Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Giao diện Live Tiles trên Windows Phone

cuhiep
6/7/2012 7:33Phản hồi: 266
[Video] Giao diện Live Tiles trên Windows Phone
Giao diện chính của điện thoại Windows Phone gọi là Live Tiles. Live có nghĩa là trực tiếp như là truyền hình trực tiếp còn Tiles là những viên gạch, tức chỉ các cục vuông vuông hay chữ nhật trên giao diện chính của Windows Phone. Những viên gạch này luôn chuyển động và cung cấp những thông tin mới nhất nên được gọi là Live Tiles. Trên Windows Phone 7.5 hiện nay hay 7.8 hoặc 8.0 sau này thì giao diện chính vẫn là Live Tiles và đó là một trong những điểm khác biệt, đặc biệt nhất về giao diện của một chiếc điện thoại Windows Phone. Trong video hơn 7 phút dưới đây mình sẽ chia sẻ với cách bạn Live Tiles trên máy của mình cũng như cách mà mình thay đổi các Live Tiles. Mời các bạn xem qua.

266 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đăng bâng khuân vì lúc win phone 8 ra thì cũng là lúc Iphone 5 ra... mới đây đã thấy có thiết bị win phone 8 rồi: http://vnwave.com/index.php?threads/lộ-diện-smartphone-nokia-chạy-windows-phone-8.53/
yoyo307
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trucemnguyen mới chỉ là lộ diện
nhỡ đáy là thiết bị thử nghiệm thì sao ạ 😁
@trucemnguyen cho mình hỏi mục wiki đó sao mình không vào dược nhỉ
@khinguoitayeu ở đâu vạy bạn?
@trucemnguyen cái này là máy mẫu mà 😁 , tất nhiên trong lúc phát triển hệ điều hành phải có phần cứng để thử nghiệm , chứ cái máy này không được thương mại hóa đâu bác ạ :D
anh hiep nhanh that...
@hoangphuc_hh Bác nay viết chả dấu má gì cả. Anh em dễ hiểu lầm.=))
:oops:
tranqtuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Những tiện ích như vậy cũng hay nhưng sẽ làm hao pin do process luôn luôn chạy để cập nhập, update status liên tục. Sự lựa chọn giữa tiện dụng và thời gian dùng pin lâu luôn luôn làm đau đầu người sử dụng.
@tranqtuan tuy nhiên pin của các máy chạy wp 7 vẫn khá tốt so với các máy chạy androi mà bác đâu có quá tốn pin đâu mặt dù pin dung lượng cũng không cao lắm
@tranqtuan Đó là vượt trội của WP so với Android nhé, k hề hao pin dù để nhiều tiles cỡ nào
@Langdang02 Bạn dám chắc không. Hôm trước mình táy máy nghịch, để update 3 tile HTC Hub, AccuWeather và AmazingWeather cùng lúc, ngốn pin kinh khủng luôn 😁.
KingR
TÍCH CỰC
12 năm
@tranqtuan Khi màn hình chủ sáng thì live tiles mới hoạt động chứ ảnh hưởng mấy đâu nhỉ?
30 độ mà khá mát, đúng là HCM có khác.
Khoái cái kiểu mở khoá của wp thôi.
Mà thông báo trên tinhte của bác Hiệp nhiều thế kia chắc khỏi xem luôn.
@nhq1485 😆 30 độ ngoài đó khác 30 độ trong này nhé.
30 độ trong này dễ chịu hơn ngoài đó nhiều, độ ẩm thấp hơn nên ko thấy nóng nực hơn.
Dùng WP chán rồi. ~.~
dak.lord
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nhq1485 mở khóa không đụng hàng. chứ cái nào cũng thấy slide to unlock cả. hồi trước cũng kết wp lắm, cuối cùng thấy ít người dùng nên vẫn theo android.
jiti
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ngon ngon...Đẹp đẹp.
Thật là đẹp !!!!!!!!!!! tiếc là kho ứng dụng chưa nhìu bằng androi
nobody...
ĐẠI BÀNG
12 năm
@29y6145 ít nhưng chất 😁
@29y6145 có dùng hết không mà lo ít nhiều, cái nào tốt nôi bật ở android or ios thì nó sẽ cũng co thôi
cám ơn anh, em đang cần tìm hiểu giao diện của wp
henkarin
ĐẠI BÀNG
12 năm
đang xài WP7 còn nhiều hạn chế, nghe tin WP8 toàn diện như thế mà đau lòng... 😔
Ở màng hình chờ chúng ta có thông tin vợ cuHiệp và cuKhang 😁
ngox_IT
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này chắc tốn lưu lượng 3G dữ lắm, update new feel và notification liên tục😕
@ngox_IT Mình xàu sim khuyến mãi 1 tháng 1Gb là tạm đủ! Nếu không lướt web, chát chít, để các Live title cả ngày thì không tới 10MB/ ngày đâu!
@ngox_IT và tốn pin nữa chứ c
minhtuan_bm
ĐẠI BÀNG
12 năm
rat thich No
wp càng ngày càng phát triển. Mình có 1 niềm tin mãnh liệt rằng wp sẽ thống lĩnh thị trường smartphone trong 1 tương lai gần nữa.
Nhìn mà nhớ em 800 của mình :-< 😔(
Nét đặc trưng của Window Phone...
yilka
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn sướng mắt ghê, nhưng chắc hôm đầu thôi, chứ mở liên tục màn hình điện thoại nhìn nó lật lật làm gì hả bác Hiệp, tốn pin lắm 😁 giờ di động không mốt đến mức khoe màn hình nữa rồi, mình càng ngày càng thích giao diện đơn giản để pin chạy lâu 😃
skyline2
TÍCH CỰC
12 năm
@Galaxys2FTW tu cách của mình thì đúng rồi tự mình biết ,còn bạn có tư cách gì đánh giá mình ,chưa gì đã nói mình trẻ trâu vậy xin hỏi bạn 1 câu " trẻ trâu" = nguy hiểm , chưa tìm hiểu kỹ nhảy vào phán lung tung , phê phán người khác = trẻ trâu mình nói vậy bạn đồng ý ko? đồng ý mình nói tiếp ko thì thôi mình cũng chả chấp 😃
@yilka đố bác ko bấm phím nào mà vẫn biết đc bao nhiêu tn và cuộc gọi nhỡ như N9 đó, nếu như thế thì N9 mới là smartphone thật sự trong mắt bác rồi, còn vụ bấm một phím thì đc nhưng nếu bác xai c3 và em xài wp đố bác đọc 20tn nhanh hơn e đọc 20tn đó
arcwin
CAO CẤP
12 năm
@yilka Đúng là bạn có một suy nghĩ rất kỳ cục là ai dùng điện thoại cũng để khoe(mình nghĩ ít người nghĩ như bạn lắm). Đâu phải là lúc nào bạn cũng kè kè cái điện thoại bên mình. Và bạn có chắc 100% là bạn ko nhỡ cuộc gọi nào mặc dù ko bận nghe cuộc gọi tới ko. Mình đang nói đến sự tiện dụng; chưa cần mở máy lên là bạn đã có thể biết được thông tin tối quan trọng của 1 chiếc điện thoại cần có đó là có ai gọi tới hay nhắn tin tới không. Chắc là bạn có tần xuất 1 tiếng thì mở khoá màn hình 1 lần hay là 15' nhỉ.
@Galaxys2FTW tre?trau la sao ban?diễn đàn thì ai mà chả có thể tham gia,ý bạn là trẻ trâu ko đc vào mấy diễn đàn thế này à?
anhvu235
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp lắm, đúng là wp
về đơn giản, trực quan, tện dụng thì wp trùm rồi
@huuvinh_tv chắc bạn chưa được sài qua ios,nói về đơn giản,dễ sử dụng trên smartphone hiện nay thì ios là đơn giản,dễ sử dụng nhất,kế đến là android,còn wp thì chỉ đơn giản khi biết tiếng anh,mà tiếng anh đọc hiểu của người việt nam rất kém.
@caliczzz Chuyện biết tiếng anh hay không là ở bạn, đâu phải là chuyện của HĐH. iOS được cái bóng bẩy chứ không thể hiện tính đơn giản. Những thông báo hay nội dung của wp thể hiện rõ ngay trên icon ứng dụng, trong khi nó chỉ hiển thị li ti trên thanh tác vụ và icon thì bất động trên iOS, androd đỡ hơn vì có các widget. Còn cách thức cài đặt thì cái nào cũng như nhau thôi
@huuvinh_tv ý mình là nói về dễ sử dụng,đơn giản nhất vẫn là ios,còn về tính tiện dụng dễ quản lý thì android là nhất.còn wp được cái nhất là ít ứng dụng nhất.
@caliczzz cái nào đã dùng lâu thì quen, mà quen thì cho là dễ sử dụng. Còn Android nào giờ vẫn bị cho là hơi rối, wp thì tiện quản lý hơn ví dụ như wp quản lý toàn bộ các phần mềm cần update, quản lý account tốt hơn, tùy biến liên lạc hiển thị chi tiết hơn
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Cái này giống mấy cái widget hay tên gì gì đó mà mấy chú r0jfan vẫn tự hào từ mấy năm trước , ko có gì đặc biệt 😃
Vấn đề là nó không hao pin lắm 😁 mình vẫn sài Lumia 900 hơn 1 ngày :D
yilka
TÍCH CỰC
12 năm
@cuhiep Bác Hiệp cho mình hỏi 1 ngày = 24 tiếng, hay 1 ngày ở đây là 8h sáng đến 6h chiều. Mình đọc review của các bạn cứ cười tủm tỉm suốt, ai cũng kêu 1 ngày mà 1 ngày đếm chưa quá 12 tiếng ý ... Mình dùng 2 con đt: Prada pin phò chỉ chịu đc từ sáng 8h đến tối 6h, và Nokia C3 dùng đúng 3 ngày mới phải sạc pin (từ sáng ngày 1 đến đêm ngày 3), mình đã test kỹ và nhu cầu hàng ngày ko thay đổi, quanh quanh gọi 4-5 cuộc, nhắn tin đi ~100 cái, xem tí web và đọc tí FB (tổng cộng khoảng 2 tiếng/ngày), nghe nhạc khi đi đường (tổng cộng khoảng 1 tiếng/ngày), ko báo thức, thuần tuý 3G ko dùng wifi.

Cảm ơn bác 😃
@cuhiep Hi i was just wondering how đid you get your phone call tile written mobifone as the main carrier instead of vn mobifone!?

I have a samsung focus s running mango 7.5 with vn mobifone as my carrier.

It would be awesome if you could show me. Thanx buddy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019