[Video] Nhận biết cà phê "thật", cà phê tẩm hóa chất, độn bắp,...

ND Minh Đức
20/11/2016 7:12Phản hồi: 182
[Video] Nhận biết cà phê "thật", cà phê tẩm hóa chất, độn bắp,...
Chỉ cần thả "bột cà phê" vào một cốc nước lọc, sau đó quan sát cách cà phê chìm, màu nước là chúng ta có thể dễ dàng nhận biết được đâu là cà phê rang xay nguyên chất, đâu là cà phê độn bắp rang hoặc đậu nành rang cháy khét hoặc thậm chí là ướp tẩm hóa chất hương liệu độc hại. Trong thí nghiệm bên dưới, mấy bạn bên 360life dùng thử 5 loại bột "cà phê" gồm: độn đậu nành cháy khét, bắp rang cháy khét, tẩm ướp hóa chất, cà phê rang xay nguyên chất và cà phê bột mịn dành cho máy pha. Video quay lại quá trình thả bột cà phê vào cốc nước, sau đó theo dõi để nhận biết. Mời anh em xem qua.

Nội dung từ 360 Life
182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liminzun
TÍCH CỰC
7 năm
Ngon
uống xong thấy nóng ruột gan là cf dỏm
Dogmatix
TÍCH CỰC
7 năm
@dungnguyenotofun Bạn nhầm rồi
@dungnguyenotofun Tùy nguyên chất bị vậy đúng hơn
TiaMa
TÍCH CỰC
6 tháng
@dungnguyenotofun cf có axit mà uống vô nó phải nóng chứ
kellykent
TÍCH CỰC
7 năm
Lúc nó pha ra ly cafe rồi thì có thánh mới biết đc đâu là thật đâu là giả. Mình ở Gia Lai là xứ cafe đây, mà những quán cóc hay thậm chí là quán sang mà còn cho uống cafe hoá chất, thì mấy bác biết trong sg này uống thứ gì rồi.
@linhatm từ ngưỡng vừa trở đi là bắt đầu có thành phần chín quá, có thể tạo ra mùi hắc rồi đó, tại khi xay ra kèm theo bụi hạt nên có thể tạo mùi khét, mình pha bằng french press với 100% arabica rang giữa light và med cũng có ng kêu hơi khét r
P3tj3n
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Congtien_1407 1. Tiện, rẻ, nhanh (cf cóc)
2. Không phải ai cũng biết. Giống như vẫn đa số người nghe tai nghe lỏm mà vẫn cảm thấy hay.
@Congtien_1407 Đã say cafe 1 lần, tính ra nó còn mệt hơn cả say thuốc lào nữa. Nguyên 1 ngày rưỡi vật vã 😔
@Khanh_aju Đó là do bạn uống cafe có tẩm rượu có độ cồn cao, hoặc uống culi robusta. Lên mang mua cafe 100% arabica hoặc 70% arabica rang mộc uống thử.
cách nhanh nhất là xem thành cốc, cafe dởm màu nâu dính ở cốc, còn cafe thật thì không bị dính, chỉ có vệt mờ nhỏ.
Mua về tự xay, tự pha chắc hơn.
vip_47
TÍCH CỰC
7 năm
Phương pháp test này chỉ áp dụng ở nhà. Chống chỉ định làm ở quán nếu ko muốn mất răng
@vip_47
Sợ mất mạng lun ấy chứ 😁:D:D
Mất răng còn về nhà đc :D:D:D
Lấy muỗng gạt nước cafe trong cốc lên thành cốc. Nếu chảy nhanh trở lại đáy cốc khả năng cao là cafe chuẩn hoặc ít pha, nếu đọng thành giọt trên thành cốc là cafe dỏm. Ngoài ra buổi sáng uống cafe dỏm biết ngay, no đến trưa 😃, cafe càng pha nhiều bột bắp hoặc đậu nành no càng lâu, đc cái đỡ tiền cơm trưa 😃)
Áp dụng tại gia, ra tiệm nhất là vỉa hè xin thử nó đánh cho phù mỏ (ly 12k mà đòi thử hả ku)
@killerman2005 bên đây có 8n này!
Do có cầu nên mới có cùng thôi,nhất là thị trường miền bắc khách họ yêu cầu cafe đặc ,sánh ,cafe hạt nguyên bản thì ko làm đc điều ấy nên dễ hiểu thôi.
cmknight
ĐẠI BÀNG
7 năm
anh em sành cafe cho mình hỏi: mình mua gói cafe từ Starbucks, trên bao bì ghi hẳn là "whole beans", về nhà xay ra, khi pha lên nước đặc sệt như kiểu Chinsu thì là nó trộn với gì khi rang rồi nhỉ?
@cmknight Ngâm tẩm hương vị, rồi rang lên bác ơi, mỗi mùa một loại coffee. Em cũng thử qua vài gói của Starbucks rồi. Nhưng mà e vẫn thích loại Cầu Đất rang mộc... đầu giờ sáng mà đc 1 ly đen không đường không đá, cái ly kiểu uống rượu vang thì tốt vì nó úp vào mũi để hít hà hương cà phê phảng phất.... Đúng là cà vào chỗ phê.
@cmknight hic em chả bao giờ ra starbuck uống cafe cả. Cảm giác như ... ý. Khuyên bác nên mua con sáng tạo của Trung nguyên.
pocket
TÍCH CỰC
7 năm
Cái inforgraphich làm ngược lại được không mod?
Bên trái là hiện tượng, bên phải là loại cafe?
Chìm → abc
Không chìm → xyz
Khuấy tan → ghy
Khuấ không tan → klm
Hay, ít ra còn có cách mà thử. Đời giờ nhiều cái lừa lọc nhau, thật giả lẫn lộn, chẳng biết đâu mà lần.
Có một sự thật là cafe pha tạp chất nhiều người lại uống, chỉ những ai thực sự muốn thưởng thức và quan tâm đến sức khỏe chính mình thì mới uống nguyên chất.
Ở SG giờ chắc 80% là cafe pha tạp chất
@cuongtao2016 Hợp lý, đứng trên nghĩa kinh doanh thì phải theo thị hiếu khách hàng chu không phải theo so thích của người bán . Nếu là một nhà kinh doanh có tâm thì lại khác, có thể trồng rau sạch thay vì kinh doanh cafe!
vấn đề nằm ở chỗ người bán cà phê pha sẵn, học cho gì vào sao mình biết dc, mà dù có biết thì sao, quăng luôn ly đó à, có trả tiền cho người ta không.

Muốn nguyên chất chắc chỉ có pha tại nhà
@iloveyoutoo Nếu bạn đến điểm bán cafe nguyên chất mà người ta cho thêm tạp chất vào bạn có quyền...
Người sành cafe người ta nhận biết rõ lắm nhưng số ít
@cuongtao2016 Vấn đề là rất ít người nhận ra dc, nên thôi, khỏi uống hehe
Uống sting ngọt ngon bỗ rẻ khỏi lo bị giả.
giá nước ngọt 11.JPG
trandaubac
TÍCH CỰC
7 năm
@Ro_tt đến tầm 30t hơn,khi bạn bắt đầu giàu và mới lập gd ,bạn mới chuẩn bị chết
@writedung Đi với tụi bạn ngày có 2 lon thôi uống rất đả khát, bạn em có đứa ngày chơi 4 lon luôn, em chưa thấy bị gì còn hơn uống cà phê hóa chất.
@Ro_tt Ko lo giả mà còn được bonus thêm một số hóa chất xin luôn, đảm bảo uống vào và tè ra vẫn còn nguyên mùi.
@Ro_tt Mấy thứ đồ đóng chai toàn hóa chất, đường... nhất là coca, pepsi, nước "hoa quả"... đều là những thứ lợi bất cập hại đó bạn (tương tự như vậy đối với đồ ăn nhanh, đồ chế biến sẵn, đồ nướng, đồ ngập dầu mỡ...) Bạn uống những thứ đó cũng không khác uống bắp rang là mấy đâu :v
Nếu có thời gian, bạn thử vào bepthucduong.com nhé. Dù cho có không hoàn toàn làm theo như thế, thì ở đó cũng có nhiều điều hết sức trong trẻo về ăn uống có thể có ích cho bạn và người thân đấy (đọc phần giới thiệu trước tiên ấy).
maskofzorro
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nước để thử là nước nguội hay nước sôi hả các bác?
@maskofzorro Nước binh thuong thôi bác, nước sôi thì thằng nào không ra màu☺☺☺
Mình hay uống ở nhà. Cách để biết cafe thật là mua cafe hạt về xay thôi dù mắc hơn cafe bột mua gói đóng sẵn
@Quang Hưng Phạm mình thích rang lạc bằng lò vi sóng hơn ,nhìn hạt lạc đẹp chín đều từ trong ra ngoài,ko bị mất dầu nên giữ đc hương vị vốn có của hạt lạc
@AROCU sao cái lò nhà e cứ bị chính từ giữa đĩa ra, toàn bị cháy ở khu giữa
@Quang Hưng Phạm bác chỉ mất công chút mở ra đảo đều vài lần và căn time,rồi bỏ ra ủ bằng giấy hoặc khăn cho nó chín là vừa,lưu ý là lạc vừa ra khỏi lò ko dc dòn nhé hơi dai dai là dc, ủ vải 1 tị là chín,còn lỡ quá lửa lạc đã dòn rồi thì cần hạ nhiệt độ đột ngột luôn thì ko bị cháy ,giống như giang cà phê ý ;);)
@AROCU Thôi e rang chảo cho khỏe tay 😁

Cà phê giả làm từ Bắp, đậu tương và hóa chất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019