[Video] Hiện tượng bóng đè dưới góc nhìn khoa học

ND Minh Đức
19/3/2018 9:13Phản hồi: 207
[Video] Hiện tượng bóng đè dưới góc nhìn khoa học
Khác hẳn với suy nghĩ thông thường về tác động của một thế lực siêu nhiên nào đó, hóa ra hiện tượng bóng đè đã được các nhà khoa học tiến hành nghiên cứu một cách nghiêm túc và chỉ ra bản chất, nguyên nhân hình thành cũng như diễn biến của nó. Tuy có hơi đáng sợ nhưng nguyên nhân chủ yếu hình thành bóng đè là do tư thế ngủ, nhịp độ sinh học, tình trạng sức khỏe mà chủ yếu là tâm thần của người bệnh đều có thể dẫn tới tăng nguy cơ bị bóng đè. Bản chất của nó là dựa trên những phản xạ và cơ chế tự nhiên có sẵn trong bản thân mỗi con người. Đáng tiếc là hiện vẫn chưa có biện pháp ngăn chặn và điều trị một cách triệt để cho hiện tượng này nhưng bù lại, bạn vẫn có thể ngăn ngừa phần nào con ma tới đè. Câu trả lời có trong clip, mời anh em xem qua.

207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chang2lua89
ĐẠI BÀNG
6 năm
sau nhà có cái miếu từ thời chiến tranh,mấy vị trú trong đó chắc cũng trăm tuổi hơn,lâu lâu rãnh là mấy vị đi phá làng phá xóm,khuya vừa đặt người nằm xuống thấy ớn ớn là biết ngay .Bị đè 4-5 phát liên tục muốn sml 😆,Đi du lịch nhiều nơi,ngủ chỗ lạ này nọ còn ko sợ bằng lâu lâu ngủ trong chính nhà mình bị đè 😃)
@ubslum Có chứ mìn cũng bị vậy nè.
Kocoji
TÍCH CỰC
6 năm
@chang2lua89 Lạ cái mình không biết cảm giác bóng đè như thế nào, vì chưa bị bao giờ 😁. Phải chăng là do mình không tin vào ma quỷ, bóng vía?
chang2lua89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangvo200837 em thì chỉ bị ở nhà thôi chứ ra ngoài ngủ thì ko bị,em khác bác chỗ là em vừa đặt lưng xuống nhắm mắt lại chưa dc 10 s là bị rồi,mà hên là lâu lâu mới bị phá,chứ bị hoài chắc chớt thật
chang2lua89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenanhsang050189 mỗi người 1 cảnh,nên mình gặp họ ko gặp nên họ ko tin đâu bạn
DrLucas
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xem xong đêm trải nghiệm luôn đi các bạn
lendras
TÍCH CỰC
6 năm
@sướng từ nhỏ Bị có 1 lần ư, tôi bị bóng đè bao nhiêu lần từ bé đến lớn, bị đến nỗi còn chẳng thấy kinh khiếp gì nữa, chỉ thấy khó chịu và bực mình thôi. Từ lâu thì tôi cũng chẳng nghĩ do thế lực vô hình nào đó "đè" mình. Vì bị nhiều lần nên mỗi lần đều tranh thủ theo dõi phản ứng cơ thể như nào. Tôi cho rằng cơ chế nào đó tự kích hoạt khi đạt đủ điều kiện về sinh hóa điện trong cơ thể làm cho liên kết thần kinh tới các cơ không hoạt động như bình thường được. Cảm giác nặng người hay khó thở là do cơ thể không cử động được cộng với ảo giác do tâm lý sợ hãi lúc đó gây ra. Tưởng rằng đầu óc tỉnh táo nhưng thực ra lại trong trạng thái nửa tỉnh nửa mê đó bạn à.
@sướng từ nhỏ Tôi ko tin có ma, ngủ cạnh tha ma cũng chẳng sao nhé. Khi nào cơ thể mệt mỏi, dễ bị bóng đè thì tôi dậy vận động nhẹ để tăng tuần hoàn máu. Khổ, bao nhiêu năm chưa được thấy ma, bị bóng đè 1 lần thì là do thể thao xong, mệt lại uống rượu, ngủ trưa bị đè @@
Elnino242
TÍCH CỰC
6 năm
@sướng từ nhỏ Nói ra mấy câu cuối phải ông nhận uổng công ba mẹ cho bạn đi học =)))))))
@Nguyễn_Lynh Thế mắt bạn có nhìn thấy vi trùng, có nhìn thấy nguyên tử ko? Ko thấy tức là ko có ah? Đâu fai ai cũng thấy ma được ? Bạn đang sống, đang suy nghĩ... đều có năng lượng hoạt động trong não, khi chết đi thì cái năng lượng đó nó đi đâu? Sai lầm của con người là dùng cái giác quan, hiểu biết hạn hẹp của mình để đánh giá thế giới quan xung quanh 😁
fdtre
TÍCH CỰC
6 năm
tao đã cố chiến đấu hết sức, nhưng người khác nhìn vào tao ớ ớ như 1 thằng điên .
@fdtre @@ Tiếp đi bác
phamxuananh
ĐẠI BÀNG
6 năm
hồi học đại học mình bị liên tục, cứ hễ nằm tư thế thoải mái nhất là bô ngay: nằm ngửa, hai tay để thẳng 2 bên hông, hai chân để song song cạnh nhau. Mình thay đổi thói quen nằm bắt chéo chân để ko còn bị bóng đè nữa. Sau này sức khỏe tốt hơn thì ko còn bị nữa.
@phamxuananh Nằm bắt chéo chân là ntn vậy bác chỉ e với ?
babydidu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard là nằm nghiêng đấy hoặc nằm chân nọ gác lên chân kia
Có bác nào đang mơ màng ngủ xong có cảm giác như ngã xuống hố sâu.xong Giật mình tỉnh giấc ko
@hotanloc70 Thở bình thường
@chmaiyeutr Mình đã từng đọc cảm giác bước hụt như vậy là ở người có bệnh tim nhé bạn, có đk nên đi ktra thử xem sao.
@anh cô đơn Mình thường hay bị cảm giác đó, đặc biệt là lúc ngủ trưa. Đang nằm tự dưng cảm giác bị hụt chân giật mình phát dậy, sau đó rất dễ dàng ngủ lại. Cũng không có gì to tát, nhưng dễ làm ảnh hưởng mấy bạn đồng nghiệp ngủ cùng phòng thôi.
cao1004
TÍCH CỰC
6 năm
Có trường hợp do mệt mỏi, đc giải thích trong bài này rồi. Còn có trường hợp là ma đè thật đó, khoa học chưa giải thích đc thì k có nghĩa là nó k có thật 😁
binlabin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cao1004 Theo mình nghĩ thì làm gì có ma bạn,những ai hay nằm sấp ép tim xuống khi ngủ là hay bị nhất,mình cũng bị mấy lần bóng đè phải nói lần đầu rất là sợ luôn đến lần thứ 2,3 biết bị bóng đè nên tự nhắc bản thân là phải đè lại bóng luôn mới ghê chưa,bây giờ có lẽ bóng nó sợ mình luôn í,chuyện mình kể là sự thật luôn không phải bịa í
trieuson3tk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cao1004 Hồi nhỏ mình hay bị , lớn lên thì không bị nữa , nhưng theo mình sức khỏe là điều tất yếu dẫn tới bóng đè , theo khoa học thì thần kinh yếu , nếu tin ma có thật thì bạn cứ nghĩ là do mình yếu nên ma mới xâm nhập vào giấc ngủ của mình . Còn đa số mình khuyên mọi người niệm nam mô a di đà phật để thoát khỏi cảnh tượng này , và họ đều thoát ra . Còn nhiều chuyện tâm linh mà mình được tận mắt chứng kiến , rất hay và ly kì , cõi vô hình mình tin là có thật nên bộ công an mới mở ra để nghiên cứu chứ
Phải nói sợ cái hiện tượng này, lúc nào bị em cũng cố gắng trấn tĩnh mình sau đó cố hết sức thoát khỏi ngay lập tức.
nholuumanh
TÍCH CỰC
6 năm
bóng đè là gì vậy ạ ?
micheal90
TÍCH CỰC
6 năm
@nholuumanh Bóng đè là bị một anh mê trai đè =))
Just kidding ;))
binlabin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@akb48 Không phải mơ màng đâu bạn mà tỉnh hẳn luôn í chứ,mở mắt quan sát được xung quanh nhưng tay chân và miệng không cử động được,mình đã từng bị mấy lần có lần thậm chị bị bóng đè mở mắt ra não còn suy nghĩ là mình biết bị bóng đè luôn í chứ cố tìm cắt cử đông chân tay thôi
mr.chunglv
TÍCH CỰC
6 năm
@nholuumanh "bóng đè" là một từ ghép, từ thời lạc hậu, cổ hủ, mê tín,.. con người nói là bóng ma đè người đang ngủ. Đó chỉ là hiện tượng thức giấc một phần của não bộ (tai mắt nghe nhìn khá rõ, hoặc mờ nhạt sự vật, hiện tượng xunh quanh "thấy ma") còn những phần khác vẫn đang say giấc (phần điều khiển vận động) cho nên gặp thì cứ ngủ tiếp đi. Nếu không ngủ tiếp ===> Bây giờ từ đó vẫn được sử dụng, à vẫn còn người mê tín khi gặp hoảng loạn, cố gắng dậy,.. có trường hợp đột tử, vì thay đổi trạng thái đột ngột "còn gọi là trúng gió". Nên ai gặp muốn sống lâu thì ngủ tiếp đi nhé !
@mr.chunglv Bạn này nói có phần đúng nè . Lúc trước mình cũng bị vài lần . Lần đầu bị thật sự hoản loạn vì trong đầu xuất hiện những hình ảnh rất ma quái như có con quái đang lấy 2 chân đè mình xuống sàn nhà mà tay chân mình ko thể cử động để chống trả được , sau một hồi bất lực thì ý thức được là chắc đang mơ nên thôi kệ cho nó đè thoải máy rồi ngắm mắt ngủ tiếp trong mơ . Sau đó sáng thức dậy còn nhớ rỏ từng chi tiết khi bị bóng đè.
chưa chắc khoa học đúng hết..vu trụ rộng lớn bao la có mấy ai lý giải thích hết..tại sao chỉ có ngôi nhà đó là khi ngủ mới bị mặc dù tư thế ngủ giống nhau tất cả như nhau hết...khi bị mình thường niệm phật và không bị nữa 😃😃
@uochuý1489Quốc Huy Cái gì khoa học cũng có thể giải thích được thì thế giới còn gì để khám phá nữa
kenie.2811
TÍCH CỰC
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Chưa lí giải hết thì không có nghĩa là ko lí giải được. Nếu bạn nói có ma tức là bạn không chấp nhận việc đã được chứng minh rằng con người tiến hoá từ loài apes mà ra. Hoặc thời đó thần phật ma cubgx là mấy con khỉ à 😃)))
trieuson3tk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Chuẩn , mình khuyên ng ta niệm phật khi bị bóng đè , họ đã không sợ bị bóng đè nữa .
Chẳng phải do mệt mỏi
Ma nữ mà đè là mệt luôn đó, năm mơ thấy chịu không nổi luôn
trieuson3tk
ĐẠI BÀNG
6 năm
@killerman2005 Bạn bị ma nữ đè chưa , đêm có bắn pháo hoa không
Cái này khó chịu cực kỳ. Có lần cảm giác như nó tra tấn và kéo dài đằng đẵng không dậy nổi.
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
6 năm
mỗi lần bị e hay lắc đầu cho tỉnh hix. toàn đi ngủ sau 12h đêm để ko bị
@Bùi Định Nếu bị thường xuyên thì nên chỉnh lại thời gian ngủ hợp lý nhất theo triết lý đông y, bạn làm sao trước 23 giờ đã đi vào giấc ngủ, và dậy trước 5h sáng, sau đó tập thể dục gì đó cho ra 1 tí mồ hôi, nghỉ 1 lát rồi đi tắm. Bạn sẽ thấy sảng khoái ngay trong ngày.

- Chắc chắn rằng mọi người rất khó sửa lại khung giờ trên với thời buổi hiện đại này, tốt nhất là lên giường lúc 21h không tivi, điện thoại, không suy nghĩ vẩn vơ để dể dàng đi vào giấc ngủ, và dậy khoảng 4, 5 giờ
emkhung
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã bị đè nhiều lần. Và có chút kinh nghiệm. Khi mở mắt mà ko cự động được thì hãy ngủ tiếp là sẽ hết. Thời ở sài gòn bị đè nhìu nên quen. Nhiều khi mở mắt chỉ bik nhìn thằng bạn cày game đêm. Muốn chơi mà dzay eo đc
@emkhung Trạng thái não tĩnh táo nhưng tứ chi ko hồi đáp... > kệ mịa ngủ tiếp... đếu chết đc... =))
@emkhung Bác giống e =)))
tuanchuoi
TÍCH CỰC
6 năm
Hồi xưa làm việc đêm nhiều mệt mỏi. Tuần bị bóng đè tới 2,3 lần. Thường xuyên. Nhiều đến mức mà mình cứ kệ xem nó đè đến lúc nào đè chán thì thôi. Sau dần thì k bị nữa. Lắm lúc mở trừng mắt ra mà nhìn mà k thấy j.
Mình bị đè 1 tháng sau chán chả buồn nhìn nó nữa thế là hết. Hôm vừa rồi lại bị nhưng mình tỉnh sau lại ngủ để gặp nó nữa mà ko dc.
E chưa thấy ai bảo bi bóng đè kiểu này như e. E thường hay kiểu như là mình dậy rồi nhưng vài giây sau lại thầy mình vẫn nằm ở giường và lại giậy tiếp vài cứ như thế vài lần. E lúc đó vẫn biết bị bóng đè nhưng cố bao nhiêu vẫn k ra đk khỏi cái giường ngay., có lúc e nghĩ như các họ vẫn bảo mơ thì tát k đau nhưng như trên e kể đó bị 1 lần k dậy đk e tự tát vào mặt vẫn đau thế nhưng lúc sau lại vẫn k phải dậy rồi mà vẫn ngủ ở giường. Có bác nào giống e k
khanhtuoi
TÍCH CỰC
6 năm
@Bão Sài Gòn Bác nên đi kiểm tra sk tổng quát, huyết áp, nhịp tim, a bi đan, và có chế độ thể thao phù hợp nếu đã từng có tiền sử mơ trong mơ, cái này không thể lơ là được, dễ dẫn đến đột tử trong lúc ngủ đấy.
@BKThương E năm nay 19, hình như chỉ bị lồng duy nhứt 1 2 lần gì đó hồi nhỏ cách đây mười mấy năm rồy. Và thực sự là e vẫn còn nhớ tới tận bây giờ 😔 kiểu đy lang thang xong tỉnh dậy thấy mình đang ngủ trưa nằm mơ nhưng lại tỉnh phát nữa mới biết là mình mơ trong mơ @@
zingme94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BKThương giống e bác, thêm nữa là khi nào nằm bị ớn là biết ngay sẽ bị bóng đè, đêm có khi bị 5,6 lần. bị bóng đè cứ tưởng dậy r, nhưng thực ra đang như ng sắp chết.
curlybaby
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trịnh Quang Duy Chuyện của em thế này 1. Em thấy mắc đái đi vào toilet để đái. Lúc đó em biết chắc chắn đang mơ nên nhịn không đái. Giựt mình dậy cười toe toét lừa bố ak con hie hie. Trịnh trọng vào toilet làm phát thiệt là mạnh kiểu đắc thắng. Và rồi em có cảm giác ươn ướt phía dưới, chỉ 4s giây sau sự sung sướng kia em biết rằng mình vừa tè ra quần - giấc mơ trong giấc mơ 2. Mắc đái -> kaka thôi đừng đùa tao -> giựt mình đi đái nào -> oke giựt mình vào toilet nào hêhe. Nhưng định lừa bố ak - nhịn đái lần thứ hai và giựt mình. Oke bố.xõa.đây. Nhưng không bữa bị lừa rồi- giựt mình cái nào. Oke giựt mình ngay và oát đờ phát. Quần lại ướt :'( Giấc mơ trong giấc mơ của giấc mơ. Hồi đó em hay bị vậy 😆
Đa phần do bị tress thường bị hiện tượng này
@i.ntluu 2-3 lần trong 1 đêm. Ca này nguy hiểm sức khoẻ lắm nha Bác 😃
@@habu@ Xem hết bài người ta viết chưa vậy bạn. Dùng não điều khiển tay đi, sẽ đỡ bị nói " ko não " nha bạn P/s tay nhanh hơn não
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@ngườidavàng Mình cmt điều bạn nói. Đúng là thánh
i.ntluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngườidavàng Lúc ấy buổi trưa bác ah.ngủ dậy ng uể oải. Lần đầu bị nhiều như thế. Có lần thế quái nào bị đè sau còn nghe thấy tiếng cười xung quanh m mới vãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019