Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] MIMO là gì? Vì sao nó giúp bạn vào Wi-Fi nhanh hơn, ổn định hơn?

Duy Luân
14/2/2017 0:52Phản hồi: 159
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BBC-Real
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hoá ra trên laptop hãng Acer có cái chữ MU-MiMo là ý này ạ. Hay ghê rước 1 em mà ko hiểu hết giá trị cảm ơn mod nhé
@BBC-Real Tiếc là hiện tại bác chỉ chơi với dế được thôi.
hacklife
TÍCH CỰC
7 năm
Mình dư 1 em TP Link 450 mbps với chuẩn mimo V3.0 .chiếc này mua của mediamart vào tháng hai năm nay.nếu anh em nào cần thì chat zalo với mình nehs. 0919 860 459
"
Tacke99
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng laptop acer cũng có cái này. Mà thấy mỗi dòng Acer có. Vậy là hiện h máy Acer là bắt wifi ngon nhất r
virtue255
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đọc cả bài nhớ có mỗi cái: "Mu mi mô?" ;))
nvvuydbg1
ĐẠI BÀNG
7 năm
4g lte hiện nay cũng sử dụng công nghệ mimo nhé. Vì thế 2 cái đt khác nhau ở cùng 1 chỗ cũng thấy tốc độ khác nhau rõ
wenshengnj
TÍCH CỰC
7 năm
Con của mình có cái này:
  • Six-element beamforming antenna array
@wenshengnj Đó, beam forming đó, 6 ăng-ten có thể hỗ trợ beam forming là ngon rồi. Chắc có MIMO luôn mà hỉ
Với người dùng bt như mình thì chỉ cần Tp Link là đủ
đọc là mai mâu nhé các thánh !!!
egoldvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Làm sao biết laptop mình có hỗ trợ MIMO
@egoldvn Xem loại card wlan của laptop bạn, rồi google coi nơ có hỗ trợ MImo Không là cách nhanh nhất. Bạn cũng có thể coi bảng cấu hình của máy để biết.
cái này nó tự kích khi chọn wifi n, hay là mình phải set up nhỉ
Hàng best mimo là unifi nhé, cơ mà dòng này cho doanh nghiệp nên giá khá chat và cũng ko thuận tiện cho người dùng phổ thông lắm 😁, trong điều kiện lý tưởng ko vật chắn 1 vài thiết bị có khả năng phát đến 3km lận :D, đang dùng 1 em khá là hay ho.
//Ý ở đây là hàng mimo cho doanh nghiệp mà người dùng cá nhân có thể mua về xài nhé, còn hàng khủng hơn thì nhiều, nhưng mà gia đình thì ai mua làm khỉ gì, vừa đắt vừa khó mua 😆.
dxm123
ĐẠI BÀNG
7 năm
@supperchym Rẻ hơn linksys EA 9500 không bạn, cho mình xin cái mã sản phẩm em nó :D
@dxm123 Dòng này nó có đơn thuần là 1 cái router đâu, nguyên bộ của nó còn có firewall, cloud, switch.camera.., còn cái đĩa kia là dòng Unifi UAP :D, đang kết mấy em outdoor chơi thêm quả anten 24db thì phát cho cả phố mất :p. Còn mua 1 cái thì chắc còn thua mấy em tp link chạy openwrt 🆒
@supperchym con đó giá nhiu thế bác
mrkn
TÍCH CỰC
7 năm
@supperchym Sao mình mua cái long range mà thấy nó phát sóng không được mạnh lắm bác ? Hơn cái đời mới của FPT 1 chút ah, hjx
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rất ủng hộ những bài viết ntn của tinhte
Tuy nhiên còn 1 vài chỗ viết chưa đúng (có lẽ do dịch từ các tài liệu mà ko hiểu bản chất chuyên ngành) đâm ra thành sai
Nên có nhiều bài ntn hơn và hy vọng tinhte có mod có đủ kiến thức để viết bài dạng ntn
@haind.lmp111 Sai chỗ nào thế bâc? Để mình sửa
parisien
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ủa vậy nhà nhiều vách tường 1 con router phát không nổi, nếu thêm 1 repeater thì tốc độ chập chờn vậy chỉ còn cách đi dây LAN thôi sao???
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
7 năm
@parisien Bạn tham khảo PLC power line qua đường dây điện nhưng chất lượng không đảm bảo lắm nếu qua nhiều aptomat.
vuquangnghia
ĐẠI BÀNG
7 năm
thông số con modem của nhà mình thế này. có ai biết OFDM là cái gì ko?
japanvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái của mình nó có thông số này ko hiểu là mu mimo hat su mimo

11n:MIMO-OFDM:BPSK,QPSK,16QAM,64QAM.

11ac:MIMO-OFDM:BPSK,
suytinhst99
ĐẠI BÀNG
7 năm
@japanvn Bpsk hay qpsk là điểu chế, còn ofdm là kỉ thuật phân chia tần số
Không cần thiết trên laptop.
trên wifi (như quán cafe cũng không cần thiết ).

Còn wifi phát cho cả 1 kí túc xá xài thì mới cần đến anh MIMO này.
MIMO chỉ thực sự cần thiết khi thiết bị phát và thu cách nhau xa. Môi trường truyền sóng nhiều vật cản, nhiều nhiễu.
Ví dụ: Cột sóng Viettel phát sóng 3G, cách đó 2km có 1 chiếc điện thoại đang thu sóng, xung quanh là tòa nhà che, trời mưa.... Khi đó MIMO mới thực sự cần thiết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019