[Video] Khi dân pro & dân không chuyên đổi máy ảnh cho nhau: gear $5,750 vs. $500

blueJune
18/1/2020 7:48Phản hồi: 122
[Video] Khi dân pro & dân không chuyên đổi máy ảnh cho nhau: gear $5,750 vs. $500
Chắc hẳn một số anh em chụp ra ảnh đẹp đã từng "được" khen và hỏi câu: "Ảnh mày đẹp thế! Chụp bằng máy gì mà được vậy?" Nghe mà tức gì đâu không đúng không 😁? Mình chụp đẹp là do máy một phần đã đành nhưng phần rất lớn cũng phụ thuộc vào tay nghề và kinh nghiệm của bản thân. Nào là bố cục, ánh sáng, màu sắc,... đều phải kết hợp thuần thục, chưa kể còn tư duy về ảnh nữa. Anh chàng Youtuber Nathan đã làm một thử thách chụp ảnh nho nhỏ với em trai anh - một người mới chơi, đổi gear khủng với gear cùi để xem kết qủa ảnh cho ra thế nào.

• Bộ gear của Nathan trị giá $5,750: Sony a7III, 24mm f/1.4 GM, 85mm f/1.8, 55mm f/1.8 và Tamron 17-28mm f/2.8
  • Bộ gear "cùi" của cậu em trị giá $500: Sony a6000 cùng kit

Mời anh em xem video và tự rút ra những đánh giá của bản thân nhé. Cá nhân mình thấy là dù với Sony a6000 cho dân không chuyên thì anh chàng Nathan vẫn chụp được những tấm ảnh khá ok. Thế mới nói là cứ tập chụp với những gì mình đang có sẵn - tập quan sát, phân tích tình huống, chú ý ánh sáng, bố cục,.. khi nào thấy ok hết rồi, sẵn sàng và có gom đủ lúa thì hãy mua gear xịn chụp cho đã, để ảnh của mình được đẹp hơn, ưng ý hơn. Chứ chả bao giờ nên vội vàng đầu tư máy móc trong khi chưa biết cách chụp sao cho đẹp.

Một số hình từ video
Ảnh từ Sony a7III

Ảnh từ Sony a6000
Theo Fstoppers
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duchienvu
TÍCH CỰC
4 năm
Dân không có tiền ngồi biết làm gì ? Xem vậy
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@Cuộc sống tốt đổi được lần có một bài à màu đỏ nhức mắt quá
@Vi_Thang Màu đỏ của tinhte gớm thiệt, mờ căm à.
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@Cuộc sống tốt okm khó chịu quá đổi lại sớm cho lành với mấy ad êi
vietanhxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đấy gọi là đẳng cấp khác biệt
ngtrongtri
TÍCH CỰC
4 năm
@vietanhxx có thấy khác biệt gì đâu bạn ? thậm chí em trai nghiệp dư kia còn chụp ok hơn (do máy xịn) hehe
vietanhxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngtrongtri Mình thì lại thấy ảnh của ông em bình thường thật mà, ko thể so sánh bố cục vơis ông anh được
@vietanhxx Mình thấy mấy tấm chụp = con A7III đẹp hơn, màu sắc, ánh sáng tốt hơn hẳn. Mấy tấm chụp = con A6000 bố cục đẹp hơn do người chụp chuyên, nhưng màu sắc, chỉnh sáng ko = máy xịn dc.
Nói chung là vẫn thấy tay nghề có thể tiến bộ nhưng gear mà ko chi tiền độ thì ko khá lên dc.
@megane_senpai suy nghĩ nông cạn, về kéo màu ko thua gì cả
Đọc xong bài này chắc mình nên nghĩ đến việc bán bộ gear còi đang xài để lấy mấy em compact hoặc siêu zoom chụp cho khỏe, vì cầm gear nào cũng chả làm ảnh đẹp hơn, mod làm E tủi thân vãi 😔
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

6-1-2020 (3).jpg
@crazysexycool1981 Bác lên mrl vs len pancake mà dùng cho nhẹ, e có sony a73 vs len cz mà toàn cắm nikon z50 vs kit thôi cho nhẹ hều😃
@crazysexycool1981 Em đợi đến lúc đấy nhá :D
@phoden Chả biết bao giờ mới đến mùa quýt ấy :D
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Mày hiểu gì về chính trị Mỹ mà sùng nó thể? Bên này dân đàng hoàng có học ai cũng khinh bỉ thằng Trump, thế nào lại lòi ra một thằng Việt Nam sùng bái nó mới lạ chứ.
jk29
ĐẠI BÀNG
4 năm
Video tiếng anh dễ hiểu quá, nhưng m xem không hiểu gì 😃
Hoàng_CV
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangnguyenst Ước gì có nút haha 😃))
fine
TÍCH CỰC
4 năm
@quangnguyenst Mình cũng nghe hết, không sót từ nào.
Và cũng không hiểu tý nào 😃
Quá chất cho đội SONY
các cháu canon với nilkon thèm chưa
@lamhuy300890 anh dư tiền tiêu tết rồi nè, ngồi đó ẳng tiếp đi nha
Đúng là bọn DSLR đã ảo tưởng sức mạnh còn bảo thủ lạc hậu nữa chứ
tulaisky1
TÍCH CỰC
4 năm
@daotruong94 nghĩ nó chán, sao bài này của nó thì chưa thấy ad xóa nốt đi, để lại làm gì rồi lại ng khác vào nói nó rồi mất công bị ban tạm thời theo nó -_-
@tulaisky1 đúng rồi xóa bớt đi chứ
Mọi người thường để cao tay nghề một cách thái quá.
Nhưng thực chất nó chỉ chiếm 50%
Còn 50% nó do hệ thống máy.
phongvan00
ĐẠI BÀNG
4 năm
@msbn Thêm vào đó, nếu so thì chỉ so dựa trên 1 quy chiếu.
- Cùng 1 người: hai bộ gear pro vs cùi
- Cùng 1 bộ gear: cùi (1 dân pro vs 1 dân gà); xịn (1 dân pro vs 1 dân gà)
Trên youtube digitalrev có làm mấy so sánh kiểu này rồi. Như vậy mới dễ so sánh. Chứ nói bao nhiêu % nó ko có tin cậy được.
ngtrongtri
TÍCH CỰC
4 năm
@hadryan thách bạn canh đấy 😃, bạn làm như chụp studio lúc nào cũng có ánh sáng ngon đẹp cho bạn chụp không bằng.
Vậy nên e vẫn còn e đời tống đẹp keeng đây vì cũng không rành chụp haha
xem bài chụp của bác Tuanlionsg xong hí hửng xách điệ thoại ra chụp thử rồi tắt nứng đi vào
có điều mấy tấm chụp từ A6000 của mình soi kỹ mình thấy da người chưa hồng hào cho lắm 😃
iamcp
TÍCH CỰC
4 năm
Ở đây là những kiểu thông thường, so thế còn bình thường. Đợt vừa rồi sang Laos chơi, chụp cho team chạy marathon ở đây. Nhìn đội Laos toàn D700 trong khi team mình full frame với 70-200, chụp nó khác biệt ngay chứ
ngtrongtri
TÍCH CỰC
4 năm
@Congcu ý bác đó là D700 nó quá cũ rồi, còn team VN thì FF đời mới lens xịn, chụp sẽ khác ngay.
Congcu
CAO CẤP
4 năm
@ngtrongtri Full thì gần như nhau hết, lens thì tự kéo độc lập rồi.
iamcp
TÍCH CỰC
4 năm
@Congcu E viết nhầm, 700D Canon ấy
iamcp
TÍCH CỰC
4 năm
@iamcp Ý em là những cái bối cảnh cơ bản trong clip kia so sánh thì thực sự không khác biệt nhiều. Kể ra, nên so thêm những bối cảnh khác như chụp giải chạy chẳng hạn sẽ thấy sự khác nhau.
Thái Hà El
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nói gì thì nói không có đồ tốt khó mà chụp được ảnh tốt. Chả phải tự nhiên người ta đổ hàng ngàn đô cho thiết bị.
@Thái Hà El Thực ra nó là quá trình.
Đầu tiên là đâu tư cho kỹ năng chụp. Lúc này máy móc k quá quan trọng. Sau khi kỹ năng tốt rồi thì ảnh chụp tỷ lệ thuận với gear. Không có cái nào hơn cái nào, quan trọng ông đang ở level nào.
Egoistar
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đã bán ff về 6400. Video hay, máng ý nghĩa bán Presets 😆
Trừ vài tấm chỗ cây cầu ra thì cũng ko ấn tượng lắm với mấy tấm còn lại của bạn Nathan.
Dân không có tiền chỉ hỏng thôi 😃
ngtrongtri
TÍCH CỰC
4 năm
Theo ý kiến của mình, với máy cùi đưa cho dân chuyên, nhìn ảnh có vẻ đẹp, thật ra là đẹp về bố cục, các tạo dáng, còn về màu sắc, độ chi tiết... tất cả cái gì liên quan đến chất lượng ảnh thì đều vứt. Với dân gà mới tập chụp, đưa họ cái máy 5000$ đó, cho họ tập 2 3 ngày là bảo đảm chất lượng ăn đứt dân chuyên máy cùi trên
ninh135790
TÍCH CỰC
4 năm
Mình vẫn đang xài bộ gear cùi đó nè
65% do máy, 15% phụ kiện đi kèm, 20% là do người chụp.
@Lê văn zyx Mình thì nghĩ 30% là thiết bị, 30% là người chụp, 30% là hậu kỳ, 10% là may mắn 😁
huyhuy3586
TÍCH CỰC
4 năm
Như anh tuanlion cầm máy gì chụp cũng đẹp, mình chụp thì càng ngày càng thấy ghê 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019