[Video] Có bao nhiêu đường trong mỗi ly trà sữa mà bạn uống?

ND Minh Đức
5/1/2019 9:10Phản hồi: 95
[Video] Có bao nhiêu đường trong mỗi ly trà sữa mà bạn uống?
Chỉ một ly trà lài hay trà xanh chanh danh đã chứa gần 10 muỗng đường, một ly trà sữa trân châu “tiêu chuẩn” dã chứa tới hơn 100 gram tương đương với 20 muỗng đường…. Đó chính là kết quả đo lường bằng các thiết bị chuyên dụng trong phòng thí nghiệm tiến hành bởi các nhà khoa học. Đoạn clip bên dưới mô tả lại quá trình thử nghiệm 6 loại trà khác nhau mà chúng ta thường gặp. Clip được lồng tiếng bởi tài khoản Youtube Eating with me Devil CAT khá vui vẻ và dễ hiểu. Mời anh em xem qua. Chúc vui.

95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

superboyvc
TÍCH CỰC
5 năm
Đây là 100% đường hay 50 hay 30% nhỉ?
-nHm-
CAO CẤP
5 năm
@erichaliwell 100% là 100% của lượng đường pha vào cốc trà sữa, 50% là giảm nửa số đường pha vào trà
TiaMi
TÍCH CỰC
5 năm
@erichaliwell 100% lượng đường mà công thức quán dành cho 1 ly trà sữa cụ ơi cụ khéo đùa
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@erichaliwell là cách gọi lúc order trà sữa đó bác. Chắc bác chưa mua trà sữa bao giờ đúng không. Còn 100% cụ thể là như nào thì e cũng không biết, chỉ biết càng giảm % thì càng đỡ ngọt thôi 😁
Mình ít uống trà sữa, nhưng thường uống cf và hạn chế đường tới mức thấp nhất
terryson
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Timkelvin Khó uống nhắm
@terryson Minh quen nên cũng binh thường b ạ
@terryson Những cách ăn uống mà bạn thấy khó nuốt thường là tốt cho sức khỏe. Người VN mình đã quen với việc ăn mặn, ngọt,... điều này sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe rõ nhất khi về già, còn trẻ thì mình sẽ ko thấy nên tưởng nó vô hại.
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
5 năm
@Timkelvin Nghiện cf thì chỉ để 1 thìa cf đường là nhiều. Mình cũng uống vậy. Để nhiều sẽ mất hương vị cf
Hầu như toàn mua bột của Tàu về pha ra bán, chợ Đồng Xuân cái gì cũng có, nên tránh xa trà sữa
hocleloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hoang_HaoMinh Uống ts ơt đâu mà phán hay vậy.
@Hoang_HaoMinh Bạn uống trà sữa 10-15k cốc thì là hàng vớ vẩn chứ hàng cao cấp như Ding tea hay Gongcha sao đổ đồng với mấy loại trà sữa bán can đc
TK4.Helios
TÍCH CỰC
5 năm
@Hoang_HaoMinh Chính vì thế nên bây giờ để phục vụ nhu cầu trà sữa chuẩn, đáp ứng giới trẻ nên mới sinh ra những thương hiệu lớn như bác trên đấy, mới có vụ 4 50k một ly trà sữa. Nhưng mà đổi lại nó đảm bảo an toàn, có thương hiệu và nhất là ngon.
Kalanhikov
TÍCH CỰC
5 năm
@TK4.Helios Bác nghĩ 40-50k một cốc với cái thương hiệu là an toàn à? Bác nghĩ Dingtea với Gongcha mà to chắc? Chia sẻ với bác nhé, một cốc trà sữa ở đây, loại cơ bản nhất, thương hiệu cũng giá xấp xỉ 100k chứ chả có 40-50k đâu nhé, thế mà bác chui vào làm tự tay pha trà sữa là bác không muốn uống luôn. Không có hoá chất cực độc nhưng toàn loại pha bằng bột, trà rẻ tiền, mà toàn hàng công ty công thức bí mật đóng gói, đến cửa hàng nhân viên nó pha ra rất dễ liệu bác có biết nguồn gốc nó thế nào không? Bác muốn hỏi công ty nào thì tên đây nhé: TenRen, Coco, Chatime, Presotea, ZenQ, GreenGrotto, Sharetea, etc. Ở đâu ư? GTA, Ontario, Canada. Nói để bác biết đến nước ngoài nó còn vậy thì mấy cái hãng mà bác nói tuổi tí nhé, và chả ai quản lý chất lượng nó còn làm ăn như thế nào bác tự hiểu.
phambaoke
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kalanhikov Haha. Lang thang kiếm dc bạn đồng hương Canada =)))
uống xong tim mạch cứ đập sầm sập
Nên cho thêm thông tin tiêu chuẩn về lượng đường cơ thể có thể tiêu thụ đc trong 1 ngày, đường dùng nhiều có hại nhưng hầu hết ko chú ý đến. Dùng nhiều thì ko khác gì thuốc độc ngọt
neoline
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trung76 http://genk.vn/who-ra-khuyen-cao-ve-luong-duong-nen-an-moi-ngay-mot-chai-nuoc-tang-luc-ngay-la-thua-20160605221057094.chn
Có cả lượng đường các loại đồ uống đóng chai của Việt Nam luôn đ.
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@trung76 40-65gram thì phải không biết đúng không
TK4.Helios
TÍCH CỰC
5 năm
@trung76 Tiêu chuẩn trên tháp ăn uống là 500g một tháng. Bác từ đó mà chia ra thôi
@TK4.Helios À thì ý của mình là tác giả bài viết nên cho thông tin này vào để người đọc thấy tác hại của trà sữa bạn à. chứ nói chung chung 100gr thì ai biết sợ là gì, mấy đứa cháu con chị mình có ngày nó chơi cho 2,3 cốc (tự mua, bạn mời). mình có khuyên chúng nó thì thấy vâng dạ, Không biết có làm theo Không nữa (chắc không😆
Kalanhikov
TÍCH CỰC
5 năm
@trung76 http://sugarscience.ucsf.edu/the-growing-concern-of-overconsumption.html#.XDIWM89KhQI
Một ngày:
25gr cho phụ nữ, 39gr cho đàn ông, trẻ con thì 15-25gr.
Lưu ý là chỉ số này chỉ tính cho lượng đường thêm vào từ đường, mật ong, syrup là các loại nước trái cây. Nghĩa là ai mà hay uống ngày một cốc nước cam thì cái cốc nước cam đó bị tính vào đây. Không tính đường từ các món ăn khác.
Trà xanh chanh danh là món gì?
@ ict
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno Nước chè pha đường b ơi
Hunggom
ĐẠI BÀNG
5 năm
Một năm uống kg dc nửa ly.
vietkieudl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao không thể chia sẻ bài viết qua zalo vậy mọi người
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@vietkieudl Copy link & paste vào
Toàn uống cafe 😃
Ngoài đường còn có hương liệu tổng hơp, bột trà và cốc nhựa dập Trung Hoa
Nhai plastic đó mà =))
ít uống trà sữa lắm, nên ko lo. Uống nhiều rồi tiểu đường thì chúng mi toi 😁 Giờ phải hạn chế uống ngọt, ăn ngọt... Biến chứng của tiểu đường thì cứ xác định !
Thuyết âm mưu: trà sữa là cuộc bắt tay ngoạn mục của 3 bên nhà máy đường, kinh doanh trà sữa, đám công ty dược sản xuất thuốc trị tiểu đường tim mạch 😆)
cafe thì sao các bác, e hay uống cafe hoà tan, cái loại gói nhỏ nhỏ
hocleloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sagittarius1312 Cf 10k/ly thì nó cũng chết nhanh thôi
-nHm-
CAO CẤP
5 năm
@sagittarius1312 Mình cũng thế, uống xong đi tè toàn thấy mùi cafe 😁
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@ThThLam bữa làm thử gói RED CUP, nôn ra ngay và lun 😁
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@sagittarius1312 wakeup sài gòn nha bác đái cả ngày còn mùi thơm, đúngnhư tiêu chí qc
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
chưa biết ly trà sữa vị thế nào. khổ thân thằng bé.
@ThThLam Tao cũng vậy, đi mình thì ngại quá.
em trong clip ở đâu thế, nghe có tý mà buồn ngủ, ko biết em có bán thuốc ngủ ko 😁
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
@Hybrid Gs haha, xem cmt của bác rồi quay lên nghe đúng là vừa cười nhưng vẫn buồn ngủ.

Vote BAN @Mèo Ác
@Hybrid Gs Giọng bê đê mà
phuonghuynam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đường tinh luyện là kẻ giết người thầm lặng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095