[Video] Pink Light campaign: móc khóa giúp báo hiệu phụ nữ có thai lên tàu để người khác nhường chỗ

Nam Air
22/8/2016 4:39Phản hồi: 26
[Video] Pink Light campaign: móc khóa giúp báo hiệu phụ nữ có thai lên tàu để người khác nhường chỗ
Pink Light campaign là một dự án cộng đồng đang được thử nghiệm ở thành phố Busan, Hàn Quốc, mục đích của nó là để thông báo cho những người xung quanh trên tàu, xe biết khi nào có một phụ nữ mang thai lên xe, để họ chủ động nhường ghế ngồi. Theo đó, trên tàu, xe sẽ gắn một bộ cảm biến, đồng thời người phụ nữ mang thai cũng có một thẻ tag tương ứng, khi cô ấy bước lên xe, cả 2 kết nối với nhau và đèn sáng lên để báo cho người xung quanh biết "phụ nữ có thai mới lên xe".

Sau khi người phụ nữ được nhường chỗ và ngồi xuống, đèn báo hiệu sẽ tự động tắt đi. Thành phố Busan cho biết hệ thống này sẽ giúp những người đi xe chủ động, tế nhị hơn khi nhường chỗ cho một người phụ nữ, tránh những hiểu lầm có thể xảy ra. Để đăng kí nhận thẻ tag, người phụ nữ sẽ gởi email tới địa chỉ của chương trình và sẽ nhận được một thẻ tag sau khi được xác nhận là cô ấy đang có thai.

Video Youtube
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em đi xe buýt toàn đứng bến nào cách nhau < 30 km. Nên cũng ít phải nhường ai
E thấy cái này phù hợp với "nước nhà người ta"
Chứ dân mình đại đa số ý thức chưa cao...
Các chị em lại tranh nhau mua để đc ngồi thì nguy !
@lehuynhduc_96 Có ĐK và xác minh mà bạn. Phải từ từ thì dân trí và nhận thức mới tốt dần lên được.
@hoangtunho2611
Mong là thế cụ ạ
Chứ e giờ đi người đường nhiều thành phần quá
Ý tường này hay thật, quan tâm hơn với phụ nữ có thai. Ủng hộ.
Ở... à mà thôi.
Ko comment từ #7 nha.
Mình thì nhường phụ nữ ko mang thai hoặc đang cho con bú , còn phụ nữ mang thai thì ....
ở vn mềnh không cần có thai chỉ cần xinh gái là ắt có đứa nhường ghế :p :p :p
tungvu1987
ĐẠI BÀNG
8 năm
Từ sau khi xem phim "Train to Busan" thì mình không đi tàu nữa 😃
phuongsatmd
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ko hữu ích cho lắm.ở Việt Nam! Tuỳ vào ý thức mọi người nữa
Cái này là ý thức. Cần quái gì phải báo nhỉ. Trước là sv đi xe buyt đang ngồi yên lành trên xe thấy có ông Hơi hơi già tiến đến. Mình giả ngủ mà thế đéo nào ông say còn huých vào mình bảo : "nhường ghế cho người già cháu ơi." . ở thì nhường, cơ mà Già đéo gì mà khỏe thế, trông còn trẻ hơn mình. 😆
halong148
TÍCH CỰC
8 năm
Mình thì quan tâm làm thế nào để phụ nữ có thai thôi. 😁
halong148
TÍCH CỰC
8 năm
@hacker_hacker000 Mấy đứa ko biết tôn trọng ng khác như m lịch sự bằng thừa.
@halong148 M cũng vậy thôi bảo ai ls đc
Đệch cmn
halong148
TÍCH CỰC
8 năm
@hacker_hacker000 Theo m với câu nói ban đầu của m thì t phải đáp lại thế nào mới vừa ý m? T và m ko quen biết, làm sao m phải quote bài xúc phạm t chi vậy? Hay là đối với m đưa gấu cho ng ta 1p30s là bình thường hả. Mấy đứa hay nói năng kiểu vậy bị chém chết hàng ngày đó. Coi lại cách ăn nói đi kẻo hối ko kịp.
@halong148 Ghê quá
Ở vn chị e phụ nữ chắc ko dám xài đâu vì sợ "mất giá"ko ai gẹo ko ai cua
Quá tiện cho mấy thím họ Giàng còn gì nữa ....
ChienNghiem
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này thấy ngu ngu sao á. Người gần biển báo hiệu phụ nữ có thai nếu là người già/trẻ em/Phụ nữ có theo khác thì sao? Thấy những trường hợp đặc biệt như thế thì tự giác nhường chứ? Trừ khi như trường hợp chị kia thai mấy tuần tuổi bụng không to chút nào thì bố thằng nào biết?😁:D:D:D
vào đọc comment mới thấy thực trạng xã hội việt nam.
Không biết các bạn nói đùa hay thật. nếu là nói chơi thì cũng thấy tri thức cộng đồng trên trang báo mạng lớn nhất VN không được tốt lắm.
PTTP
TÍCH CỰC
8 năm
Nghe đi tàu đến Busan là em sợ lắm 😕

nsditn2
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm biến không thể phát hiện được phụ nữ vừa có thai vào tối hôm trước cuồng điên...
Bây giờ đi tàu tới Busan khó lắm, mấy ga trước toàn zombie không à, chính phủ chưa gửi quân viện trợ tới, mà có gửi chắc cũng bị chiếm như ga Daejung à, cứ ở Busan cho an toàn :'(
Con người quên chưa phát minh ra cái miệng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019