Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Phần mềm của Android chạy trên PlayBook

vuhai6
3/5/2011 15:38Phản hồi: 55
Cách đây vài tuần thì RIM chính thức công bố việc PlayBook có thể chạy các phần mềm Android và vừa qua tại BlackBerry World 2011 họ đã chứng minh điều này là thật. Các phần mềm Android khi được cài trên PlayBook sẽ xuất hiện như những phần mềm khác, với những icon riêng biệt. Chỉ khác một chút so với những phần mềm truyền thống đó là cần có 1 phần mềm phụ trợ với tên gọi App Player chạy kèm các phần mềm này.

Trước tiên để phần mềm của mình có thể cài trên PlayBook thì các nhà phát triển phần mềm Android phải đăng kí vào BlackBerry App World và phân phối phần mềm của mình thông qua chợ ứng dụng này. Và người dùng cũng thông qua BlackBerry App World để tại về những ứng dụng yêu thích của mình. Tuy nhiên vẫn có cách cài phần mềm khá đơn giản mà không phải thông qua App World, bạn có thể tham khảm thêm tại đây.

Trên màn hình PlayBook, phần mềm Android xuất hiện giống như những phần mềm khác, như trong video bạn có thể thấy nó có các icon tương đồng. App Player là phần mềm hỗ trợ để bạn chaỵ các phần mềm Android trên máy mình, phần mềm này cần phải được khởi chạy trước khi chạy một phần mềm Android nào đó. Nếu bạn chưa chạy App Player mà kích hoạt ngay một phần mềm Android thì App Player cũng sẽ tự động được chạy trước khi PlayBook load phần mềm kia lên.

Vì PlayBook không có các phím bấm như các điện thoại Android truyền thống do đó App Player sẽ giúp giải quyết việc này. Một phím Back được tích hợp sẵn và luôn xuất hiện trong mỗi phần mềm. Nếu muốn sử dụng Menu thì bạn vuốt tay từ cạnh trên xuống. Với nút Home thì đơn giản hơn vì bạn thao tác giống như với PlayBook.

Nguồn: cr4ckberry
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bikun512
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vậy chắc không còn lo vụ app nghèo nàn trên playbook nữa rồi
anhduytung
ĐẠI BÀNG
13 năm
"hổ mọc thêm cánh "
allin0n3
TÍCH CỰC
13 năm
quá chuẩn luôn, BB biết cách làm hài lòng khách hàng quá nhỉ, ko như apple
Tin vui dồn dập dành cho Playbook, không cần phải băn khoăn gì về em nó nữa rồi.
như kiểu cái app player kia nó là môi trường giả lập để chạy các app của android ý. Vậy thì ko biết là khi sử dụng nó có nhanh hay ko? e thấy nó giống với kiểu MacOS cài Parallels để dùng win ý :|
Không đâu bạn , vì trong Blackberry Tablet OS kỳ này có bổ sung thêm chừng 1 triệu dòng lệnh để hỗ trợ app trên Android.. Nếu có chậm thì chỉ chậm hơn chừng 5, 6% thôi : ), còn lại khá mượt,
cho nên mình mới nói là Blackberry Tablet OS và cả HP WebOS nữa sẽ tương ứng với Android : ) cùng 1 chuyến thuyền hết..
Lý do tại sao RIM có thể cài qua app của Android (vì Android là hệ điều hành mở, dĩ nhiên là được thoải mái rồi : ) ),
thiết là hay quá đi mà, tương lai tốt cho playbook
Vậy mà công cụ tìm kiếm thì lại bắt tay với Bing 😕
thấy dùng cái ứng dụng Piano mà cũng giật giật mỗi khi thao tác chuyển trang :-s
tốt nhưng không biết RIM có bị Google kiện không?
Chắc cũng phải được phép của google rồi thì RIM mới làm thế chứ.
1969tnt
TÍCH CỰC
13 năm
Google sẻ kô kiện ai hết vì luật chơi của Google là
1. Google là của mọi người.
2. Tôi làm ra cái này, chúng ta cùng hợp tác, chúng ta cùng có lợi.
firestork
TÍCH CỰC
13 năm
Không, vì máy ảo Davik mã nguồn mở
newstar
TÍCH CỰC
13 năm
Thế này thì không phải lo thiếu ứng dụng cho PlayBook nữa rồi.
thang_thinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
rạng sáng nay xem bóng barca thắng, dậy đọc toàn tin tốt về BB.1 ngày tuyệt vời.;)
newbienoob1
ĐẠI BÀNG
13 năm
TUyệt,con này ấn tượng mạnh hơn cả ipad 2 😃
CÓ mua sẽ mua e này.
Mình thấy k có lý do gì để kiện rim cả, các cty phát triển phần mềm viết ra thì họ bán cho ai và bán cho bao nhiêu cty thì tuỳ họ chứ nhỉ, k biết vậy có đúng k ta,
milano175
TÍCH CỰC
13 năm
playbook bắt đầu phát huy những tài năng sẵn có
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
Đồng ý với bác này sao không chới với Google nhỉ.Sau này play book tha hồ mà cài phần mềm quả là BB dạo này khởi sắc nhiều thật.
hata
TÍCH CỰC
13 năm
Bác nào có PB cài một em soft android và review xem thế nào, hi hi, chừng nào sẽ có 3G đây ta, tin vui tới tấp 😁
phuc_jerry
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chờ...chờ...và chờ....nữa...chờ mãi. Đang mong có một em tablet để xài, mà mấy ông này cứ ra lắc nhắc hoài, chán thiệt. Kiểu này mong đến tháng 6 con Achos ra mắt, hốt em nó về luôn. Dù gì giá tốt, hàng chính hãng, khỏi phải chờ "xách tay" như máy ông kia.
Jolly Joker
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không có luật nào đòi hỏi phần mềm android chỉ được chạy trên android cả! Ở đây không ai ăn cắp của ai. Kiện củ khoai!
he he,thích quá àh! như vậy là bao nhiu ứng dụng của android đều dùng được cho PB nhé,đã thật,đã thật! muốn có 1 em trên tay quá,hơ hơ!
sướng nhất các bác có playbook nhá 😁
Blackbery phone mà dùng đc ứng dụng Android thì hay nhỉ 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019