[Video] Ôtô bánh với cơ chế cân bằng của Segway

cuhiep
12/4/2009 15:45Phản hồi: 35
[Video] Ôtô bánh với cơ chế cân bằng của Segway
Mô tả Đây là chiếc ôtô điện 2 bánh đầu tiên trên thế giới. Sản phẩm này thuộc dự dán P.U.M.A (Personal Urban Mobility and Accessibility) giữa General Motor và hãng Segway. Điểm mấu chốt của chiếc xe này là dùng công nghệ tự động cân bằng của Segway.

35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay thật, em vẫn chưa hiểu cái gọi là cơ chế cân bằng của nó kiểu gì nữa, có mỗi hai bánh mà không đổ.... Tài thật
dùng con quay hồi chuyển bác ạ
cái này chuyên dùng trên máy bay ,tàu thủy ,tàu ngầm 😃😃
dk4r
ĐẠI BÀNG
15 năm
đơn giản thế này nhá, bác lấy cây bút chì, để đứng lên ngón tay, rồi bác làm sao cho cây bút chì ko ngã. có phải nếu cây bút ngã về trước(trọng tâm lệch về trước), bác đẩy tay tới trước cho nó đứng lên(trọng tâm thẳng xuống dưới để cân bằng) ko?rồi nó nghiêng về sau, thì thụt tay ra sau, nghiên trái thì bác đưa tay qua trái...cứ xem như cây bút là người, còn tay bác là cái xe đi. theo em đây là nguyên tắc cơ bản, còn con quay gì đó là cải tiến để tính toán hay làm gì đó thôi.
con quay hồi chuyển là con cù đó các bác,khi nó quay thì nó sẽ đứng,robot asimo cũng dùng con quay này đó.ứng dụng rất nhiều.
Lái cái này chạy ngoài đường mấy con xe buýt nó tông cho một phát chắc bay như chim luôn..
taolao
TÍCH CỰC
15 năm
Bác này có ý nghĩ thật là ngộ nghĩnh :angry6wn:
ubeo
TÍCH CỰC
15 năm
có lẽ trong tương lai loại xe này sẽ phát triển thế chỗ cho xe máy và ôtô cá nhân. hy vọng mình được dùng nó.
t3mmy
ĐẠI BÀNG
15 năm
xe của tương lai đây....................!
kelvinlong
ĐẠI BÀNG
15 năm
hum nọ thấy có mấy pé PG chạy xe Segway này lòng vòng SG. chả bik giá nhiêu nhỉ. nghe bảo 3000$ hay sao ý phải ko anh Hiệp?
mrlingling
ĐẠI BÀNG
15 năm

xe này cưỡi không khoái = cưỡi honda super dream lắm nhỉ ? :laugh8kb:
mấy em PG bác nói hôm ấy đang làm event cho hãng thời trang Levi's...trước đó em co tham khảo giá Segway tại siêu thị Nguyễn Kim là 150 triệu...khoảng 8000usd. Đắt quá các bác nhỉ...nhưng nhìn cach nó vận hành không chê vào đâu được
lạc lõng quá bác................................
phamnha
ĐẠI BÀNG
15 năm
ke xe nay lap them canh nua thi vuot chuong ngai vat o VN de dang hon.hjhj
dungdeath
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em thích kiểu công nghệ cân bằng thông mình này, tuyệt vời quá, bravooooooo cho 1 ý tưởng tuyệt vời ....!

Scooter do SV SPKT HCM làm nè 😃 Có thể là hạn chế ở tốc độ và pin gắn kèm. Cái này SV Bách Khoa HN đã làm 1 cái chơi trc rùi.
Các đây 3 năm thấy trong siêu thị nguyễn kim có để một cái Segway với giá khoảng 130t. Sau đó trong một số triển lãm có thấy Segway tham gia. Nhưng mình chưa thấy Segway chạy ứng dụng thực tế ở VN (có thể trong công xưởng nào đó thì không rõ).

Còn chuyện mấy chú sinh viên làm cái xe chạy được giống Segway thì cũng không có gì hoà hoành tráng lắm. Thương mại hóa nó đi, làm tốt vào rồi bán nó với giá 1/2 Segway... (chết mẹ, khúc này giống TQ qúa).
quảng trị viên không gương mẫu đấy nhé..(chết mẹ, khúc này giống TQ qúa)
hehe .^^.
Cái này hồi đó ở mấy diễn đàn có vài anh chị học Đại học, giáo sư hay tiến sĩ giải thích rất hay. Mà giờ không biết ở đâu.

Cơ khí, vật lý, .... Hay thiệt 😃
thật độc đáo.rất hay..nhưng ko thể là xe của tưong lai dc..ko thể nào thay thế đc xe 4 bánh..
người ta sẻ ko yên tâm khi đi..nếu 1 lúc nào đó cơ chế tự cân bằng gặp trục trặc.hoặc đang đi mà có va chạm thì sao........!ngừoi trong xe ko thể xoay sở đc.
cũng chãng có gì đẹp cả..
ý tửong đó là 1 đột phá..nhưng ko thể thay thế đc gì cả..
Chiếc xe 2 bánh của Segway này có bán ở VN lâu rồi, chiếc rẻ nhất khoản 6000$, cao cấp hơn thì 9000$. Phòng trưng bày ở Trần Hưng Đạo Q1, kế bên Cty xe khách Sài Gòn (Chợ Bến Thành).
Kết con 2 bánh dáng đúng ghê cơ, nhìn nó hay mà đi cũng thấy ổn. Nhưng không biết Vn mình có chưa nhẻ các bác, nếu có thì giá cả nó có mắc quá không
Thấy trên mấy film về CIA hay FBI thì phải, trông nhộn vl, chỉ sợ cái giá thôi...
Trông như mấy cái xe bung ra từ viên thuốc trong chuyện 7 viên ngọc rồng ấy nhỉ
sao ko làm 1 bánh luôn cho gọn nhỉ...
đi ô tô trời mưa phải mặc áo mưa hihi
quangmd
TÍCH CỰC
15 năm
Hay quá. Không bít đến năm 2100 mình có được đi loại xe này ở VN không 😁:D:D

Nhìn kỹ cái hình bên dưới thì "chị gái" cũng là FAN của Blackberry đấy chứ. (tay phải đang cầm BB màu boóc đô kìa)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019