm bác! Nên ông nào chạy mà đi làn trái là bị phạt vỡ mồm!!!!
nk0ktran96
TÍCH CỰC
6 năm
qtrong là ko có ổ gà, ổ voi
go coffee
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nk0ktran96 Người ta có " ăn dày " như ai đó đâu mà ổ gà , ổ voi
Trên đường cao tốc này đa số là dân chơi Arab đem xe qua chơi và dân mê tốc độ, cái này mình đọc được một bài báo trên VOA tiếng việt. Củng có những đoạn hạn chế tốc độ.
@Lê văn zyx Muốn đua thì vào trường đua trả phí rồi biểu diễn nhé . Đua ở ngoài đường gây tai nạn công an nó cho vô nhà đá nghỉ dưỡng 😁
Ở VN mình từng chạy được 180km. Đó là đường ở các tỉnh Tây Nguyên, đường vắng và hai bên đường không có cây. Mỗi khi xuống dốc thì quan sát được rất xa. Khoảng 10 năm về trước, mình chạy chiếc BMW 325i (đi công tác với sếp), đường vắng kéo lên 180, xe hơi lắc do đường xá VN là vậy. Đang chạy thì từ xa mình thấy trái dừa năm giữa đường, nghĩ là nó nhỏ nên không né mà cho nó chui gầm. Không ngờ chạy nhanh quá, gió hút trái dừa theo, đập vô gầm một cái như rầm. Ông sếp đang mơ màng bổng giật thót mình. Tới nơi xuống xem thì miếng chắn gầm móp 2 lổ. Sau chuyến đó thất nghiệp luôn.
@Cuộc sống tốt Chạy oto đừng ham hố... Luôn có bất ngờ xảy ra ở vn
binhxii
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cuộc sống tốt Chạy sedan mà tính cho trái dừa qua gầm là chắc mới lái rồi.
@Cuộc sống tốt Mình lại tưởng tông phải bò cơ. Chạy quốc lộ cứ lâu lâu phải hãm phanh lại do xuất hiện 1 đàn bò =))
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep Nó cho Mô tô vào luôn hả bác H?
xyzmen
CAO CẤP
6 năm
Theo như Video thì bác Hiệp không đảm bảo khoảng cách với tốc độ đang chạy. chắc là đang làm video nên quên mất, hay là.....
@xyzmen Cái đó nó nằm trên lý thuyết thôi chứ ở bển nó chả phạt vì cái vụ đó đâu . Trừ khi xảy ra tai nạn thì mới dính . Nhiều khi đang đi làn ngoài cùng 180km/h mà có thằng đi 200+ nó dí sát đít mình rồi nháy đèn loạn xạ bắt mình dạt vào làn trong nhường nữa cơ 😆
xyzmen
CAO CẤP
6 năm
@zipder Đang nói về vấn đề đảm bảo an toàn cho mình bạn ơi
Cứ nhấn ga liên tục, ko cần phanh, bẻ luôn phanh đi. Bay vù vù.
JizinT
TÍCH CỰC
6 năm
Hình như có lần Min chạy hơn 200km/h ở đường này rồi.
Đậu mè, chạy xe không phải canh quá tốc nó phê phải biết nhỉ 😁
@JizinT đúng là sướng nhất là khôgn phải canh me gì cả. lần trước đi Mercedes E300 Coupe kéo lên hơn 200 :D
Jake_long
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chủ yếu là ý thức bên họ cao, kỹ năng lái xe cũng như xử lí tình huống tốt nên chạy trên nhưng con đường không giới hạn tốc độ khá là an toàn
Bác Hiệp thi bằng lái xe quốc tế có khó không vậy?
namhongnamdo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc Haha ad còn chẳng thèm đếm xỉa đến lời của b
aznthugboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@namhongnamdo chả thế haha, quen ở VN đi không cần bằng, không học luật. Ở Âu mà không học kỹ luật thì không có bằng, không có bằng mà đi xe nó tóm thì ngu người luôn.
@minhthuvc Hơ ra là Cu Hiệp chạy chui giống mình 😁 may ko bị ad dắt mũi
@Vũ Đình Luật Đợt mình thuê xe và chạy bên Pháp và Thuỵ Sỹ chỉ cần bằng Việt Nam vẫn được .Chỉ cần trên bằng có tiếng Anh.
mua mấy con bugati hay koenigsegg hết ga hết số chắc phê lòi
@dangkhoa_2808 Mấy con đó mua mới khó lắm ..tụi bán nó thấy bác tk dưới 10 chai nó ko bán đâu... Đi cái khác đi
@dangkhoa_2808 Muốn phê bác đi vào đường đua, có chết cũng chết mình bác
@Bão Sài Gòn E còn mấy công trình ngàn tỷ chưa ký giải ngân, còn sở hữu một đống tượng đài nổi tiéng nữa. Nhiêu đó tài sản là đủ chứng minh dc rồi 😁
Có chó vàng núp lùm hoặc leo cây không?
@Guest345 Cảnh sát Đức bắn tốc độ, núp còn kỹ hơn CS VN
@Guest345 Nó bắn bằng camera gửi thông tin về nhà. Đi trong thành phố của nó tìm cái đồn cảnh sát còn khó.
blackbell
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở xứ thiên đường thì thỉnh thoản vẫn gặp vài thằng không thích " văn Hoá chung của loài người" nhé cuhiep. 2 thằng chạy xong xong và từ từ cả chục km là bình thường
digikei
CAO CẤP
6 năm
@blackbell Vấn đề là có thứ không thích văn hoá chung loài người âm thầm đồng ý cho phép, không phạt gì, không nói gì tụi nó mới ngang nhiên làm vậy.
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
6 năm
Au-tô-ban bác nhé 😆) không phải ben đâuuu huhu
verybeo
TÍCH CỰC
6 năm
@ĐăngrousApple Ban như kiểu mod ban nick á

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế