[Video] Kính thiên văn Hubble chụp được ảnh cực quang khổng lồ ở sao Mộc

Nam Air
6/7/2016 6:29Phản hồi: 74
[Video] Kính thiên văn Hubble chụp được ảnh cực quang khổng lồ ở sao Mộc
NASA cho biết kính Hubble của họ đã ghi lại được cảnh cực quang kích thước khổng lồ diễn ra trên cực bắc của Jupiter, sao khi được phối màu thì dải cực quang này có màu trắng-xanh dương, bao phủ một vùng rất lớn phía cực bắc của hành tinh này. Theo NASA, vùng phủ của cực quang lớn gấp nhiều lần và chứa nhiều năng lượng hơn hàng trăm lần so với cực quang xảy ra trên trái đất. Phải chăng lần cực quang này là lời chào mừng của Jupiter gởi tới Juno, khi con tàu vũ trụ này chuẩn bị tiếp cận nó hay không? Mời các bạn xem đoạn video về cực quang trên Jupiter.

Video: NASA
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuixauketui
ĐẠI BÀNG
8 năm
đẹp quá xá đẹp, mà tưởng cực quang là màu xanh lá .g mới biết nó cũng có màu xanh dương
@tuixauketui mấy ông phối màu chưa chắc là màu thật đâu
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuixauketui tùy vào thành phần khí quyển mà ra màu khác nhau bạn à
Chào mừng đến Juno? Chắc sẽ có tiệc tùng nha.
t2bo0o
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ro_tt Chồng mở tiệc chào đón vợ về nhà thôi mà. Mấy ông NASA cũng vui tính dữ khi đặt cho vệ tinh tên vợ của Jupiter
Không biết các bác thấy thế nào chứ riêng em thì thấy các nhà khoa học vũ trụ là mấy ông chém gió kinh nhất 😃
@ger'sKing Bác thích tìm hiểu thì đầy, mấy cái bác hỏi, để học bài bản online thì có trang coursera.org đấy. Ngoài ra có thể đọc thêm sách. Đợt trước mình có theo 1 khóa Introduction to Astronomy ở đấy, học khó lòi ra mà rất hay😃
@chicken29986 Giờ e đi làm gần kín tuần rồi. Ngày nghỉ thì phải dành cho gia đình, vợ con nữa bác 😃
@ger'sKing Coursera nó có app trên điện thoại, tablet, hoặc bác học trên web của nó cũng được, còn ko thì kiếm sách về đọc, ko thiếu cái để mở mang đầu óc đâu. Bác cứ thử tìm hiểu về thiên văn vật lý, với thiên văn học sẽ thấy con người mình bé nhỏ thế nào trong thế gian này 😃.
@ger'sKing Gợi ý bác cuốn "Lược sử thời gian" của Stephen Hawking
Thành BMT
TÍCH CỰC
8 năm
Chắc bọn trên Jupiter tạo ra để ngăn cản Juno thâm nhập vào đó mà. Dính cực quang phát là chập hết bộ điện từ, thành cục sắt vụn ngay.
Ko biết mình có nhớ nhầm ko hình như sao Mộc lớn gấp 3000 hay 4000 lần trái đất, ước gì nó cũng có sự sống như Trái đất thì giờ đỡ phải bon chen chặt trội như thế này.
tuan.tthp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hung_hy88 Bán kính Sao Mộc gấp tầm hơn 11 lần bán kính Trái Đất, thể tích là hơn 1k lần. Rất tiếc Sao Mộc là hành tinh khí nên ko thể sống đc
@hung_hy88 Trái đất còn dư đầy chỗ mà bạn. Tại cứ rúc vào 1 chỗ mới vây đó chứ
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuan.tthp là trọng lực gấp hơn 3 lần nữa, tuy nhiên tỷ trọng thì chỉ bằng khoảng 1/4 trái đất thôi
TaóNô
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hung_hy88 Dân số nó cũng đông cỡ 3000 4000 lần trái đất và đang muốn diệt hết trái đất =.=
tuyệt vời, nếu thế giới k có nước mỹ, k có nasa thì bây giờ chúng ta sẽ ra sao
( thuyết âm mưu ) có khi đây không phải là ảnh thật từ hubble mà chỉ là một đoạn cgi làm bằng máy tính
rodo1210
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi là kính thiên văn đó 1 lúc quan sát được bao nhiêu vật thể nhỉ?
Đây là tín hiệu của "người" sao mộc
manhdk
TÍCH CỰC
8 năm
người ngoài hành tinh đang tết đây mà . họ bắn pháo hoa mà NASA bảo cực quang
duonghero
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình 8x-1980, ngày xưa bố đi bồ đội về nhặt được cái ống nhòm ở đâu đấy mình ko biết, và mình đã say sưa ngắm mặt trăng, mình đã thấy nó rất tròn và lớn... Mình đã ra biển cũng đem theo ống nhòm đó, rồi ngắm mãi cũng chẳng thấy bờ, mình kết luận bề mặt trái đất là mặt cong, chứ không phải biển vô cùng tận, nên chẳng thấy bờ... bởi mặt trăng ở mãi trên trời, cao hơn cả chín tầng mây mình vẫn nhìn thấy mà.... rồi mình vào lớp 1, mình được học bài thơ về tàu vũ trụ của chú Phạm Tuân... rồi mình lớn, mình biết được bản đồ năm châu bốn biển.... mình lại thấy cân đẩu vân của Tôn Ngộ Không là máy bay, gương thần của Ngọc Hoàng là tivi vô tuyến... vậy thử hỏi với một cái ống nhòm, hoặc kính thiên văn nhỏ, đã giúp mình tưởng tượng và suy diễn chứng minh được nhiều điều, vậy các nhà khoa học - bác học với những chiếc kính hàng tỷ đô, đo cả về quang học và sóng vô tuyến thì họ sẽ chứng minh được những gì?

Nói thêm, bạn chỉ cần là một sinh viên xuất sắc ngành vật lý thiên văn của Trường ĐH QG Hà Nội, bạn sẽ được học bổng và cấp cho một bộ máy tính kết nối trực tiếp với Hubble. Sự thật là một cậu bạn thân của mình cùng lớp thời cấp 3, hiện đang là nhân viên nghiên cứu trong cơ quan đó. Nên chỉ có những người đã chậm hiểu biết lại đa nghi mù quáng như bạn mới không dám tin là trái đất hình tròn, hay các cực quang hoặc các thiên hà xa xôi là do các kính viễn vọng ghi lại được (để bạn khỏi vặn thì mình xin nói, nếu là kính thiên văn vô tuyến nó sẽ dò theo bước sóng của các quang phổ, và dựa vào các tín hiệu này các siêu máy tính sẽ đồ hoạ và mô phỏng lại các thiên thể hoặc hành tinh xa xôi). Với các kính quang học, hoặc lai như Hubble, thì nó cũng có cơ chế hoạt động gần tương tự, bạn có thể tìm hiểu thêm về môn quang học vật lý lớp 12). Hãy nhớ một câu nói nổi tiếng của Archimedes
: "Nếu cho tôi một điểm tựa, tôi sẽ nhấc bổng trái đất lên" Không gì là không thể trong thế giới công nghệ - phẳng và siêu kết nối này!
@ger'sKing Einstein mà gặp bạn chắc cũng khóc thét :p
@ger'sKing Ngay cả những cái bạn nhìn thấy và tưởng là thật, cũng chưa chắc là thật đâu. Nói như bạn thì sóng điện thoại, hay sóng wifi bạn có nhìn thấy đâu mà nó vẫn tồn tại đấy thôi.
@doanmanhhung178 Vui vẻ thôi bác 😁
bocua
CAO CẤP
8 năm
Đến đó có khi nó lại kéo 1 binh đoàn đến Trái Đất thì lại toi 😔 phim viễn tưởng lại thành sự thật
Có party ăn mừng trên đó 😁
rebaroniii
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ảnh do dân thiên văn nghiệp dư chụp, cũng tiệm cận ảnh Hubble chứ nhỉ 😁

Tác giả và thiết bị chụp ảnh

legiondark
TÍCH CỰC
8 năm
@rebaroniii Thật k vậy, loại kính này lần trước mình nhìn chỉ thấy 1 chấm nhỏ có vân vân thôi. Nhìn mặt trăng mới to đc thế kia. Hay do mình k biết chỉnh nhỉ ??
rebaroniii
ĐẠI BÀNG
8 năm
@legiondark Cái kính bạn dùng có to như của nó ko 😁
legiondark
TÍCH CỰC
8 năm
@rebaroniii Y hệt luôn, cùng loại mà. Mà k phải của mình, chắc mình bán nhà đi ms đủ tiền mua con đấy. Mình xem ở khoa lý Đhsp hn
rebaroniii
ĐẠI BÀNG
8 năm
@legiondark Ah, cái Meade LX 200 màu trắng đó hả , lúc quan sát bạn dùng thị kính gì ? Nghe bạn bảo nhìn đc trọn vẹn mặt trăng thì chắc là thị kính tiêu cự lớn rồi, lắp thị kính tiêu cự nhỏ hơn vào sẽ ra độ phóng đai to hơn.
Thật ra thì chụp ảnh thiên văn còn dùng thêm barlow, ccd .... để đẩy độ phóng đại lên cao nhất có thể , sau đó là chụp và dùng phần mềm stack nhiều ảnh để nâng cao chi tiết mới ra đc như hình trên, chứ nhìn bằng mắt thường thì cũng thường 😁

ko có ảnh thật lấy cái này minh hoạ :D

legiondark
TÍCH CỰC
8 năm
@rebaroniii Có lẽ là thế vì lúc đó chỉ có mỗi 1 cái thị kính thôi, k có cái khác để thay. Với mình nhìn bằng mắt + chỉnh tay thôi. Chứ loại này hiện đại lắm ấn nút cái là nó tự hướng đến cái chỗ cần xem luôn :D
quocturtle
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn giống Protos đang summon Mother Ship :p
sizuki2011
TÍCH CỰC
8 năm
Nhin hay ghê.
Ví dụ đơn giản. Bạn lấy cái điện thoại rồi quay 1 đoạn video hoặc chụp 1 bức ảnh. Ngày hôm sau bạn mở ra xem và tự hỏi tại sao hôm nay mình lại nhìn được hình ảnh của ngày hôm qua.
@sizuki2011 Ví dụ của bạn chả liên quan gì cả. Ý của mình muốn nói là từ một ánh sáng hiếm hoi thu được mà họ có thể phân tích ra sự hình thành sao rồi sao chết các thể loại và khoảnh khắc đó là duy nhất. Cũng chẳng ai kiểm chứng được những điều này.
Còn cái bạn chụp lại nó là hiện hữu và bạn ghi lại nó thôi
xchauchaux
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chắc ai đó độ kiếp thôi mà
yeubien2810
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vũ trụ thật ảo diệu 😃

From VHTL Hanoi

Xu hướng

Bài mới