[Video] Hành trình tạo ra mặt nạ đánh lừa được FaceID

sonlazio
17/12/2017 11:47Phản hồi: 478
[Video] Hành trình tạo ra mặt nạ đánh lừa được FaceID
Câu hỏi đầu tiên đặt ra trong đầu khi thấy video BKAV công bố về việc đánh lừa FaceID là liệu mình có thể làm điều tương tự hay không? Nó có quá khó khăn hay dễ dàng như họ nói? Rõ ràng là với tư cách một công ty an ninh mạng, BKAV sẽ không thể giúp gì, vì họ không muốn mà cũng không thể hướng dẫn mọi người thực hiện cách tạo mặt nạ, nó có thể gây hậu quả lớn và gây hại cho xã hội.

Để thực hiện, thì mình phải tự làm tất cả thôi, và cuối cùng thì mình đã thành công. Nhưng tất nhiên là mình cũng sẽ không nói chi tiết về cách mà mình đã làm ra mặt nạ này, những lưu ý khi chế tạo mặt nạ cũng như làm sao để có thể tạo mặt nạ được nhanh hơn mà chỉ chia sẻ sơ bộ về những gì đã làm để hiện thực hóa nó. Có thể các bạn không tin, nhưng chưa lần nào mình chia sẻ về cái gì mà lại căng thẳng như lần này, từng cầu từng chữ đều được cân nhắc, quay đi quay lại đến 1 giờ sáng vẫn chưa xong.

Cá nhân mình thì thấy rõ ràng là FaceID thật sự gặp vấn đề vì nó nhận mặt nạ này là mặt mình, và mình chỉ tốn khoảng 6 triệu đồng để tạo ra mặt nạ này thôi. Tệ hơn nữa là chiếc mặt nạ mình dùng là phiên bản chưa hoàn thiện nhưng lại vẫn đánh lừa được FaceID. Tuy vậy thì bọn mình cũng được chạm vào mặt nạ thật, cũng biết sơ bộ về máy in 3D, máy quét 3D hay được nghe chia sẻ nhiều thứ từ những chuyên gia trong quá trình thực hiện nên mọi thứ diễn ra khá suôn sẻ. Còn nếu bạn nào mà tự mày mò thì sẽ tốn nhiều thời gian hơn.

Với những gì diễn ra hiện tại thì mình thấy FaceID vẫn dùng tốt trong hầu hết các trường hợp, nhưng mình vẫn đang thử một giả thuyết khác, mà nếu nó hiện thực được thì chắc chắn Apple sẽ phải đau đầu. Hẹn các bạn cuối tuần sau.

Cũng có một lưu ý cuối cùng: bởi vì FaceID có thể dễ dàng bị đánh lừa bởi mắt giả nên nếu bạn bị đánh thuốc mê rồi scan khuôn mặt thì chúng ta sẽ không biết được đâu, và lúc đó mọi dữ liệu trong điện thoại sẽ trở nên nguy hiểm. Bản iOS mình dùng là 11.2.1.

Giờ thì mời các bạn xem video, lưu ý là mặt nạ lúc mới in ra rất hôi nên cảm xúc của mình trong video là thật đó, không diễn đâu :p

tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_11.jpg tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_1.jpg tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_6.jpg tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_2.jpg tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_3.jpg tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_4.jpg tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_5.jpg tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_9.jpg tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_10.jpg tinhte_qua_trinh_tao_mat_na_danh_lua_face_id_7.jpg
Cảm ơn các anh Scantech3D Smart Solution đã giúp mình chế tạo mặt nạ
478 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc faceID đời 2 sẽ kèm theo scan retina, lúc đó thì sẽ khoai hơn rất nhiều.
PS: sau này đi thử áo quần tôi sẽ mang khẩu trang để không bị Quét mặt!
BAEAHHYA
ĐẠI BÀNG
6 năm
@futurex125 Ha ha , bạn nghĩ thằng trộm nào nó cũng hành động " BỘT PHÁT " ah
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@Airblade14 itinhte hàng năm mà có mục bình chọn MOD tệ nhất để đuổi kiểu như đá hạng nhất quốc gia vậy em nào bét bảng là về hạng nhì, thì bố LAM E này chắc cũng chỉ hết năm nay là tèo 😁
Trình thì thấp, cap, cmt chỗ nào chũng bị ae nó chửi cho sml, mà cứ nghĩ mình thông thái :D
vinhan_qn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangtunho2611 Nếu là các "Yếu nhân, chính trị gia" thì họ không dùng điện thoại bảo mật một cách mơ hồ vậy đâu bạn, mà có khi đến gần họ cũng khó chứ nói gì việc cướp điện thoại của họ
HERO_Kitten
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Airblade14 Không cần đeo khẩu trang, nghe đâu version 2 sẽ dùng vùng nào kín trên cơ thể con người để nhận dạng, khi đó thì khỏi quét 3D nhá....à à đùa thoi :p
Còn ai nói bkav xạo không :p
yamjc9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Steve*Quảng ghê nhỉ?
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@Steve*Quảng CÒn thánh Nam air trên top1 cmt kìa thím 😁
chotoi
CAO CẤP
6 năm
@Steve*Quảng Em chưa là gì với anh đâu.
@chotoi Túng quá không có gì để nói à 😁
daudau31
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phần mềm cùi bắp của bom phone như hạch làm còn chưa ra gì, phải thuê tào mà thích làm chiện tồ lô.😁
daudau31
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hangu Túm lại là hàng tàu đểu, éo bán được cái nào, chấm hết.😁
Thất bại thảm hại.
Hangu
TÍCH CỰC
6 năm
@daudau31 Ờ thôi ko cái nhau nữa, mày về mua gói iot pha nước uống đi, nhớ mua thêm quả óc chó ăn nữa. Pp
@Hangu Ai xưng mình là cty bảo mật thì đi mà làm, đó ko phải là việc của mình. Làm đúng chức năng chứ đừng pr quá lố, bphone bán quái dc j ở nc ngoài mà bày đặt chơi ng cái băng rôn ở giải ngoại hạng anh. Đừng để bkav tẩy não, đừng thiếu hiểu biết, hacker tq hack vn ai mà chả biết, mạng của sân bay tsn chắc tự sập... tôi nghĩ bác nên coi lại mình, time cào phím để dành làm việc khác có lợi hơn đấy bác😃
Hangu
TÍCH CỰC
6 năm
@Barbatos Có cung có cầu không phải công ty bảo mật là đâu cũng nhao vào. Ăn có mời, làm có khiến hiểu không. Còn cái việc hacker tq nó hack thì cái đấy tao ko biết hiểu chưa, mà cũng chả cần biết, ra đường mày hỏi 100 người xem có bao nhiêu người biết? Còn mày biết sao ko báo cáo trung tâm an ninh mạng quốc gia? Ở đây mà cào phím như kiểu ta cái gì cũng biết? Được thưởng đó. Nhà trắng còn bị hack chứ nói gì sân bay. Còn việc dành thời gian làm gì là việc của tao, điều đó do tao quyết định tao không mướn mày vào tư vấn ok. Còn yên tâm tao làm cái gì cũng có lợi cả, có lợi cho cả dòng họ nhà mày đấy. Cái gì nó cũng có giới hạn. Ok.
Chỉ 1/1 triệu thôi, làm gì nhiều được 😁

Ví dụ như thế giới có 7.6 tỉ người thì vẫn có 7600 trường hợp FaceID sai, bữa giờ chưa đến 100 mà, vô tư quẩy đi anh em, vẫn còn trong giới hạn cho phép nhiều lắm :D
@khatvong041110 Mình ghi rõ là theo tỷ lệ Apple công bố mà 😁
@Nhất Linh 93 Vì có bạn cũng giải thích rồi, vân tay là sinh trắc học còn khuôn mặt chỉ là hình ảnh, chỉ mang tính tương đối. Nhận nhầm chủ yếu do vô tình phát hiện, ví dụ máy mình đang xài mà ông đồng nghiệp cầm lên cái nó mở khóa luôn, hoặc người trong gia đình, và tiếp theo người ta sẽ thử lại để kiểm chứng. Vân tay hoàn toàn khác, không ai khi không lấy máy người khác mở lên rồi lấy tay mình thử coi có mở được không... Tỉ lệ nhận nhầm ngoài sự giống nhau của chủ thể, còn tính đến máy lưu trữ có lúc cũng chưa chính xác hoặc lúc xác thực lấy ảnh ko chính xác nên nhầm. Với công nghệ tiên tiến Apple loại trừ hầu hết tất cả những khả năng như vậy trong face id và tự tin tuyên bố nhầm là 1/1 triệu. Còn chuyện vẫn bị nhầm trong đời sống thì chắc chắn ko phải do Apple rồi, ai kêu xung quanh coa người giống mình quá làm chi cho face id nó nhận nhầm 😁
faq21106
TÍCH CỰC
6 năm
@Steve*Quảng Khó tìm test sai làm cho số trường hợp nhận sai của TouchID thấp hơn FaceID, chứ không đồng nghĩa là tỉ lệ nhận sai của Touch ID thấp hơn, tức là chưa khẳng định được cái nào an toàn hơn.
Mình cũng chẳng hiểu sao Apple lại không cho FaceID phân biệt mắt thật mắt giả :v
giobienvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dasklney http://video.infonet.vn/cong-nghe/doi-tra-lai-iphone-x-vi-face-id-nhan-dien-ca-dong-nghiep-e6gew8r7.html
Chạm vào nỗi đau . Thôi thì đành chờ đến ... mùa Quýt :p
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc thánh cuồng MOD NAM AIR ở cmt 1 có nói Ver2 ok nhé 😁
liti131303
ĐẠI BÀNG
6 năm
@=Tử_Hải= Thế nó nói abc xyz bla bla m cũng tin à
@minhthuvc Mùa quýt chín ở Lạng Sơn vào khoảng cuối tháng 11 dương lịch đến tháng 1 năm sau, cũng là thời điểm giáp Tết Âm lịch. Quýt Lạng Sơn nổi tiếng với cái tên Quýt Bắc Sơn mà bạn có thể dễ dàng tìm thấy tại chợ Đông Kinh và các sạp hàng hoa quả với giá dao động từ 25,000 - 35,000/kg tùy vào từng thời điểm và chất lượng quýt.
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@lại thăng long Thằng bệnh đó éo ai tin, đi đâu nói gì cũng bị ae chửi cho sml, chả có lý gì tin nóp cả 😁
yilka
TÍCH CỰC
6 năm
Hihi túm lại là mua đt về rồi tự đi làm mặt nạ để đánh lừa máy, và đưa ra nguy cơ bảo mật? Logic quá 😆
maiphuong88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@yilka Tớ hỏi thật, bác để não bác ở nhà đóng hộp carton cho ... đỡ bụi đúng ko?
nhimret
CAO CẤP
6 năm
@conb VCB đăng nhập dùng vân tay rồi nhé, trên Ip X auto chuyển sang mặt.
conb
TÍCH CỰC
6 năm
@nhimret E bỏ xài app bank qua điện thoại cũng lâu rồi nên không cập nhật, thiết nghĩ nó vẫn có mục bấm pass chứ nhỉ.
nhimret
CAO CẤP
6 năm
@conb Có cả pass cả vân tay, nếu kích hoạt vân tay thì pass chỉ để khi tay bẩn ko ấn dc (đại khái y hệt như touch id ý)
putin86
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lòng tin là một trong những điều thiếu nhất trong xã hội VN hiện tại.
@putin86 Lừa đảo nhiều quá nên người ta thận trọng thôi,mà thận trọng đến mức mất luôn lòng tin luôn 😁
@putin86 Quan trọng là BKav đã tạo động lực và chứng minh là làm được. Lòng tin, đức tin quan trọng hợn cả IQ lẫn sức mạnh cơ bắp đấy. Cứ thử đứng trong cộng đồng Hồi giáo và nói vài câu (mà bạn đ tin cái chúng nó tin) xem sao...
Thêm cảm biến quét mạch máu dưới mặt nữa thì Face ID mới tuyệt vời...cơ mà Bphone phiên bản bán ở Dubai sao rồi
@uochuý1489Quốc Huy Ờ, quét mạch máu chắc giống lúc xưa ai kia nói chỉ mở được bằng tay người sống nhờ vào việc quét mạch máu,ai dè rốt cuộc mở được bằng cả găng tay bằng da in dấu vân tay lên,thật là vãi lệ :v :v
@Steve*Quảng 4139617_medium-3a317bf4459f4b71a7b157aeb9ccad4c-650_1506319115623.jpg
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Trc xem phim của Ấn còn có trò quét tim đấy
@uochuý1489Quốc Huy Nhược điểm của face id là dùng khuôn mặt làm chìa khoá. Mà khuôn mặt thì luôn biến đổi chứ ko cố định như mống mắt hay vân tay. Vì vậy face id phải chấp nhận việc có sai số lớn giữa các lần thử. Nếu không sẽ giảm độ tiện dụng. Độ bảo mật luôn tỉ lệ nghịch với độ tiện dụng thôi 😃
Yên tâm đi các bạn, năm sau iphone sẽ xài vân tay dưới màn hình nhé, bỏ faceid luôn cho các bạn khỏi chọc ngoáy. Tất nhiên như thường lệ, apple đang chờ Samsung và Vivo áp dụng trước để copy.
liti131303
ĐẠI BÀNG
6 năm
@joeBanana Chắc chăn 1 điều chưa xảy ra m bớt ngáo cho xã hội bình yên
@joeBanana cảm biến vân tay siêu âm đâu phải do samsung làm, hình như toàn xài của synaptics hay sao ý, nên việc nó có xuất hiện hay không và cùi hay ngon thì vivo hay ss bị động hoàn toàn
.
nhưng nếu tích hợp đc thì rất đáng tiền đấy chứ, trong bối cảnh màn hình tiến dần tới 21:9 mà vẫn chưa có sinh trắc nào đủ tốt và tiện như vân tay
@1mitom2trung Nhược điểm của face id là dùng khuôn mặt làm chìa khoá. Mà khuôn mặt thì luôn biến đổi chứ ko cố định như mống mắt hay vân tay. Vì vậy face id phải chấp nhận việc có sai số lớn giữa các lần thử. Nếu không sẽ giảm độ tiện dụng. Độ bảo mật luôn tỉ lệ nghịch với độ tiện dụng thôi 😃
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@1mitom2trung Đếu hiểu sao cứ bảo apple đi coppy của sam. Trong khi sam lần nào cũng thua kiện apple vì bản quyền.
Giờ tính lại khả năng scan được gương mặt người khác trong cuộc sống hàng ngày thôi. Ví dụ scan cu Hiệp rồi bí mật làm mặt nạ, vài ngày sau test thử :v
Martin BN
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thắc mắc là nếu tượng sáp của mấy nhân vật nỗi tiếng thì nó có nhận đc k ta
@Martin BN Khả năng là không nhé,vì nó không giống nhiều như mặt nạ in 3d được
kent92vp
TÍCH CỰC
6 năm
@Martin BN tỉ lệ nó không được đúng như cái này nên ko nhận đc đâu bác
@Martin BN apple bảo là ko đk r á 😃
@Martin BN Nhận hết nếu lấy mặt của nó để cài đặt!😆
sao không làm cho ông hiệp 1 cái đi a
@chuot_bach_dai Mặt méo quá scan không được
Ôi riêng cái máy scan mặt kia giá đã trên trời rồi các bác ạ. Em nhớ không nhầm thì phải tầm hơn $20000 đấy. Đúng là cái gì gắn cái mác pro nó cũng đắt ở một level khác mà
@Nguyễn Thanh Đoàn Nếu đó là ảnh từ camera siêu phân giải thì sao nhỉ :v
@Steve*Quảng Sau này quay 4k 8k phổ biến hơn thì rất có thể chứ
@Nguyễn Thanh Đoàn Độ phân giải của camera face ID có cao đâu mà phải lo về độ phân giải hả bạn, video 720p là đủ sài rồi ấy chứ
@doantatthang Giải pháp của Apple là phát 1 chùm sáng đến mặt và chỉ cần xác định tọa độ của các điểm đó thôi vì nó nổi rõ trên nền da người. Nếu sử dụng video độ phân giải thấp thì bạn tưởng tượng phần da mình gần như bị cào bằng rồi, chẳng có điểm làm mốc nên khó xây dựng được mô hình 3d lắm bạn 😃 Mình không phủ nhận là dựng được mô hình từ video nhưng nếu video độ phân giải thấp thì không đảm bảo độ chính xác để qua mặt FaceID
Giờ thì anh Hiệp phải cảnh giác những người xung quanh mình nhé.
Phải công nhận một điều!Việt Nam mình toàn nhân tài!Trông khi cả thế giới không tài nào mở được khoá FaceID dù tốn bao nhiêu tiền.Còn Việt Nam thì chỉ tốn mấy cắc tiền là xong!😆
@joeBanana "nước ngoài thần thánh" 😃)
@joeBanana Đụng tới nổi đau của Apple là sheeple không bao giờ chấp nhận 😁
@joeBanana Bỏ nhiều tiền mà ko biết cách làm thì cũng vứt vào sọt rác thôi.
@sskkb Chuẩn đấy!Thế nên Việt Nam mình mới phát triển và giầu có như bây giờ!😃)
Ifan hãy bào chữa cho thần tượng đi
@đào ngọc tình Quay mặt đi ra hết rồi 😁
hotpeople
ĐẠI BÀNG
6 năm
chụp mặt mất 10s 😆
xubo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vậy là dt này dùng cho mấy bac nghe gọi thui dc rồi

Xu hướng

Bài mới