Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Chiếc máy ảnh số đầu tiên Sony Mavica, lưu ảnh bằng đĩa mềm

ND Minh Đức
13/12/2016 9:49Phản hồi: 49
[Video] Chiếc máy ảnh số đầu tiên Sony Mavica, lưu ảnh bằng đĩa mềm
Năm 1997 những chiếc máy ảnh số chỉ vừa xuất hiện trên thị trường, chưa thật sự hỗ trợ PC hoặc Mac, cổng USB vẫn chưa là tiêu chuẩn và thậm chí 6 năm sau thì thẻ miniSD mới xuất hiện. Khi đó, thiết bị lưu trữ ảnh chụp tốt nhất vẫn là những chiếc đĩa mềm lưu được 20 bức ảnh chụp.

Trong đoạn video video clip bên trên, anh The 8-bit Guy - người chuyên đi săn tìm những món đồ công nghệ cổ đã trên tay Sony Mavica - chiếc máy ảnh số đầu tiên với kích thước đủ lớn nhét cả một chiếc đĩa mềm vào. Mavica sử dụng cảm biến CCD tạo ra tín hiệu hình ảnh analog dưới định dạng NTFS tại độ phân giải 570 x 245 hoặc 490 px. 2 độ phân giải tương ứng với 2 chế độ chụp khác nhau: độ phân giải cao hơn đổi lấy tất tất cả các chuyển động sẽ bị mờ, hoặc độ phân giải thấp hơn nhưng chuyển động ít bị mờ hơn.

Tất nhiên là máy số có nhiều điểm tiện lợi hơn máy phim nhưng phải mất tới vài năm sau đó thì nó mới được hoàn thiện. Sản phẩm cuối cùng trong dòng Mavica, hãng đã quyết định chuyển sang sử dụng đĩa mini CD làm nơi lưu trữ, đòi hỏi phải mở máy và nằm trên bề mặt bằng phẳng để đĩa CD quay. Tuy nhiên, thế hệ này đã hỗ trợ cổng USB nên đĩa có thể được đặt luôn trong máy.

Mặc dù giờ hiếm có ai còn nhớ tới mẫu máy chụp ảnh hơn 20 năm tuổi này nhưng nó vẫn là một nhà tiên phong, tạo điều kiện cho sự ra đời của những mẫu máy khác cao cấp, nhiều chức năng và hỗ trợ người dùng tốt hơn ngày nay.

camera_Sony_Mavica_Tinhte_1.jpg camera_Sony_Mavica_Tinhte_2.jpg

Tham khảo Gizmodo
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Sony là anh cả nhỉ, tiên phong nhìu thứ
@lục tung nhà mày Vậy như thế nào là cái máy ảnh vậy bạn. Mình hơi ngu chỗ này mong bạn chỉ giáo giúp 😃
@quangduc89 Chà máy ảnh thì chụp ảnh là điều hiển nhiên, có tính di động có thể dễ dàng mang đi chụp chứ không phải một cái thùng dùng để ghi hình. Bác có thấy cái webcam hay camera quan sát ko có thể ghi hình cấu tạo cũng vậy sao ngta ko gọi máy ảnh nhỉ. Cái đó có thể gọi là thùng chụp ảnh và đưa từ cái thùng thành cái máy gọn nhẹ ko phải ai cũng làm đx . kodak nghĩ ra chụp đx tấm ảnh đầu tiên nhưng ko làm gọn đx nó
@lục tung nhà mày Thật sự bác rất có năng khiếu hài hước. Bác thử xin việc vào đoàn của Trường Giang thử xem. Biết đâu lại có cơ hội đổi đời 😃
@quangduc89 Dạ xin ko đx bác ơi thằng trường giang nó ghen tị sắc đẹp của em nó ko cho zô. Nó sợ đứng gần em nó lép vế nên thấy em là nó đóng cửa thả chó liền
Goldsmart
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy ảnh to, độ phân giải thời đó thấp quá
@Goldsmart thì cũng phải từ từ mới thu nhỏ được chứ bạn , mà máy ảnh bây giờ trừ điện thoại ra thì cũng đâu có nhỏ đâu bạn
Tính ra thời điểm ấy mà có dc cái máy độ phân giải như vậy là cao lắm rồi đó.
Vuong Duc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Góp ý với các mod là nếu làm ảnh gif ở đầu bài trên trang chủ thì làm dài dài và chậm chậm tí, chứ như bây giờ đau mắt lắm
koumyougen
TÍCH CỰC
7 năm
Độ phân giải này hồi đó đủ để paparazzi săn tin hoặc phóng viên đăng ảnh lên báo rồi đó. Ng dùng thì có thể share cho nhau qua internet. Vì thời đó điện thoại chưa có chụp ảnh.
tieutu911
TÍCH CỰC
7 năm
Mình cũng có cái nikon cổ giá 300k 😁 z537974272853_67bacc2d84886608c57e4814b1843cab.jpg z537974280182_75c4863b02668e40ccaca053bd0e1705.jpg z537974288639_337a178d5f0f8955a272fd0abccc8cb1.jpg
maxymono
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tieutu911 50k chợ đồ cũ rải ở nền đầy
Hàng khủng thời đó, giờ thì chụp xong bằng DSLR vài giây sau tấm hình đó đã lan truyền khắp thế giới.
Không bằng cái điện thoại bây giờ rồi, thấy cái ổ đĩa mềm đã nản rồi, nhớ không lầm thì dung lượng được 1,4MB , mỗi lần bỏ vô máy nó chạy rầm rầm cảm tưởng muốn vỡ cái PC, lên tới DVD thì đã ngon hơn.
biglazybear
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chả quan tâm mấy camera đó vào xem cái máy tính
thời đó cầm con này sang hơn giờ cầm iphone nhỉ
Khien_Pham
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cosmos47 10 năm sau đó iphone mới ra đời bạn ah
@Khien_Pham Thì bác ấy ghi rõ thời đó và thời giờ mà.
@Khien_Pham í là cầm iphone giờ ai cũng có nên chả có gì lạ í
openincs
TÍCH CỰC
7 năm
@cosmos47 Cầm con đó sang hơn cả ventu chứ iphone tuổi gì.
Longhobby_rc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cosmos47 giớ bá cầm cục to đen nó còn sang hơn ối iphone ấy chứ:oops::oops::eek:😁:D
SinAra
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko có cái ảnh nào chụp từ cái máy đó nhỉ 😁
Mình vẫn còn giữ 1 ổ FDD cổng USB của IBM và cái đĩa mềm maxell làm kỷ niệm
huytrungbh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đĩa mềm trong các cty vẫn dùng mà. Mấy cái máy tính điều khiển nội địa của Nhật vẫn chạy ổ mềm. Mới hum trước đặt mua 20 cái của mistsu. Giá 39usd 1 cái
@huytrungbh Các hãng thường ưu tiên dùng hàng vendor khuyên dùng. Như mình thì nhập hàng từ iMarket bên Korea, 1 bộ lục lăng 7 cái như Eight Japan hay PB Swiss tool thì hơn 1 triệu 1 bộ.... Trong khi trên Lazada rẻ hơn nhiều nhưng nó k cho mua vì liên quan mã code mua hàng
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huytrungbh Con này nó vẫn dùng cáp data vs nguồn ổ FDD, vs có cả loại dùng thẻ SD nên chắc tương thích tốt hơn dùng USB 😁
haiduong49
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nhancom3d Tiện đây bác cho hỏi, có cách nào copy được mấy chương trình từ đĩa mềm chuyển sang USB đc không, cty mình nhiều soft chạy bằng đĩa mềm ớn quá, mỗi lần cắm đĩa vào nghe lọc cọc là sởn gai ốc sợ hỏng. Mình gà tin học nên giờ không biết cách nào bảo quản mấy cái soft này 😕
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
7 năm
@haiduong49 Máy công ty bác dùng HDH gì vậy? Nếu windows thì đễ rồi. Linux cũng có cách tương tự nhưng lằng nhằng hơn. Còn dùng DOS hay HDH nào cũ quá thì dùng giải pháp ổ FDD dùng thẻ SD/ USB như mình nói ở trên.
Với Windows đầu tiên dùng pm copy toàn bộ đĩa mềm ra file .vfd hoặc .img (VD pm WinImage)
Sau đó đùng phầm mềm giả lập ổ mount cái file .vfd thành ổ đĩa mềm ảo để sử dụng thôi. (Nếu dùng pm WinImage ở trên thì nó hHD down thêm cái tool FileDisk để mount ổ).
Hiện mình biết có mỗi tool WinImage này, bác có thể tìm thêm tool khác đễ dùng hơn.

Link WinImage Full:
http://portableappz.blogspot.com/2013/04/winimage-pro-900-32-64-bit-multilingual.html
Về hướng dẫn tạo file .vfd & các mount ổ bác tham khảo: http://www.winimage.com/wimushlp/
libieu
CAO CẤP
7 năm
chiếc đĩa mềm huyền thoại , thật là hoài cổ quá đi 😁
daidang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có ai biết laptop giống trong video ở đâu bán kg
máy ảnh số sony thì tuyệt vời luôn:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
vui vẻ nhĩ.
kero2005
TÍCH CỰC
7 năm
nhà vẫn còn mấy cái fdd maxell 1.44in chưa khui 😁
ngày nay mấy máy này đã chết.

Vậy mà sao mấy máy ảnh dùng phim vẫn còn, nể thật.
Thậm chí có hội chụp ảnh phim luôn :eek:

chụp ảnh phim nó thú vị hơn chụp ảnh số à?
Longhobby_rc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hoàng Z ảnh phim người ko biết kiến thức rất khó thậm chí ko chụp đc. nó zờ chỉ là thú chơi thôi. như chơi đồ cổ ấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019