[VIDEO] Hai anh em không giống nhau, FaceID vẫn nhận

duycom
17/11/2017 17:10Phản hồi: 969
969 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KAXIHAN
TÍCH CỰC
6 năm
Theo tin vỉa hè thì cả GG cũng đang họp cùng các hãng điện thoại để tìm cách rút khoảng cách kỹ thuật sau khi Apple ra mắt được chức năng FaceID có khả năng nhận diện quan hệ huyết thống cao và chấp nhận dùng chung tốt đến như vậy. Bên HDVN mấy bác ấy cứ lo anh Quảng leo lên lưng hổ rồi sau này khó mà xuống, nhưng giờ tớ thấy anh Quảng chuyến này làm Võ Tòng cmnr
qavn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KAXIHAN Rõ ràng mình đã nói là có lỗi nào đó khiến AI học và bỏ qua cơ chế kiểm soát chặt chẽ việc đối chiếu mặt người chính thức - tức chủ nhân và mặt người dùng nhờ - tức chỉ ghi nhận làm dữ liệu phục vụ sau này. Còn cái so sánh ổ khóa và đánh chìa là một cách ví von kiểu bkav làm và nó ko sai gì cả. Bạn nói ổ khóa khác dãy răng thì đút chìa lạ vào ko hợp là đương nhiên. Nếu bạn nghĩ khó như vậy mà bạn cũng nghĩ ra để phản bác thì mình xin phép sa mạc lời! Cách mà bạn nghĩ: đút chìa lạ vào ổ khóa từng chút một cho vừa là kiểu gọt chân cho vừa giày đấy, không ai làm vậy nhé, với bkav bảo mật hàng đầu thì càng ko làm vậy. Mà thay vào đó, ta mượn cái chìa gốc, đi in sáp từng lần một, đơn giản và có iot hơn chứ, bạn có nhận ra không?

Mặt chủ nhân được xem như chìa khóa gốc, bkav tiến hành quét chụp từng lần một rồi đắp thành mask 3d cho đến khi thành công, à, cộng cả việc nhập passcode khi không thành công rồi đút mặt chủ nhân vào để AI học rằng cái mặt mà nó nghĩ sai ấy (tức mask 3d) chính là mặt chủ nhân mà chỉ vì sương gió đời trai nên thay đổi chút há há, nên về sau cứ thấy thì nhận nhé 😃

Vậy đấy, ko phải là mượn chìa gốc rồi in sáp từng lần một sao? Có ai lại đè ổ khóa ra để đút chìa lạ vào như bạn nghĩ 😃
KAXIHAN
TÍCH CỰC
6 năm
@qavn Ôi bạn ơi, tớ lấy ví dụ khoá và chìa để ví dụ thôi, còn nguyên tắc cơ bản của bảo mật là không bị đánh lừa, đây lại tự chấp nhận cái na ná, bạn thấy nguyên tắc bảo mật này thế nào ? Bạn cứ đổ là do AI, vậy AI đó do ai tạo ra, nguyên tắc học của AI đó do ai tạo ra, ai sẽ phải chịu trách nhiệm cho cái lỗi không hoàn toàn bảo mật này, do AI chăng, hài hước quá ?
qavn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KAXIHAN Đã nói lỗi ở trên chứ có phủ nhận đâu. Ở đây mình đang chia sẻ một giả thuyết về lỗi mà bạn chủ đăng. Bạn có vẻ rất biết cách nhây. À nhân tiện, bphone 2 bán được mấy cái rồi?
KAXIHAN
TÍCH CỰC
6 năm
@qavn BP2 bán được bao nhiêu là vấn đề quan trọng sao, có liên quan đến Iphone X với FaceID không ? lại tổ lái rồi. BP2 chỗ AQ bán được hay không không quan trọng, tôi xác định ngay từ đầu là nó dell bán được như nó nói, tôi cũng xác định nó làm thế thôi, giặt xèng là cái chắc, level của BKAV chưa thể làm smp được, mà chọn sản xuất smp đối với BKAV cũng là ý tưởng điên rồ khi mà lịch sử truyền thông của BKAV toàn vết xấu. Bạn nghĩ tôi PR cho BKAV để dìm Apple à, bạn bênh Apple và tổ lái như thế thì nên gọi bạn là gì ?
x264
TÍCH CỰC
6 năm
Có vẻ Face ID đang phơi bày nhiều vấn đề mới về sự an toàn. Mong bạn có thể report cho Apple để họ cập nhật hoặc sửa chữa.
macpro87
TÍCH CỰC
6 năm
rút kinh nghiệm rồi nên ko mua x là 9 xác, giong touch id hồi đầu cũng thế dùng phát nản, từ 6s trở đi thì phê
VNPT001
TÍCH CỰC
6 năm
Gì cũng đổ cho "học". Sao AI gì mà càng học càng ngu thêm vậy? 2 khuông mặt gần giống nhau có thể bảo là do thay đổi tự nhiên nên cho phép học. Nhưng 2 khuôn mặt khác nhau nhiều như này rõ ràng phải bỏ 1 cái đi chứ. 1 là không cho "học", 2 là cho "học" mặt mới thì bỏ mặt cũ đi.
Xét về mặt lý thuyết thì việc nhận dạng khuôn mặt đã không thực sự ổn rồi. Khuôn mặt có quá nhiều chi tiết và dễ thay đổi theo thời gian, 1 số chi tiết thì không có tính đặc trưng cho mỗi người (ví dụ tóc).
Nếu chấp nhận sự thay đổi (như hiện tại là cho phép "học") sẽ dẫn đến việc "học" cả mặt người khác. Còn không chấp nhận sự thay đổi (chỉ nhận dạng theo mẫu) thì sẽ không nhận dạng được chính chủ nhân theo thời gian.
Hiện đang dùng mống mắt của em 950 và vân tay của em ip. Kết hợp 2 cái này trên 1 điện thoại thì ngon (hình như có em note 7 thì phải). Khi nào tay bận thì dùng mống mắt. Còn có những lúc điện thoại ở xa thì chỉ cần với tay là có thể vào bên trong để đọc 1 số tin nhắn rồi
VNPT001
TÍCH CỰC
6 năm
@nht2409 Mình đang phân tích về tính năng mới, chứ có nói nó như vậy thì không sử dụng được máy đâu
tnguyen_99
TÍCH CỰC
6 năm
Face ID chuối quá chắc chạy ra Apple store mua 1 cái về test.
Mới đọc cái này thấy hay ho nên mang ra cho ace chém chơi.
Đúng là mặt inox nên không rỉ sét theo thời gian...😃 phát ngôn theo sì tai "sâu bitch"
Trích
http://m.danviet.vn/dien-thoai/ceo-nguyen-tu-quang-mat-vai-phut-de-phat-hien-loi-face-id-iphone-x-823448.html
Ý đồ của mod tinhte là gì khi đưa clip này lên? Gây war kiếm thêm view à? Clip chẳng có thông tin gì mới, y hệt như cả đống clip trên youtube mà thôi. 2 anh em này ko thể hiện việc quét mặt lại từ đầu, mà lúc show thì đã có sẵn để cả 2 cùng mở được, và 2 anh em này dùng ké nhau cả tuần tức 1 người nhập faceID, 1 người phải nhập pass, vậy thì đơn giản là FaceID đã học để cho cả 2 cùng đăng nhập. Có thế thôi. Tóm lại Face ID vẫn an toàn, còn share pass cho nhau thì còn đòi an toàn cái gì nữa : )) Thế mà các anh em anti như mở cờ trong bụng. Mod tinhte cũng vui, đỡ tiếng là iTinhte =)) Ôi các thánh. Năm sau S9 hay Note9 có FaceID tương tự thì 500 anh em anti lại câm tịt thôi, giống như vụ 2 camera 1 rộng 1 hẹp của Note8 vậy.
hungproda
TÍCH CỰC
6 năm
@nht2409 Ngáo à. Thím cúc tuyên bố chỉ nhận 1
mr33acs
TÍCH CỰC
6 năm
@nht2409 Haha bác chơi khó. Đấy là tuyên ngôn của bọn seed truyền miệng nhau mà hahaa
Giờ có bác nào làm thử chuyện này chơi cho vui: lấy cái điện thoại có bảo mật bằng vân tay, xong cho nó học vân tay của 2 người khác nhau, xong quay clip post lên youtube nhưng chỉ lấy đoạn 2 người khác nhau vẫn mở khoá được máy bằng vân tay của mỗi người. Xong kết luận bảo mật bằng vân tay dở như hạch, ai cũng có thể unlock máy được! 😆))
Những clip kiểu này rõ là trò hề! Quan trọng là bạn phải hiểu cơ chế hoạt động bảo mật của thiết bị mà bạn đang xài, bạn xài sai cách thì bạn phải chịu trách nhiệm, đừng đổ lỗi cho công nghệ cũng như thay vì chửi rủa thì nên tỉnh táo một chút đừng để bị truyền thông xỏ mũi bạn và dắt đi ngoằng nghèo như một con bò!
empty_83
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrTimbaland Vậy bạn cũng nên đọc hiểu 1 chút. FaceId chỉ cho nhận diện 1 khuôn mặt. Giờ 2 ông khác nhau faceid cùng cho mở máy thì là lỗi chứ là gì. Chả cần biết bọn kia làm ntn, cứ nhận hơn 1 khuôn mặt là nó trái hẳn với những gì Apple công bố
huynhtn87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@empty_83 Đúng là bảo thủ quá. Thôi thua.
Công Võ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrTimbaland Haha.. đúng là không chửi ko được mà..
@empty_83 Đọc từ đầu đi bạn, đọc để hiểu ng ta nói cái j nhé
Ko cần ktra DNA nữa
có tí thế này nhằm nhò gì. sp nào chả có lỗi. việc này vẫn không thể phủ nhận được sự thật là sản phẩm apple quá sức tốt so với phần còn lại của thế giới smartphone
huynhtn87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Một số bạn bảo vệ FaceID mà đ hiểu FaceID nó hoạt động thế nào. Làm ơn tìm hiểu rồi hãy nói nhé. FaceID chỉ nhận 1 mặt duy nhất, và nếu nó nhận thêm 1 gương mặt nữa thì số đó nằm trong 1 phần triệu nhé. Hiếm lắm đấy
kenny9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nht2409 thê lúc setup được cái thứ 2 ko? sheeple
huynhtn87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nht2409 Google không tính phí nhé. Search cụm từ Faceid chỉ cho phép đăng ký một gương mặt.
SteelBird
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo như trả lời phỏng vấn thì trước đó người anh đã dùng passcode để mở, tức là trước đó FaceID đã không mở phải dùng passcode. FaceID đã học khuôn mặt người anh khi passcode đúng, điều này là dễ hiểu vì anh em có nét giống nhau.
Cho dù là học đi nữa thì rõ ràng đây là kẽ hở lớn mà người ta có thể có nhiều kịch bản chui vào điện thoại của bạn lấy đi những thông tin quan trọng. Mình ví dụ thôi. Có thằng bạn ngày đẹp trời nó mượn máy bạn, vì bạn ngại cứ cẩm điện thoại lên dơ trước mặt để mở khóa cho nó, bạn share mẹ pass cho nó. Vì lúc đấy nghĩ sau này đổi pass cũng được mà. Mấy ngày sau bạn mất điện thoại và mấy trăm triệu trong tài khoản của bạn bốc hơi. Cho dù bạn đã đổi pass trước đó. Bạn nói làm sao face id cho phép mở khuôn mặt bạn bè được. Xin thưa là trên đời này có nhiều người có khuôn mặt giống bạn lắm. AI nó ko nhận diện ADN như mấy ông tao lao trên đâu. 😁. Nói chung bảo mật nào thì cũng có kẽ hở để người xấu lợi dụng. Nhưng đây là kẽ hở lớn, kẽ hở từ AI
@nht2409 Tình huống đặt ra là bạn tin tưởng face id. Và đây chỉ một trong nhiều kịch bản có thể xẩy ra
Kinozawa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ơ thế các ifan vẫn cãi đây k phải lỗi ah, học gì thì học mà học không ổn thì vẫn là lỗi thôi 😆
Mà bảo mật kiểu này thì thua quét mồng mắt Iris của Samsung rồi =))

Đang dùng ip7 mà thế này thì chắc k có lý do gì để lên 8 hay X nữa :v
thaolinh991
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bên vnreview có phỏng vấn thì 2 ông này chưa đồng ý reset, tuy hiện tại vẫn nhận khuôn mặt ngon
http://vnreview.vn/tin-tuc-an-ninh-mang/-/view_content/content/2329520/face-id-tren-iphone-x-lai-bi-qua-mat-boi-2-anh-em-nguoi-viet-co-khuon-mat-khac-nhau
nin_kute
TÍCH CỰC
6 năm
Rõ ràng là cái trick nhập pass nhiều lần để lừa face ID, có gì lạ
nin_kute
TÍCH CỰC
6 năm
@qquocddatdk Clip nuớc ngoài làm t tin nó là sự thật vì nếu ko Sam đã kiện tụi nó chết rồi, còn về m thì đây là cm cuối t trả lời, m hiểu cũng dc ko cũng ko sao, mấy hằng ng u thường mở miệng ra là chửi ng khác ng u nên t ko rảnh tiếp m nữa vậy nhé
@nin_kute Mày vừa chưởi tao ng u đó, thế mày cũng vậy rồi 😁 Trình của anti cuồng chỉ có vậy thôi sao. Đuối lý thì cứ nhận bạn ah. Còn k đuối lý thì chứng minh xem cái clip mày nói k dùng xảo thuật đi, chứng minh clip đó là quay liên tục chứ k bị cắt đi :D trình anti não phẳng. Mày nói ra toàn tự bóp d ái của mày thôi: Tự nói faceid là trò hề :D, clip faceid và móng mắt cũng toàn cắt ghép, nhưng faceid lại bào chữa, còn móng mắt thì chưởi :D khả năng đọc hiểu cmt của mày khá kém mà bày đặt bắt bẻ, "Con mắt đó" và Hình con mắt" cũng k phân biệt đc :D
nin_kute
TÍCH CỰC
6 năm
@qquocddatdk T thấy m cùn quá rồi nên dừng thôi
@nin_kute Khái niệm của mày có vấn đề. Chính mày đã cùn ngay từ đầu, chính mày đã k còn lý lẻ để biện hộ còn bày đặt cải ngang, cải cùn. Xem clip mới của bkav chưa? Vào đó tiếp tục biện hộ đi bạn 😁
bangbui79
ĐẠI BÀNG
6 năm
đêch tranh cãi tào lao quá , ai đang xài sợ bán lại tui hi sinh mua 25t nè >.<
bighug
TÍCH CỰC
6 năm
Apple: lỗi do người dùng đưa máy xài tuỳ tiện

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế