[Video] Dựng cây chống nắp ca-pô đúng cách để tránh bị phỏng tay

levuongthinh
12/11/2014 14:59Phản hồi: 46
[Video] Dựng cây chống nắp ca-pô đúng cách để tránh bị phỏng tay

Phần lớn các xe ô tô hiện nay vẫn đang dùng cây chống nắp ca-pô, chỉ một số mẫu xe sang và vài hãng là sử dụng hệ thống chống thuỷ lực. Một lưu ý mà anh em cần biết khi dựng cây chống nắp ca-pô là phải cầm đúng chỗ có miếng bọc cách nhiệt, nếu cầm sai chỗ khi động cơ xe còn nóng thì rất dễ bị phỏng tay.

Khi dựng cây chống nắp ca-pô lúc khoang động cơ xe còn nóng, các bạn nhớ lưu ý tìm đúng vị trí miếng bọc cách nhiệt, nằm ở gần đầu cây chống. Tất cả các cây chống nắp ca-pô đều được làm bằng thép nên nó cũng dẫn nhiệt nhanh và giữ nhiệt lâu. Vì thế nó cũng sẽ rất nóng trong trường hợp động cơ còn nóng. Đã có nhiều người bị phỏng tay vì nắm sai chỗ khi dựng cây chống nắp ca-pô.

Ví dụ như ở chiếc Mercedes-Benz GLA45 AMG này thì miếng bọc cách nhiệt của cây chống nắp ca-pô có màu vàng nổi bật. Màu nổi bật sẽ giúp tài xế hay thợ máy dễ nhận ra nó và sử dụng nó để hạn chế nguy hiểm.

Một lưu ý khác khi dựng nắp ca-pô xe là phải nhớ chèn cây chống vào đúng vị trí lỗ chốt. Nên kiểm tra lại lần nữa cho chắc ăn trước khi thao tác trong khoang động cơ nếu không muốn nắp ca-pô rơi vào đầu.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thất bại là mẹ thành công. Bị rồi mới nhớ lâu bác mod ạ
Biết rồi khổ lắm nói mãi
@trungakira Mình mới biết cái này đó bác, đang loay hoay tìm cây chống mà không biết hãng Honda để ở đâu đây, xe mình là Wave S. 100, bác nào biết ở đâu hướng dẫn mình với, chống cái yên xe đổ xăng cho khoẻ.
Sunslayer
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanh120514 Chào bạn, với dòng xe của bạn thì cây chống còn có thể sử dụng để nạy và bẻ khoá, dân gian thường gọi là "xà beng" và nó không bán kèm theo xe, bạn phải mua riêng.

Thân,
Trung tâm bảo (là) hành Hôn Đa.
kumperssor
TÍCH CỰC
9 năm
@thanh120514 Tinhte đã có clip chế cái lò xo bật yên lên rồi đó mừ.
@thanh120514 nó nằm ở cây căm . mỗi lần đổ xăng thì lấy kềm bẽ ra chống .
Xe đâu mà chống ! :v
thiencau1993
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy dòng madza toàn miếng màu đen, cầm bỏng hoài riết nó cũng quen 😔
Ad có nhầm kg!? Mình loay hoay nãy giờ mà kg tìm thấy cái cây này ở vị trí nào hết vậy!?
thiencau1993
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nofear126 Ô tô nào ko có bác,
ThanhHai27
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao mấy hôm nay mình vào tinhte bị lang, giật quá. không biết có bác nào bị giống mình không?
mấy thằng khoe xe trá hình này , rõ tởm lợm
ngheomaham
ĐẠI BÀNG
9 năm
lạ vậy??? kim loại như thép giữ nhiệt lâu ???
xe mới mua thì có cây
xe cũ đi sữa bị lấy mất còn đâu ra nữa mod
abto
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em ít lật nên không biết nó có cái cách nhiệt...bài viết rất hay ạ
Hên quá xe minh không cây đó.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
yilka
TÍCH CỰC
9 năm
Trên nắp capo khi dựng chống thường có vài lỗ, chọn đúng lỗ cũng quan trọng như chủ thớt nói. Các hãng xe còn làm các lỗ này dưới dạng lỗ tròn có rãnh (sau khi chống vào lỗ thì kéo nhẹ xuống để thân cây chống lọt vào rãnh, đảm bảo ko bị tuột khi rung lắc, và khi lấy ra thì đẩy thân cây chống ra khỏi rãnh rồi mới hạ chống, rất an toàn)
phamlong
TÍCH CỰC
9 năm
Tủi thân quá, em không có xiền để mơ tới ô tô , nên cứ đọc tời thớt nào nói về ô tô lại ngậm ngùi qua trang 😔
cuong_tnt
TÍCH CỰC
9 năm
Các bác cho e hỏi ngu tý. E cũng mới học lái đc nửa năm nay, nên ko biết nhiều về xe lắm. Loay hoay tìm mãi cái nút mở nắp capo của CRV đời 2008 mãi mà ko biết ở đâu. Bác nảo chỉ dùm e với @_@
3H&L
TÍCH CỰC
9 năm
Không sao, xe em tháo vứt cmn cái nắp capo đi cho mát máy từ lâu cmn rồi =))

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
isa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ mấy xe còn sử dụng cây chống như này đâu nhỉ? đa số là sử dụng 2 ống thủy lực, chỉ cần mở khóa, thò tay vào gạt cái chốt rồ nâng nhẹ là tự nó đẩy lên rồi tự chống luôn.

@isa xe mới chạy lại đậu thì giở nắp lên là nó hực hơi vào mặt . .thì nắm vào sẽ bị nóng . nóng phỏng tay qua mai rộp nước thì không tới, chỉ ấm ấm tay thôi .
còn xe đậu sáng chiều thì lấy gì mà nóng !
xe hực hơi nóng quá thì sửa gì cũng không được .thợ garage cũng giở capo cho mát . đi làm việc khác, đi pha cafe, đi chuẩn bị đồ nghề và phụ kiện .lát bay hơi bớt mới làm . nếu làm gấp đi liền thì nùi giẻ thấm nước rồi để lên chổ cần thiết cho giảm nhiệt
@isa dòng toy aurion có chông bằng thuỷ lực từ 2006
@isa Cũng như xe máy vậy đó bạn, ra đường còn khối chiếc honda không phun xăng điện tử mà.
Như xe tui đây: Neo đời đầu
@isa mình nhớ là chiếc nissan maxima đời 1997 là đã dùng lại này rồi , nhưng mau hư hơn loại kia
isa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lie_Z Loại kia ý bạn là cái cây chống bằng thép cứng ấy à? nếu vậy thì ko phải, hoặc do sử dụng sai cách 😁 trong hdsd của xe nó có để 1 chú ý là đóng mở nắp capo nhẹ nhàng để tăng tuổi thọ của cây chống đấy :p vì sao là vì bên trong cây chống đó người ta sử dụng hơi hoặc chất lỏng để đẩy cái thanh màu trắng trượt trong lòng cái ống màu đen. Nếu ấn xuống quá mạnh hoặc quá nhanh thì cái "quả chanh" dùng để nén hơi/chất lỏng sẽ bị rạn hoặc rách, làm cho nó mất tác dụng. Còn sử dụng đúng cách thì tuổi thọ của nó lên tới 10-15 năm luôn.
cái này mà cũng hướng dẫn nữa hả............

đang hóng 1 cái vidoe dạy cách cầm dt......
Hỏi ngu 1 cái?
Mercedes AMG mà phải dùng cây chống à?

Chứ ko phải dùng 2 thanh thuỷ lực 2 bên à?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019