Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Đây là chiếc drone có thể bay mãi mãi mà không cần gắn pin

ND Minh Đức
25/9/2016 7:4Phản hồi: 69
[Video] Đây là chiếc drone có thể bay mãi mãi mà không cần gắn pin
Thay vì dùng pin sạc vốn nặng và chiếm nhiều không gian, người ta sử dụng một hệ thống cung cấp năng lượng không dây, cho phép chiếc drone này có thể hoạt động nhiều giờ liền mà không bị hết pin như xưa giờ. Vấn đề bây giờ là phải tìm cách làm sao giúp khoảng cách truyền năng lượng được dài hơn để giúp phạm vi hoạt động của nó mở rộng ra hơn.

Nếu muốn drone bay xa hơn và lâu hơn thì giải pháp dễ nghĩ tới là cho nó pin lớn hơn. Nhưng thêm pin là thêm cân nặng và rồi lại giảm thời gian bay của nó. Đây là một nghịch lý không hề đơn giản để giải quyết. Và cách tiếp cận vấn đề của tiến sĩ Samer Aldhaher tại Đại học hoàng gia London chính là tạo nên một hệ thống cung cấp điện không dây cho drone, giúp nó bay lượn phía trên một hệ thống đế cấp điện bên dưới.

Tuy nhiên đừng quá hy vọng về ngày chiếc drone 4 cánh này có thể bay lượn khắp khu phố của bạn mà không cần gắn pin trên đó. Nguyên nhân chính là do trong nguyên mẫu vừa phát triển, chiếc drone chỉ có thể bay cách phần đế cấp điện không dây 12,7 cm và bay qua lại trong phạm vi hầu như không đán kể. Vẫn còn vô số khó khăn cần phải được giải quyết nhằm giúp mở rộng phạm vi hoạt động của chiếc drone này. Sắp tới, người ta muốn mở rộng khả năng hoạt động của nó ra trên diện tích một căn phòng, và thậm chí là cả một nhà máy, khi đó, những ứng dụng của nó chí ít cũng sẽ được hé lộ nhiều hơn.

Tham khảo IEEE
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jeetkunedo
TÍCH CỰC
8 năm
còn việc lắp thêm tấm năng lượng mặt trời lên drone thì sao nhỉ ? có thể bay cả mấy tiếng mà chẳng cần sạc 😁
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Mình nghĩ vấn đề ko phải chỉ là năng lượng mà là diện tích bề mặt và trọng lượng. Lắp pin năng lượng lên tức diện tích bề mặt và trọng lượng phải tăng, cản gió nhiều, sẽ tốn nhiều năng lượng để duy trì,.. khiến cho những drone loại nhỏ khó thành hiện thực với ý tưởng đó.
@jeetkunedo thế ban đêm ko bay được
hd91cm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jeetkunedo Pin mặt trời có công suất tính bằng mA/h còn con drone này chạy ngốn mười mấy A/h, bao nhiêu mét vuông pin mặt trời cho đủ.
Rio 05
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jeetkunedo lắp thêm miếng năng lượng bao nhiêu lớn? bay dc hay k? k tính lực cản này kia sao?
thôi để nó nằm trên bàn cho nhanh, bay làm gì tốn điện 😁
celebs
ĐẠI BÀNG
8 năm
Từ khá lâu rồi trên TV đã có tin đại học MIT phát minh ra hệ thống truyền điện không dây trong khoảng cách 1m , đến giờ vẫn k có thông tin gì mới !
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@celebs ĐÚng rồi, nhung hình như chỉ đc có mấy vol ấy, nên ko ứng dụng đc gì
hungproda
TÍCH CỰC
8 năm
Đơn giản. Làm cái dron khác bay kèm để giữ cái đế sạc 😆
hoangduy0607
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hungproda thông minh quá chuyện khó như vậy mà có thể nghĩ ra. thánh ăn j` em cúng
vanthoan
TÍCH CỰC
8 năm
@hungproda Thêm 1 cái drone to hơn nữa để sạc cái drone bay kèm này 😁
meratin_271
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vanthoan xong rồi thêm 1 con drone to to hơn bay kèm, đề giữ sạc pin cho 3 con kia =))
mr dinh
TÍCH CỰC
8 năm
@hungproda Và treo chiếc dron dưới lên chiếc dron trên là hai chiếc cõng nhau đi mãi mãi.
@hungproda Vinh Râu phải ko ? chỉ có VR mới lầy tới mức đó thôi 😃)
Như vậy lại hiện tại chỉ để trang trí bàn làm việc, phòng khách
@mr.ekony198x Nó kêu như cả đàn muỗi o í e thế kia trang trí bằng nó thêm khó chịu. Áp dụng với đồ điện khác thì còn được, vậy thì lại ko bay được ))))
@cuong199128 lúc nào có khách thì bật lên khoe thôi 😆)
😁 cái cần nhất h là PIN
nipponx
TÍCH CỰC
8 năm
drone dự án internet không dây của google cung cấp cho châu phi là dùng năng lượng mặt trời
Chờ anh Musk giải quyết xong cái tên lửa tái sử dụng nhiều lần mà không gây hại cho môi trường đi rồi sẽ có thôi mà.. kkk
Mình nhớ ngày xưa có cái đèn pha trước xe đạp, nếu đạp xe là đèn nó sáng mà ko cần điện. Nó hoạt động như kiểu quạt gió ở hà lan ý. Tại sao ko nghĩ làm sao để lúc mô tơ quay sẽ khiến cho nó hoạt động và hoạt động từ dòng điện tái tạo đó nhỉ.

Nghĩa là thiết bị vẫn xài pin như thường nhưng chỉ cần sử dụng vào lúc ban đầu sau đó nó chuyển qua sử dụng điện tái tạo. Qua đó có thể vận hàng lâu hơn... Nếu có thể để nó tự sạc lại cho pin nữa thì ôi thôi pin ko còn là vấn đề.

Hoặc đơn giản hơn là nó có thể nạp lại một ít điện để kéo dài thời lượng pin. Việc này có vẻ khó nhưng trong thực tế con người đã làm đc những nơ ron trợ lực để giảm sức người đáng kể như cần xoay ốc vít hồi trước muốn vặn cái ốc ra nặng như ma ý. Nhưng giờ có bộ công cụ gì mà mình ko nhớ tên, vặn hầu như ko cần dùng sức người. Mà nó ko hề dùng điện nha. Nhìn vẫn giống như các cây vặn ốc thông thường.
@_MyLoveIsWinter_ Ý mình cái cái quạt quay đó bạn. Cần một thiết bị dùng cơ năng thành điện năng mà ko có lực cản quá lớn để thiết bị ko cần tốn thêm nhiên liệu.
@Trải nghiệm ứng dụng Uhm, mình hiểu mà. Nếu bạn chơi mô hình điều khiển thì bạn sẽ hiểu là NSX đã tối ưu cho tốc độ cái quạt đó rồi. Để nó vừa đủ sức mạnh nâng đỡ cái máy bay nhưng cũng ko quá tốn năng lượng. Chứ có nhiều trường hợp drone bổ từ trên cao xuống, nếu quạt không đủ mạnh thì sẽ nát vụn 😃.
Mình thấy ý tưởng biến động năng - 1 thứ rất quan trọng với thiết bị bay thành điện năng là khá thiếu thực tiễn.
Nhìn sang các ý tưởng khác, người ta thường dùng năng lượng của xăng để tạo thành điện chứ đâu có thể dùng năng lượng điện để tái tạo điện bao giờ.
thanks173
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trải nghiệm ứng dụng Bạn đang hiểu sai, rất rất sai.
Nó sinh ra là để bay, thế quái nào bạn lại cho rằng chỉ có cất cánh và bay là lãng phí??? Nếu chỉ có mỗi tác dụng là bay thì động cơ đã đạt hiệu suất 100%, mơ ước viển vông của các nhà khoa học. Cái lãng phí ở đây là ngoài bay thì cánh quạt quay còn sinh ra nhiệt.
Ý tưởng sạc pin lại sai trầm trọng. Cánh quạt là động cơ biến điện năng thành cơ năng, giờ bạn lại muốn biến cơ năng trở lại thành điện năng, rồi lại dùng điện năng sinh ra đó để chuyển thành cơ năng... Thất thoát do sinh nhiệt sẽ nhân lên gấp bội.

Ý nghĩ cánh quạt đã mất công quay, giờ tạo thêm ít việc cho nó cũng chẳng vấn đề gì của bạn đã sai ngay từ đầu, ví dụ đèn xe đạp nếu bạn đã dùng thì sẽ biết lắp đèn vào đạp nặng hơn thấy rõ.

Những cái văn vẻ này ai cũng biết. Bạn cũng biết và tôi cũng biết, nhưng hiểu nó hay ko lại là vấn đề khác. Ý tưởng mới lạ là tốt, nhưng bỏ qua các định luật vật lý CƠ BẢN mà ko cần suy nghĩ thì nó gọi là viển vông.
trungking
TÍCH CỰC
8 năm
@Trải nghiệm ứng dụng định luật nó sinh ra vì vốn dĩ nó thế rồi
bác ko thể kéo 1 ngày ra thành 25 tiếng để sử dụng 1 tiếng đó ăn chơi được đâu
10 điểm pin dùng để nâng cánh quạt thì họ sử dụng tối đa có thể rồi, phần còn lại chuyển hóa thành nhiệt năng nhưng dùng phần đó chả đủ để làm gì cả
bạn hiểu lầm về cái đèn trên xe đạp hồi sưa nên bạn cứ nghĩ kiểu đó
cái đền đó nó như là bác đạp mạnh thêm một chút nữa để dùng cho đèn chạy
thì cũng như cấp thêm 1 điểm pin nữa thành 11 điểm để thắp sáng 1 cái đèn trên con drone thôi
Trong tương lai việc đứa bạn hô to bắn cho bố 5000pin điện thoại sắp hết pin rồi là có thật
marklost
TÍCH CỰC
8 năm
Gio` làm sao có lò phản ứng mini các bác nhỉ đang bay lúc nào cần tiêu huỷ bấm cái bùm 😁
haluongdat
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu ứng dụng loại pin nhôm - không khí, thì có thể tăng thời gian sử dụng drone lên vài chục lần ,vậy là đủ rồi ,chẳng cần bay mãi .Tiếc là mới áp dụng cho ô tô điện.
có bác nào xem truyện doremon phần dài có tên vương quốc trên mây ko nhỉ. Em còn nhớ có đoạn vương quốc đó sử dụng điện mặt trời nhưng truyền năng lượng bằng sóng micron gì đó vậy là mấy nhà khoa học theo kịp tác giả fujiko rùi nhỉ
vatlitre
TÍCH CỰC
8 năm
Cho tí Ra với tí U đc làm giàu, kèm theo cái nồi hơi mini thế là có drone bay cả năm
Bảo anh Stark cho mượn 1 cái
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Có một cái lò phản ứng cung cấp năng lượng to khủng bố vẫn treo ở phía trên đầu chúng ta chính là: Mặt trời.
Cột sợi dây treo lên: xong!!!
Cảm ứng điện từ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019