[Video] Cậu nhóc 2 tuổi gây sốc với cách giải quyết "vấn đề xe đẩy"

MinhTriND
30/3/2018 7:19Phản hồi: 267
267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giống tào tháo giết cả nhà Lữ Bá Sa, rồi giết Lữ Bá Sa và cuối cùng là giết Trần Cung nhể
viccantho
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo mình thì nó 2 tuổi và nó muốn ủi hết các đồ chơi thôi, chứ giải quyết gì đâu! Trên trang web của Harvard có bài giảng môn Công lý và Đạo đức của giáo sư Michael Sander về vấn đề này. Nó cung cấp cho chúng ta nhiều hệ quy chiếu khác nhau cho cùng một vấn đề.
Có một tình huống thế này mà google đưa ra để tuyển dụng nhân sự :
Trên con đường một chiều bạn đang lái xe thì gặp 2 người đang cần giúp đỡ, một người đang nguy hiểm cần đến bệnh viện cách đó vài km và một người là ân nhân của bạn cũng đang cần đến cuộc hẹn quan trọng cách đó cũng vài km,nếu không đến kịp người đó sẽ trễ hẹn cũng dẫn đấn tiêu tan nhà cửa.Nhưng xe bạn chỉ chở được có 2 người.Google đưa ra bạn sẽ làm gì khi gặp tính huống này,và 99% bị loại vì không ai trả lời như google mong đợi.
Thần thánh hóa quá.
cậu bé có tương lai làm cả thới giới khóc 😁
Bài giảng về chủ đề Công Lý này của 1 GS trường ĐH Harvard
duyhuu87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Việc mình vượt đèn đỏ khi không có cảnh sát giao thông cũng vậy, mình không phải chịu trách nhiệm gì cả, có chăng thì cũng là với bản thân mình thôi
namquang93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trước đọc quyển Phải Trái Đúng Sai (tên tiếng anh là
Justice: What's the Right Thing to Do?) của Michael Sandel cũng nói về cái này.
blizzaro
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu là mình ngày bé 😃 Và ko được tư vấn hay định hướng thì mình cũng giải quyết tình huống ko khác gì thằng bé kia 😃 Vì sao á ???? Vì đơn giản mô hình nó ko khiến 1 đứa trẻ hình dung ra mức độ quan trọng của tình huống
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trong cs, đôi khi những vấn đề bình thường lại được hiểu theo hướng bất thường. Có lẽ vấn đề cần được nhìn nhận ở đây không phải là tư duy về đạo đức mà là cách chúng ta hiểu, suy nghĩ và áp đặt quan điểm của bản thân vào vấn đề, sự vật, hiện tượng.
Hồi đc hỏi thì mình chọn ko gạt cần mà để nguyên vị trí. Ai cũng có quyền đc sống như nhau, sẽ cố gắng chạy tới cứu ng một mình rồi kịp thì mới gạt tàu về hướng đó. Còn k kịp cứu thì thôi, số phận đã chọn hướng nào hãy để nguyên hướng đó.
hỏi ngu tí, sao ko nghĩ cách dừng tàu lại nhỉ
bigbug2428
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài nhảm quá, nội dung video clip chẳng có gì, ông bố suy diễn phóng đại lên rồi tt đu theo. Túm" éo có mịa gì hết ngoài trò khoe con"
evn203
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vâng nấu đó là đoàn tàu thì bạn nào cố gắng cứu 5 người, thì có thể tiếp theo bạn là thủ phạm giết hàng chục và cũng có thể là cả trăm người
BachMa153
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chậm tiêu quá ông bạn, ý bài viết muốn nói đến là nếu giết 1 người thì 5 người còn sống sẽ biết được bạn là thủ phạm, còn nếu bạn giết 5 người thì 1 người biết được bạn là thủ phạm. Còn nếu bạn giết cả 6 người thì không ai làm chứng được bạn là người cán chết người. Như vậy bạn chỉ phải chịu trách nhiệm về đạo đức của chính bạn còn không ai biết.
BachMa153
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Andykool1810 Ông bị ngáo thì có, tôi không nói ý của tôi, mà tôi đang nói đến điều ông GS gì trong bài viết muốn truyền tải về cách thằng bé làm mà thớt đang thắc mắc chưa hiểu. Còn video nhảm nhí hay dở hơi như nào tôi không cần biết.
qwerty87
TÍCH CỰC
6 năm
@elgaucho Trong trường hợp của đoàn tàu này, không cứu được 5 người trên là có lý do chính đáng, không thể truy cứu tào lao như vậy. Thấy chết không cứu trong trường hợp câu đố trên, mà bị truy tố hình sự là vì luật pháp đó chỉ dựa trên từ bi mà bỏ qua đạo đức công bằng. Luật pháp nếu còn dính vấn đề đó thì cần sửa cho đúng.
@BachMa153 Giải thích cho mấy người k hiểu chuyện mệt mỏi lắm ông ei 😆) quan trọng là tư duy thôi
Quang bòi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BachMa153 Đúng vậy vấn đề không phải là tông bên nào.mà sẽ hành sử ra sao nó thâm thúy và dài lê thê là ở chổ đó .giống triết lý cứu vợ và mẹ ở ta nhung ở ta nó ràng buộc tâm lý hơn vụ xe đẩy.nên cậu nhóc bang cã hai.cho nhẹ cái đầu
GragonV
CAO CẤP
6 năm
Sặc, thằng nhỏ hành động có thể vì nhiều lý do (ngây thơ cũng có, ảnh hưởng bới cái gì đó cũng có...)
nhưng ĐÁNG SỢ là ông cha/người viết bài có thể tự suy diễn ra giải thích cho hành động đó ở đoạn cuối =,=
NHẢM
Nhảm nhí. “Đạo đức” là khái niệm xã hội, một đứa trẻ chưa đủ nhận thức thì coi đó là trò chơi, ko có việc gì liên quan đến “đạo đức” ở đây cả
@dac Dạ.
thằng cu này nó còn chưa hiểu đạo đức là gì, nó cũng không hình dung những thằng người nhựa kia tượng trưng cho người thật. Đối với nó, chỉ đơn giản là tàu húc đổ càng nhiều càng sướng, thế thôi. Chỉ có mấy bố nghiên cứu suy diễn lung tung, quan trọng hóa vấn đề.
Như ngày xưa bé tí chơi bắn nhau bùm bùm bằng súng giả, rồi giả vờ lăn ra chết, giờ có cho tiền cũng chả dám cầm súng bắn chứ nói gì đến giết người.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019